Nên Trông Cây gi???

• Thread starter phucthuy
  • Ngày gửi
Chào các bác!
nhà em có mảnh vườn khoảng 30 m2
trước có cây xoài to che bóng nhưng giờ đã chết
em đinh trông một số cây trái nhưng chưa biết trồng cây gì..
đất nhà em thi cằn lăm, vì trước bố em để cốp pha nên nhiều dạn vôi
em đã làm 3 luống để trồng rau cho con bé nhà em..
phân đất còn lại chưa trồng gì, cỏ mọc nhiều nên phải nhổ, mệt lắm
muốn trồng cây gì mà chưa biết
mong các bác tư vấn giúp????
cảm ơn các bác

Đất vườn nhà bạn như vậy là hẹp. Trồng cây ăn quả dài ngày không khả thi. Trồng cây ngắn ngày là hợp lý nhất.
Với diện tích như vậy trồng trọt làm kinh tế thì không được bao nhiêu. Còn trồng cây để ăn thì thoải mái.
Mình nghĩ bạn nên trồng cây "không thiếu mà cũng chẳng thừa, chín vàng ngon ngọt rất vừa lòng anh" để lấy quả phục vụ gia đình và cho con ăn.
Cây này dễ trồng, dễ chăm sóc, tốn ít đất, nhanh ra quả và lại cho quả nhiều lần trong năm.
Quả này ăn lại rất ngon, ngọt, mát và "lành"
Nếu vườn nhà bạn mà trồng toàn bộ cây này (cây cách cây 2 mét) thì đủ để có quả ăn lai rai quanh năm. (khi nào cằn cỗi chặt đi trồng lại)
Dạn vôi không sao, càng tốt đất.

30m2 chắc cũng được 6 đến 8 cây đu đủ nhỉ, trồng cây này được đó, nhanh có trái lắm

Muốn biết trông cây gì mh phải koi vùng của mình có thể đang phát triển cấy gì nữa với thị trường mình đang cần gì nữa thì trồng mới có hiệu quả đc bác. còn nếu trông ăn quả thôi thì gì cũng đc. mh thích là đc, hì

Muốn biết trông cây gì mh phải koi vùng của mình có thể đang phát triển cấy gì nữa với thị trường mình đang cần gì nữa thì trồng mới có hiệu quả đc bác. còn nếu trông ăn quả thôi thì gì cũng đc. mh thích là đc, hì

30m2 thì trồng chơi thôi. Làm gì mà kinh tế với thị trường nghe khiếp vậy anh ^_^. Trồng cây sake đi anh, vừa bóng mát, vừa có trái ăn. Chiên thì ngon hơn hẳn khoai tây chiên. Hầm xương cũng tuyệt cú mèo :8^:

Vâng cảm ơn các bác
hôm trước ra chợ bưởi hỏi cây Đu Đủ con họ nói là nửa tháng nữa mới có....

30m2 thì trồng chơi thôi. Làm gì mà kinh tế với thị trường nghe khiếp vậy anh ^_^. Trồng cây sake đi anh, vừa bóng mát, vừa có trái ăn. Chiên thì ngon hơn hẳn khoai tây chiên. Hầm xương cũng tuyệt cú mèo :8^:

sake còn có tên là gì vậy bác?
thực sự ở miền bắc mình không biết cây này.

sake còn có tên là gì vậy bác?
thực sự ở miền bắc mình không biết cây này.

Đây đây, ở Braxin thì họ gọi đây là cây ... bánh mì ^_^
http://vi.wikipedia.org/wiki/Xa_kê

images

Đây đây, ở Braxin thì họ gọi đây là cây ... bánh mì ^_^
http://vi.wikipedia.org/wiki/Xa_kê

images

Nhìn lạ và hay quá. Không biết nó có hợp với khí hậu ở miền bắc không.
Trong bác có bán giống không? Em phải kiếm mấy cây trồng thử mới được (cái gì lạ lạ người ta chưa có là em thích)
phiền bác chia sẻ cho em biết tất cả sản phẩm của cây này nha.
Hì, em thích rồi đấy.
Cảm ơn bác!

Last edited by a moderator:
Trong mấy năm gần đây sa kê được trồng phổ biến trong Nam, thường là trồng trước sân nhà để vừa lấy bóng mát vừa lấy quả. Quả thường được luộc chín hoặc chiên ăn khá ngon. Cây này rất dễ trồng, với điều kiện khí hậu như Miền Bắc thì trồng được cây này.

Nhìn lạ và hay quá. Không biết nó có hợp với khí hậu ở miền bắc không.
Trong bác có bán giống không? Em phải kiếm mấy cây trồng thử mới được (cái gì lạ lạ người ta chưa có là em thích)
phiền bác chia sẻ cho em biết tất cả sản phẩm của cây này nha.
Hì, em thích rồi đấy.
Cảm ơn bác!
Miền bắc thì mình hok biết trồng được ko, nghe giang hồ đồn là ko đc. Ở chỗ mình và miền nam nói chung bán giống cây này rất nhiều.
Bạn có thể ra khu Pháp Vân - Cầu rẽ - Hà nội mua giống, giá rất là Chát :cuamay:
còn sản phẩm của cây này thì ... nhiều lắm kể ko hết đâu, bạn search google đọc từ từ. Có cái link wikipedia mình đăng ở bài trên đó, bạn đọc lấy thêm thông tin đi.
Trái có thể ủ chua để dành ăn quanh năm, Chiên ăn ngon hơn khoai tây chiên mà lại ko sợ mập (vì nó ko hút dầu như khoai tây), luộc hoặc hầm xương.
Lá của nó dùng để làm thuốc, Hỏi thì thằng bảo chữa bệnh Gút, thằng bảo chữa tiểu đường, thằng bảo chữa cao huyết áp, Có thằng Bá Đạo hơn nữa bảo chữa được ...Ung thư :haha:, Ngồi cafe thấy chiều chiều hay có mấy ông cầm sào đi chọc lá vàng về làm thuốc ^_^

http://agriviet.com/home/threads/67084-Cay-Sa-ke
đây là lick ở diễn đàn agriviet.

Last edited by a moderator:
sao chị không thử trồng rau ăn quả ngắn ngày như khổ qua, dưa leo, cà chưa, bầu nhĩ!
nhà em diện tích có 20m vuông thôi nhưng em trồng ko thiếu thứ j cả..em trồng trên sân thượng mỗi tiền đất và tiền làm pallet hết gần 10 triệu nhưng dc cái em có rau ăn quanh năm lun
em trồng đủ thứ, chị thử đi,diện tích c nhiều hơn nhà e nhà mà cũng đỡ tiền đất nữa
tặng hình chị nè
P1080985.JPG:

sao chị không thử trồng rau ăn quả ngắn ngày như khổ qua, dưa leo, cà chưa, bầu nhĩ!
nhà em diện tích có 20m vuông thôi nhưng em trồng ko thiếu thứ j cả..em trồng trên sân thượng mỗi tiền đất và tiền làm pallet hết gần 10 triệu nhưng dc cái em có rau ăn quanh năm lun
em trồng đủ thứ, chị thử đi,diện tích c nhiều hơn nhà e nhà mà cũng đỡ tiền đất nữa
tặng hình chị nè
P1080985.JPG:

vãi giàu :lol: 10 triệu + công sức bỏ ra đó mình sẽ đặt rau ở nhà vườn:lol: rau sạch ăn quanh năm
Và ko bị bà con nói là đứa "nông thôn hóa thành thị" :unsure:

vườn nhà bác nhỏ vậy thì nên trồng rau dạng tự cung tự cấp cho gia đình thôi. 1 ít rau ăn lá, 1 ít cây gia vị, rau sống, ớt... làm thêm giàn ở góc cho cây ăn quả leo nữa.

Ôi ! 4 chú chó con đáng yêu quá ! tự nhiên xem ảnh xong em có ý nghĩ thế này ạ :
4 chó con mà tăng x10 (lần) = 40 chó con x 4 tháng nuôi ( vừa tết nguyên đán) = ? kg = ? $$$

Back