Thảo luận Nếu có 1 mảnh đất khoản 1000 - 1200 m2 , bạn sẽ làm gì?

• Thread starter A Đạt
  • Ngày gửi
Nếu có 1000- 1200 m2, có thể:
-Sẽ đào ao nuôi cá ( cá gì thì chưa biết, nhờ mọi người tư vấn dùm. Loại nào mà nhanh lớn ,giá trị cũng cao cao tý)
-Xung quanh ao trồng thêm dừa hoặc 1 loại cây ăn trái nào đó (Cái này thì cũng nhờ mọi người tư vấn hộ luôn)
-Phía trong trồng thêm bầu , bí , mướp hay 1 loại cây dây leo nào đó. Thứ nhất, tạo thêm thu nhập , rồi để dành ăn luôn , đỡ tốn chi phí mua. Thứ hai , tạo bóng mát cho cá tránh nắng. Thứ ba, tận dụng tối đa cá tầng của đất.
Mọi người cho e tư vấn cho e tý, chả là cũng đi làm được vài năm rồi, giờ thì đang muốn lấy vợ rút về quê sống,chứ sống ở SG thì .......,.
Hoặc A/C có cách nào hay mách e với. Cám ơn trước luôn ha!!!!!
;););););)

Nếu có 1000- 1200 m2, có thể:
-Sẽ đào ao nuôi cá ( cá gì thì chưa biết, nhờ mọi người tư vấn dùm. Loại nào mà nhanh lớn ,giá trị cũng cao cao tý)
-Xung quanh ao trồng thêm dừa hoặc 1 loại cây ăn trái nào đó (Cái này thì cũng nhờ mọi người tư vấn hộ luôn)
-Phía trong trồng thêm bầu , bí , mướp hay 1 loại cây dây leo nào đó. Thứ nhất, tạo thêm thu nhập , rồi để dành ăn luôn , đỡ tốn chi phí mua. Thứ hai , tạo bóng mát cho cá tránh nắng. Thứ ba, tận dụng tối đa cá tầng của đất.
Mọi người cho e tư vấn cho e tý, chả là cũng đi làm được vài năm rồi, giờ thì đang muốn lấy vợ rút về quê sống,chứ sống ở SG thì .......,.
Hoặc A/C có cách nào hay mách e với. Cám ơn trước luôn ha!!!!!
;););););)
Nhà a ở đâu cho ba con biết đi

Tùy vung dat ma canh tác thôi

Nếu từ từ gây 3 con nái .đẻ bao nhiêu nuôi bấy nhiêu. Thi thu nhập bằng người đi nước ngoài rùi. Mỗi đàn lợn thịt nuôi ổn đình thu nhập 8 đến 10tr 1 đàn trong 3 đến 4 tháng. 1 năm xuất 6 đàn có 50 triệu. Phân heo ủ trồng rau ,rau đem bán .nuôi thêm 100 con vịt siêu đẻ mỗ ngày có 30 đén 50 nghìn

Nhà a ở đâu cho ba con biết đi

Tùy vung dat ma canh tác thôi
Em ở Kiên Giang , theo a nếu ở Kiên Giang có làm được mô hình trên hay không nhỉ?
Nếu từ từ gây 3 con nái .đẻ bao nhiêu nuôi bấy nhiêu. Thi thu nhập bằng người đi nước ngoài rùi. Mỗi đàn lợn thịt nuôi ổn đình thu nhập 8 đến 10tr 1 đàn trong 3 đến 4 tháng. 1 năm xuất 6 đàn có 50 triệu. Phân heo ủ trồng rau ,rau đem bán .nuôi thêm 100 con vịt siêu đẻ mỗ ngày có 30 đén 50 nghìn
Cũng có nuôi thử rồi, 2 con nái, nuôi 2 đọt mỗi đợt đẻ 3 ,4 con. Cũng chẳng hiểu nguyên nhân từ đâu nữa, h đang gây lại 2 con nữa. Định làm thêm cái mô hình ở trên nữa để tăng thu nhập.
Tao cho thuê !
có tý đất sao cho thuê đc bác, mà cho thuê cũng chả ai them mướn

Nuôi nái thì phải kiên trì và học hỏi kinh nghiêm nhiều nơi. Kỹ thuật chăm sóc ,cho ăn,chon giống... mới nuôi dc lợn nái. Trại mình 20 nái, dao động 100 lợn thịt vẫn đẻ ok hết. Tất nhiên không tránh nổi có con sảy thai nhưng nhìn chung ổn định
Chế độ cho ăn cũng quan trọng, cho ăn nhiều thừa chất cũng đễ gây tiêu con, cho ăn ít thiếu chất cũng tiêu con, vì vậy pải cho ăn đúng khẩu phần theo thời kỳ.
Phối giống cũng quan trọng quyết định đẻ nhiều đẻ ít cũng là nó, phối sớm trứng chưa rụng hết cũng ít con, phối muộn trứng hỏng cũng không thụ tinh dc nôm la là vậy.
Trong nghề chăn nuôi ai cũng có kinh nghiệm hay, nên ta cân tham khảo biến thành của mình thì mới thành công dc. Cái j chẳng có giá của nó. Nếu muốn làm giàu thì phải từng bước 1.

Nuôi nái thì phải kiên trì và học hỏi kinh nghiêm nhiều nơi. Kỹ thuật chăm sóc ,cho ăn,chon giống... mới nuôi dc lợn nái. Trại mình 20 nái, dao động 100 lợn thịt vẫn đẻ ok hết. Tất nhiên không tránh nổi có con sảy thai nhưng nhìn chung ổn định
Chế độ cho ăn cũng quan trọng, cho ăn nhiều thừa chất cũng đễ gây tiêu con, cho ăn ít thiếu chất cũng tiêu con, vì vậy pải cho ăn đúng khẩu phần theo thời kỳ.
Phối giống cũng quan trọng quyết định đẻ nhiều đẻ ít cũng là nó, phối sớm trứng chưa rụng hết cũng ít con, phối muộn trứng hỏng cũng không thụ tinh dc nôm la là vậy.
Bạn ở đâu ha, có thể cho ghé thăm trại nuôi của bạn được không vậy,.
không biết do lúc thả giống không đạt, hay do chế độ dinh dưỡng mà mình nuôi toàn không đạ hiệu quả. Nuôi heo nái đang là dự định để tạo ra thu nhập chính của mình đấy.

Mình ở Hải Dương, gần Hà Nội.bạn qua hơi khó, kiên trì nuôi nái là hiệu quả nhất. Mỗi tháng để lại 1 đàn lợn nuôi thịt thì không còn j băng. Trại mình thỉnh thoảng cũng có cô bác ace trong thanh hóa,nghệ an,nam định, hà nội qua thăm. Thấy mọi người cũng hứng khởi

bạn cho hỏi tý,nếu muôn làm theo mô hình như bạn . Thì vốn đầu tư ban đầu là bao nhiều, khi bắt đầu nuôi ,nên chọn giống heo như thế nào, mua heo con về tự gây nái, hay mình mua heo nái về rồi thả luôn cho đỡ tốn chi phí.
Khi giữ heo con lại nuôi, thì mình nuôi theo cách nào, và thức ăn ra sao. Hiện tại thì mình cũng không được nhiều vốn.

Bạn ơi , Kiên Giang thì phải nói là huyện nào hay xã nào thì mới tư vấn được .
VD ông kia tư vấn bạn nuôi heo , nếu nhà bạn ở miệt thứ thì nuôi heo bằng niềm tin , muỗi chích 2 bữa là chết heo. Nếu nuôi bò thì phải giăng mùng , cỏ nhiều nhưng muỗi nhiều dê bò gì cũng khó sống. Nhưng nếu ở đó nuôi tôm giống , cua giống thì rất tốt . Hoặc như ở Kiên Giang bạn có thể nuôi lươn không bùn , do thức ăn của lươn là nguồn cá biển xay nhuyễn , rất rẻ .
Bởi vậy nếu muốn được tư vấn bạn nên nói càng rõ càng tốt những điều kiện của phía mình , mọi người sẽ tư vấn chính xác hơn.

Như này với mỗi con là 15- 20t. Mình thì khi xuất lợn thịt để lại em nào ưng ý thì gây. Chứ bắt về thì hơi cao.

Bạn ơi , Kiên Giang thì phải nói là huyện nào hay xã nào thì mới tư vấn được .
VD ông kia tư vấn bạn nuôi heo , nếu nhà bạn ở miệt thứ thì nuôi heo bằng niềm tin , muỗi chích 2 bữa là chết heo. Nếu nuôi bò thì phải giăng mùng , cỏ nhiều nhưng muỗi nhiều dê bò gì cũng khó sống. Nhưng nếu ở đó nuôi tôm giống , cua giống thì rất tốt . Hoặc như ở Kiên Giang bạn có thể nuôi lươn không bùn , do thức ăn của lươn là nguồn cá biển xay nhuyễn , rất rẻ .
Bởi vậy nếu muốn được tư vấn bạn nên nói càng rõ càng tốt những điều kiện của phía mình , mọi người sẽ tư vấn chính xác hơn.
À mình ở Tân Hiệp ,Kiên Giang. Ở đây thì chủ yếu trồng lúa, đồng lúa thì bạt ngàn luôn, chỗ mình thì cách biển Rách Giá khoảng 30km thôi. Chỗ mình thì muỗi theo mùa thôi, chứ không phải lúc nào cũng có. Ở đây là nước ngọt nên nuôi cua, tôm... thì không được rồi. Nuôi luôn không bùn thì cũng được, cũng từng có dự định nhưng đang do dự , do thiếu vốn chưa thể làm đc. Mình thì muốn nuôi còn gì nó nhanh, để xoay nhanh đồng vốn, chứ chăn nuôi mà lâu mới thu hoạch được thì cũng khó, bởi vốn cũng không được nhiều, mà cũng chưa có kinh nghiệm chăn nuôi gì nữa. Cái khó là ở chỗ đó đó chứ.
Như này với mỗi con là 15- 20t. Mình thì khi xuất lợn thịt để lại em nào ưng ý thì gây. Chứ bắt về thì hơi cao.
Bác tư vấn e 1 tý về cách xây dựng chuông trại để chăn nuôi heo nái được không vậy. Nếu được bác chia sẻ e tý về khẩu phần ăn cho heo nái luôn được chứ....

Heo như vậy đấy. Khu bạn có vẻ chưa phát triển nghề nuôi heo hay sao ? Quan trọng bạn có bao nhiêu vốn thì mới tư vấn dc. Và có đam mê ko
Chuồng bây giờ làm khung lợn chửa chứa không nhốt chuồng như trước. Tuy nhiên nếu ko điều kiện thì làm như trươc. Mỗi chuồng rộng 1,5(2m) dài 3m. Cao tùy tầm 1m ngăn ô. Trên mái thiết kế vòi phun nước để mùa hè đỡ nóng. Chế độ ăn nuôi nuôi hãy hỏi. Vốn ít thì bắt 3 con lợn thịt tầm 80 đến 90kg về nuôi tầm 15 đến 1 tháng sẽ phối giống dc. 5 tháng sau mới có thu. Hoặc mua 1 đến 2 đàn lợn con về nuôi 3 đến 4 tháng sẽ có thu. Tùy nuôi lớn nhanh hay chậm. Kinh nghiệm chưa có thì nên bắt lợn trên 10kg. Sẽ dễ nuôi hơn. Khi xuất để lại 2 3 con gây nái.

Heo như vậy đấy. Khu bạn có vẻ chưa phát triển nghề nuôi heo hay sao ? Quan trọng bạn có bao nhiêu vốn thì mới tư vấn dc. Và có đam mê ko
Chuồng bây giờ làm khung lợn chửa chứa không nhốt chuồng như trước. Tuy nhiên nếu ko điều kiện thì làm như trươc. Mỗi chuồng rộng 1,5(2m) dài 3m. Cao tùy tầm 1m ngăn ô. Trên mái thiết kế vòi phun nước để mùa hè đỡ nóng. Chế độ ăn nuôi nuôi hãy hỏi. Vốn ít thì bắt 3 con lợn thịt tầm 80 đến 90kg về nuôi tầm 15 đến 1 tháng sẽ phối giống dc. 5 tháng sau mới có thu. Hoặc mua 1 đến 2 đàn lợn con về nuôi 3 đến 4 tháng sẽ có thu. Tùy nuôi lớn nhanh hay chậm. Kinh nghiệm chưa có thì nên bắt lợn trên 10kg. Sẽ dễ nuôi hơn. Khi xuất để lại 2 3 con gây nái.
đúng rồi bạn, chỗ mình chủ yếu thâm canh cấy lúa thôi, chứ chăn nuôi thì cũng chưa phát triển, đam mê thì chắc có rồi. Quan trọng là vốn chưa đủ nên chưa làm được thôi, hiện tại thì cũng đang gây thử 3 con nái, chủ yếu nhờ ông bà già chăn nuôi dùm thôi.

Vậy 3 con là ok rùi đẻ ra bao nhiêu nuôi bấy nhiêu thì cũng đủ thu nhâp. Nếu nuôi cám gạo thì ngày 2 bữa,sáng 7h30 chiều 4 đến 4h30. Mỗi bữa 1kg cám gạo. Trưa cho ăn ít rau xanh hoặc chuối thái. Vùng bạn có cám công nghiệp ko cám viên ấy. Nếu thụ tinh để ý nó mê ỳ mấy ngày .vd mê i 3 ngày thì lấy ngày thứ 2. Và thứ 3. Thì sẽ sai con.

chỗ em toàn thấy lợn nái màu đen. hình như lai giống Móng cái hay sao ấy.chỗ bác Tật nguyền ko biết dùng loại nái giống j vậy?

minh chua biet lam khung do san nai hau bi ban co anh nao cho minh xem voi

Back