nên nuôi trâu hay nuôi bò???

• Thread starter thailytn
  • Ngày gửi
như tiêu đề tôi đang có dự án nuôi trâu hoặc là nuôi bò để phát triển kinh tế nhưng tôi xuất phát không phải con nhà nông nghiệp nên không có kiến thức và kinh nghiệm về nông nghiệp rất mong bà con ACE tư vấn giúp để có mô hình kinh tế hiệu quả nhất. mảnh vườn của tôi là 2400m2. chân thành cảm ơn mọi đóng góp để tôi tham khảo và thực hiện

Theo kinh nghiệm, thì bà con miền núi thả chăn,
có nơi nuôi nhiều bò, cả làng chỉ có vài con trâu,
nhưng hầu hết các làng bản chỉ nuôi trâu, mà không
có con bò nào. Những nơi nuôi bò, thường là nơi
thấp, bản làng gần đường xe chạy. Những nơi nuôi
Trâu, thường là nơi rất xa đường xe chạy. Mù Cang
Chải là nơi không xa đường xe lắm, nhưng lại nuôi
nhiều bò, khác với những làng bản khác. Có lẽ vì
tập quán địa phương, hay dân tộc chăng (nơi đó là
người Mèo, mà hình như người Mèo thích bò hơn người
Tày Nùng Thái?).
*
Đó là con mắt tôi nhìn thấy vậy, nhưng chưa kịp
có thời gian hỏi thăm bà con lý do nào mà chọn
nuôi Trâu, cơn cơ nào thì chọn nuôi Bò. Tiện đây
bà con chúng ta thảo luận xem sao.
*

chính xác là nuôi con gì cũng có lợi nhuận các bác ah, nhưng nuôi ở đâu và nuôi như thế nào lại tùy thuộc vào điều kiện của từng vùng và từng địa phương riêng biệt. ko thể qủa quyết chắc chắn bò lợi hay trâu lợi hơn.
chúng ta cũng thấy tại sao khu vực chợ lớn cả 1 dãy phố bán cùng 1 thứ hàng mà họ vẫn bán đắt hàng. nếu bạn có 1 tiệm như thé ở vùng ven củ chi, hocmon có bán đc ko? đó là vấn đề
thứ nữa là bò ăn cỏ cao trâu ăn cỏ nước vùng đầm lầy thì cỏ rất nhiều nhưng bò không chịu ăn đó là chuyện nữa. bò lên rừng núi quá cao đi lại khó khăn hơn trâu(ko biết tại sao nữa)
em thì có quan điểm riêng thế này, con trâu dùng cày kéo khỏe hơn bò nên nuôi để bán sức kéo hiệu quả hơn còn nuôi với chỉ 1 mục đích bán thịt thì bò lợi hơn
vậy nuôi con gì thì cần xem xét kỹ lưỡng các bác nhé tùy cơ ững biến thôi

chính xác là nuôi con gì cũng có lợi nhuận các bác ah, nhưng nuôi ở đâu và nuôi như thế nào lại tùy thuộc vào điều kiện của từng vùng và từng địa phương riêng biệt. ko thể qủa quyết chắc chắn bò lợi hay trâu lợi hơn.
chúng ta cũng thấy tại sao khu vực chợ lớn cả 1 dãy phố bán cùng 1 thứ hàng mà họ vẫn bán đắt hàng. nếu bạn có 1 tiệm như thé ở vùng ven củ chi, hocmon có bán đc ko? đó là vấn đề
thứ nữa là bò ăn cỏ cao trâu ăn cỏ nước vùng đầm lầy thì cỏ rất nhiều nhưng bò không chịu ăn đó là chuyện nữa. bò lên rừng núi quá cao đi lại khó khăn hơn trâu(ko biết tại sao nữa)
em thì có quan điểm riêng thế này, con trâu dùng cày kéo khỏe hơn bò nên nuôi để bán sức kéo hiệu quả hơn còn nuôi với chỉ 1 mục đích bán thịt thì bò lợi hơn
vậy nuôi con gì thì cần xem xét kỹ lưỡng các bác nhé tùy cơ ững biến thôi
bác nói rất hay, nếu nuôi trâu thì có thể có 3 nguồn đầu ra ( con giống, sức kéo, thương phẩm) nhưng hình như chậm phất triển hơn bò, mình muốn tham khảo ý kiến bà con nên nuôi con nào trong điều kiện của bản thân mình, như đã nói qua đó là với diện tích 2400m2 đất bao gồm cả chuồng trại và nhà ở, và nuôi theo mo hình nuôi nhốt hoàn toàn vì chỗ mình ko có đồng cỏ để chăn thả cũng như mình ko có nhân công để chăn thả được, vậy mình muốn xin ý kiến các bác với điều kiện như vậy thì nuôi trâu hay nuôi bò sẽ đạt được hiệu quả cao hơn.

Mình nghĩ mọi người trên diễn đàn đều có những quan điểm riêng và mọi người cũng ko thật sự hiểu rõ điều kiện nơi ban ở nên bạn sẽ rất khó có dc câu trả lời bạn mong muốn.Bạn chịu khó chạy xe tham quan những mô hình gần nơi bạn ở.Vào tham quan rồi học hỏi kinh nghiệm luôn.Mình cũng đang chuẩn bị nuôi bò,hi vọng sẽ dc trao đổi với bạn nhiều trong tương lai.

Mình nghĩ mọi người trên diễn đàn đều có những quan điểm riêng và mọi người cũng ko thật sự hiểu rõ điều kiện nơi ban ở nên bạn sẽ rất khó có dc câu trả lời bạn mong muốn.Bạn chịu khó chạy xe tham quan những mô hình gần nơi bạn ở.Vào tham quan rồi học hỏi kinh nghiệm luôn.Mình cũng đang chuẩn bị nuôi bò,hi vọng sẽ dc trao đổi với bạn nhiều trong tương lai.
rất vui nếu tương lai gần sẽ được trao đổi và đúc giút kình nghiệm cho nhau

với diện tích 2400m2 đất bao gồm cả chuồng trại và nhà ở, và nuôi theo mo hình nuôi nhốt hoàn toàn vì chỗ mình ko có đồng cỏ để chăn thả cũng như mình ko có nhân công để chăn thả được, vậy mình muốn xin ý kiến các bác với điều kiện như vậy thì nuôi trâu hay nuôi bò sẽ đạt được hiệu quả cao hơn.
Điều kiện không thả rông được, mà phải nuôi nhốt công nghiệp,
thì nuôi bò hơn nuôi trâu.
*
Nuôi Bò dễ bán thịt hơn. Các tỉnh đồng bằng, ven biển và
thành thị thích ăn thịt bò hơn thịt trâu. Thịt bò đắt hơn thịt
trâu và thịt lợn. Trên miền ngược thì thịt bò thịt trâu bằng
nhau, thua thịt lợn (vì lợn nuôi nhốt và phải cho ăn).
*
Về sinh đẻ và lớn lên, thì bò cũng mau mắn hơn.
Về thức ăn, thì trâu thả rông dễ kiếm thức ăn hơn, nhưng nuôi
nhốt và cho ăn, thì trâu cũng không hơn bò.
*
Cách đây 5 chục năm, ở Hưng Yên, tỉnh đồng bằng dưới Hà Nội,
thì nuôi cả Trâu cả bò, nhưng cách 3 chục năm, thì chỉ còn nuôi
Bò thôi. Có lẽ thuỷ lợi Bắc Hưng Hải đã biến Hưng Yên thành nơi
trồng 2-3 vụ lúa, chứ không phải đồng chiêm ngập úng nữa. Tuy
vậy, vùng Kim Sơn tỉnh Ninh Bình, thì vẫn còn nhiều trâu. Đồng
lúa ở đây bùn rất sâu. Trâu đi cày thì nửa bụng ngập trong bùn.
Bò không thể cày được, vì lội nước mấy giờ thì móng sẽ sưng và
tuột ra mặc dù sau đó được nghỉ trên bờ khô ráo. Mặt khác, khi
bò lội bùn, thì nó còn vất vả, làm sao kéo cày được. Ở Quảng Đông,
gần Hồng Kông, thì ruộng mía vẫn phải cày trâu, không thể cày máy,
vì mỗi luống mía rộng 2 mét thì có mương sâu hơn 1 mét. Nói chuyện
Trâu ở đồng bằng, ngoài việc cày ruộng nước ra, và kéo máy ép
mía lấy nước nấu đường (việc này bò không đủ sức làm), thì không
cần Trâu, mà cần Bò để lấy thịt ăn.
*

Tôi nhắc lại:
Nuôi Trâu không cần ao, hồ, sông, suối cho nó đầm.
Chỉ cần chút nước mạch cho nó uống là đủ.
Chuyện thất bại không thể xảy ra.
Chuyện năng suất thấp cũng không thể xảy ra.
Hàng vạn con Trâu miền núi, có mấy con đầm vùng bùn?
Ai ở trong Nam, miền Đồng Nai không trồng lúa, có
thấy Trâu không đầm bùn mà gầy yếu bệnh tật không?
*
Ông trưởng phòng giáo dục huyện Ngân Sơn tỉnh Cao Bằng
bây giờ là tỉnh Bắc Kạn kể: thời Pháp, bản của ông có 5
con Trâu, đến bấy giờ (Xuân 1975) tính trung bình mỗi
nhà 3 con Trâu. Vùng ấy, không có ao hồ, chỉ có suối.
Trâu ăn trên núi, cách suối cả trăm mét, chằng phiền hà
mà phải leo lên leo xuống mà đầm mình. Chính mắt tôi ở
miền núi Bắc Cạn, Tuyên Quang, Hoà Bình, chưa thấy trâu
nào đầm mình dưới suối. Tuy vậy, ở Hưng Yên thì hôm nào
mà chằng thấy trâu đầm? Không vì là người Hưng Yên mà
không chịu tin trâu miền núi không đầm bùn.
*
Ai không tin thì không nghe.
Ai tin, thì nuôi được Trâu, và có được tiền lời.
*
Em it tuoi cung ko biet bac noi nhung ngay nho em hay di chan trau.dung la trau o mien nui rat it dam minh.nhung van can.nhung ngay nang qua no chui vao bui cay nau.tren nui cao van co cho de trau tam nhung vung nuoc be thoi.con cac bac bao nuoi nhot ma ko co cho ngam minh em thay hoi nguy hiem.tien day em cung muon nho ac cac bac giup em co khoang 6000m2 dat lieu trong moi co voi nuoi 10con trau du an ko.em nen lam gi ah

Khu vực gần cầu Mỹ Thuận, huyện Cái Bè (An Hữu, An Thái Trung, An Thái Đông, Mỹ Tây...) có ai bán phân bò vui lòng cho mình địa chỉ. Mình cần mua phân trồng cây.

các bác ơi cho em hỏi chút ạ em thì đang làm sinh viên nhưng em có ý tưởng muốn nuôi trâu tại em xuất thân con nhà nông mà nhà thì cũng không có điều kiện chỉ có 5 con trâu thôi .mà em thì ở vùng biên giới giáp trung quốc nên toàn đất đồi thôi hiện nhà em thì có 2ha đất đồi có thể trồng cỏ voi .các bác cho em xin ý kiến xem em có nên phát triển ý tưởng của em không ạ. em cảm ơn ạ

Back