Nghề trồng cây gỗ quý năm 2020.

Từ hơn 10 năm trước nhiều anh em trên diễn đàng rầm rộ đầu tư cây lấy gỗ . mình cũng tham gia hào hứng .
Hơn 10 năm nhìn lại : mình thấy đúng như nhiều tiền bối đã khuyên nhủ : đây là sự nghiệp rất khó nhằn . vì thực tế cây trồng 30 năm tới 60 hoặc thậm chí 80 năm mới thu hoạch . trong ít nhất 30 năm chờ đợi rất dài đó : chúng ta phải chi tiêu rất nhiều cho sự nghiệp .
Từ sau tết đến giờ : mình rãnh rỗi do không đi làm : mình đã đi thử nhiều nơi xung quanh các tỉnh ven tphcm : thấy khắp nơi đang trồng cây Giáng Hương trên đường phố . Giá Tỵ , Gõ Mật , Sao Đen , Lim , Căm Xe , Muồng Đen ... Trong tương lai khoảng 10 năm nữa : khắp các vỉa hè đường phố trên cả nước sẽ được trồng các cây lấy gỗ quý hiếm . hẳn nhiên khi chúng lớn hoặc già cỗi , hoặc do mưa bão gây gãy đổ , hay do quy hoạch lại tuyến đường hiện hữu : các cây này sẽ được khai thác chứ không trồng lại ( vì lúc đó có rất nhiều cây sẵn sàng được trồng mới và cây bị đốn hạ cũng không phải là quý hiếm sau 30 hay 40 năm tuổi ) . lúc đó giá gỗ quý sẽ giảm nhiệt một phần đáng kể.
Hơn nữa do phần lớn dân mình đang đầu cơ đất ít hoặc nhiều trên khắp cả nước nên giá đất rất cao . chỉ đầu tư cây ăn trái hoặc rau màu , cây dược liệu , cây cảnh là cho lợi nhuận thấy rõ .
tphcm đã có 1 tuyến đường trồng cây Mun ( Diospyros Mun ) . trước đó ở vài công viên trung tâm tphcm đã trồng nhiều hàng cây Cẩm Lai Bà Rịa . như vậy là hiện nay : những cây quý nhất ở Việt Nam đã được đưa ra trồng trên đường phố . cây gỗ quý hiếm không còn là thương hiệu độc quyền của vài người dày công siêu tầm .
Chỉ còn mỗi loài Sưa Đỏ là chưa thấy trồng ở hè phố tpHCM , nhưng mình nghĩ là tpHCM sẽ sớm có nhiều con đường trồng Sưa Đỏ .
Tháng trước mình đi Đồng Nai : thấy rất nhiều khu vườn có trồng xen Sưa Đỏ .

Last edited:
Cám ơn anh
Nhà e cũng đã trồng thử nghiệm tầm 10 cây xà cừ, tỷ lệ cây thẳng 7/10 cây gốc thẳng dài từ 4 m đến 6m. Thời gian trồng năm 2008 đến nay cũng 12 năm, cây to nhất đường kính 40 cm, cây nhỏ cũng dc 35 cm, phát triển khá nhanh. Em có kêu thử ông mua gỗ trong xóm, ổng nói loại gỗ này chỉ làm thớt giá trị thấp mua chỉ 1,5 tr/ cây. Thấy rẻ quá tiết ko bán, giờ muốn trồng thêm tầm 1000 cây, mà hàng xóm ai cũng chê cây này chả làm gì rẻ, gỗ bị nức nẻ làm em chưa dám xuống cây. Xem thông tin trên mạng thì giá gỗ cũng từ 3 đến 5 tr/m3 gỗ tùy kích thước, không biết sao người buôn gỗ trả giá thấp thế (bán tại vườn)
Nếu bảo gỗ này rẻ thì ko đúng rồi. Rẻ so vs cẩm, trắc thôi chứ mấy loại gỗ thường ăn sao đc. Như nhà bà ngoại mình có 2 cây niên đc gần 50 năm khách vào trả 20tr/ cây lâu lắm rồi.

Nhu cầu của 30 năm tới tăng lên thì sao bác?
Hiện tại nguồn gỗ sử dụng đã chủ yếu là nhận từ Phi châu, Mã Lai ... rồi.

Mười năm trước em không có cơ hội tham gia trồng gỗ, năm nay mới bắt đầu xuống một ít giáng hương với trắc.
Sau 10 năm hiện tại vườn gỗ của các anh phát triển thế nào rồi ạ? Em nhớ có bskeu trồng khá nhiều.
Mình cũng giống như bạn, cũng đọc những cuộc trò chuyện của mấy anh ở đây về 10 năm trước.
Rất hay! và mình cũng đang trồng giáng hương, cẩm lai, sao đen và giá tỵ, chỉ số ít thôi 30-100 cho mỗi loại, vì mình ở Long An đất đai có hạn, k thể trồng nhiều.
Bây giờ vẫn còn ngóng câu chuyện tiếp theo của năm cũ.
thank's các anh rất nhiều

Từ hơn 10 năm trước nhiều anh em trên diễn đàng rầm rộ đầu tư cây lấy gỗ . mình cũng tham gia hào hứng .
Hơn 10 năm nhìn lại : mình thấy đúng như nhiều tiền bối đã khuyên nhủ : đây là sự nghiệp rất khó nhằn . vì thực tế cây trồng 30 năm tới 60 hoặc thậm chí 80 năm mới thu hoạch . trong ít nhất 30 năm chờ đợi rất dài đó : chúng ta phải chi tiêu rất nhiều cho sự nghiệp .
Từ sau tết đến giờ : mình rãnh rỗi do không đi làm : mình đã đi thử nhiều nơi xung quanh các tỉnh ven tphcm : thấy khắp nơi đang trồng cây Giáng Hương trên đường phố . Giá Tỵ , Gõ Mật , Sao Đen , Lim , Căm Xe , Muồng Đen ... Trong tương lai khoảng 10 năm nữa : khắp các vỉa hè đường phố trên cả nước sẽ được trồng các cây lấy gỗ quý hiếm . hẳn nhiên khi chúng lớn hoặc già cỗi , hoặc do mưa bão gây gãy đổ , hay do quy hoạch lại tuyến đường hiện hữu : các cây này sẽ được khai thác chứ không trồng lại ( vì lúc đó có rất nhiều cây sẵn sàng được trồng mới và cây bị đốn hạ cũng không phải là quý hiếm sau 30 hay 40 năm tuổi ) . lúc đó giá gỗ quý sẽ giảm nhiệt một phần đáng kể.
Hơn nữa do phần lớn dân mình đang đầu cơ đất ít hoặc nhiều trên khắp cả nước nên giá đất rất cao . chỉ đầu tư cây ăn trái hoặc rau màu , cây dược liệu , cây cảnh là cho lợi nhuận thấy rõ .
tphcm đã có 1 tuyến đường trồng cây Mun ( Diospyros Mun ) . trước đó ở vài công viên trung tâm tphcm đã trồng nhiều hàng cây Cẩm Lai Bà Rịa . như vậy là hiện nay : những cây quý nhất ở Việt Nam đã được đưa ra trồng trên đường phố . cây gỗ quý hiếm không còn là thương hiệu độc quyền của vài người dày công siêu tầm .
Chỉ còn mỗi loài Sưa Đỏ là chưa thấy trồng ở hè phố tpHCM , nhưng mình nghĩ là tpHCM sẽ sớm có nhiều con đường trồng Sưa Đỏ .
Tháng trước mình đi Đồng Nai : thấy rất nhiều khu vườn có trồng xen Sưa Đỏ .
Báo cáo bác sưa đỏ ra bắc nhiều vô kể... Vựa sưa đỏ có thể nói đến xã Tam Quan, Tam Đảo, VPHUC. nhà nhà trồng sưa người người sưa, giờ thì ven đường các khu công nghiệp toàn sưa đỏ, đường phố ở huyện Tam đảo điển hình xã Hợp Châu chân núi tam đảo đường phố trồng nhiều sưa đỏ lắm... bác ạ...
»
3-4m mà vanh gốc vậy hơi bé đó bác. Chắc bác trồng dưới tán cây khác à? Cây e trồng cũng vừa tròn 1 năm cao 3m vanh gốc sát đất 20 phân rồi.
Lát hoa của em, trồng hơn 1 năm mà cao có chưa đến mét và thân bằng ngón tay à... đất đồi khổ thế... được cái khỏe chả chết cây nào dù nắng hạn hay giá rét
»
Đã cưa thử một ít để đánh giá lõi gỗ . kết quả là chỉ có Sao Đen là tạm được : cưa và bán thử 4 cây : trồng 10 năm bán được 700 ngàn đvn |1 cây . người ta mua đem về dựng cột quán cafe ?. Nhưng chỉ bán được 4 cây .
Ziricote , Cẩm Lai , Sưa , Giáng Hương.... không có lõi khi cưa cách gốc 1m.
»

Um . đúng là Lát lên rất nhanh và rất thẳng thân
Báo cáo bác Khánh, cây Zi của bác đây ạ, em trồng từ bấy tới giờ mà nó cao đc m thôi à... bác 10 năm ko lõi chắc của em phải 20 năm mới bắt đầu hình thành lõi mất... huhu

File đính kèm

166.2 KB · Lượt xem: 17
Last edited:
tình hình là nhà em có cái vườn 1000m2 bỏ không ở quê ngoài bắc, em đang phân vân không biết trồng cây gỗ gì thu hoạch trong tầm 10-15 năm. trồng mấy cây công nghiệp kiểu bạch đàn cao sản, keo lai... nhanh được thu nhưng giá trị quá thấp vì diện tích vườn nhỏ. nhờ các bác tư vấn giúp em. do là đất hương hỏa hàng năm em có về quê 1-2 lần để dọn dẹp nhà cửa vườn bãi

Làm vườn Lim xanh, nhưng không có người trông khéo bị chặt trộm
tình hình là nhà em có cái vườn 1000m2 bỏ không ở quê ngoài bắc, em đang phân vân không biết trồng cây gỗ gì thu hoạch trong tầm 10-15 năm. trồng mấy cây công nghiệp kiểu bạch đàn cao sản, keo lai... nhanh được thu nhưng giá trị quá thấp vì diện tích vườn nhỏ. nhờ các bác tư vấn giúp em. do là đất hương hỏa hàng năm em có về quê 1-2 lần để dọn dẹp nhà cửa vườn bãi

Nhu cầu của 30 năm tới tăng lên thì sao bác?
Hiện tại nguồn gỗ sử dụng đã chủ yếu là nhận từ Phi châu, Mã Lai ... rồi.

Mười năm trước em không có cơ hội tham gia trồng gỗ, năm nay mới bắt đầu xuống một ít giáng hương với trắc.
Sau 10 năm hiện tại vườn gỗ của các anh phát triển thế nào rồi ạ? Em nhớ có bskeu trồng khá nhiều.
cảm ơn bạn còn nhớ tới mình. sau 10 năm mình nhận thấy chỉ có sưa đỏ là cho thu hoạch được. mình bán 2 cây sưa được 50 triệu. còn tếch lát gõ trắc gõ mật cẩm lai thì chưa có gì
»
sưa đỏ nha bạn. nahnh thu hoạch, gỗ đẹp và có giá trị

Last edited:
Bs dương đâu điểm danh nghề trồng gỗ quý đi, @ bskeu
dạ em đây. sau 10 năm thì em nhận thấy sưa là nhanh lớn và nhanh cho lõi nhất. cây chăm tốt 10 năm bán được 10-20tr. cá biệt e có 2 cây 50tr. tếch đất ẩm lớn nhanh, 8 năm vanh 90 cách mặt đất 1m, nhưng khi cây đổ xuống e cắt ra thì lõi bị xốp không đạt. lát 8 năm vẫn còn nhỏ, đặc cái lát chăm nước tốt xanh quanh năm, bóng rất mát. trắc ếu chăm tốt cùng đk thì tốc độ lớn ngang sưa, cẩm là chậm lớn nhất. gõ và hương thì 10 năm mới chỉ bán dc cây công trình.
em đúc kết trồng nhanh quí chăm tốt thì chọn sưa: gỗ đẹp lắm, e có cắt 1 cây ra lõi tặng cho a Dân. nêu trồng diện tích lướn thì giá tỵ
»
Khúc gỗ sưa của cây 8 năm, cây này bị cớm nắng nên cũng nhỏ. Tuy nhiên tỷ lệ lõi to bà màu đậm
»

»
Giá tth khá to. Tiy nhiên mịc chỗ nhiều nước nên lõi nhạt màu và tim gỗ bị xốp
»

»
Sưa đỏ trồng khu vực tây nguyên ban đầu lớn nhanh, nhưng hay bị sâu đục thân và hỏng
Lưu ý sưa hay bị lộn mề: nghĩa là lõi lộn ra ngoài, dác vào trong. Có thể gặp ở những cây bị cụt ngọn, vỏ sưa mỏng dễ bị hư thân do trầy xước vỏ.

File đính kèm

203.9 KB · Lượt xem: 5
Thông báo các bạn biết luôn . Đầu năm 2021 mình đã cưa thử cây giáng hương , cây Đinh , và một số cây khác . Cây giáng hương trồng gần 20 năm : cưa sát gốc : hoàn toàn chưa có được mm lõi nào
»
Bạn ơi, mấy ngàn hay mấy vạn cây gỗ quý trên đường phố đó nó như muối bỏ biển chả nhằm nhò gì với nhu cầu về gỗ của con người. Ai có đất rừng thì cứ trồng đi. Gỗ tự nhiên càng ngày càng có giá.
Tuỳ loại gỗ thôi bạn ơi . Trồng sưa đỏ hay lát hoa : trồng vài ba chục cây : để tự xài thôi . Bán khó khăn lắm . Rất khó kiếm mối mua .
bạn có vườn cây cao su 30-40 năm tuổi dễ bán hơn . Gỗ nó chắc chắn là gỗ sạch - được chế biến dễ xuất khẩu Châu Âu , Mỹ , Nhật . Mấy loại gỗ quý hiếm không truy được nguồn gốc xuất xứ nên chỉ bán được cho mấy xưởng cưa nhỏ , ,,, tiệm gỗ : giá theo cảm tính , o ép này nọ .
»
Bs dương đâu điểm danh nghề trồng gỗ quý đi, @ bskeu
Lâu lắm không gặp anh em . Không biết các anh em thì sao . em cưa bỏ hết rồi 😂

Last edited:

Back