Nghỉ làm ở nhà nước về chăn nuôi.

• Thread starter vuongthuy11
  • Ngày gửi
Hiện tại em đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp, nhưng mà đồng lương hạn chế + ngồi chơi xơi nước mãi cũng chán. em còn trẻ hiện nay em 25 tuổi cũng muốn mình phải làm được một cái gì đó, và đối với việc chăn nuôi em cũng có một niềm đam mê, hiện tại em dự tính mở một trang trại chăn nuôi heo. e đã có chuồng trại sẵn, công vơi ít kinh nghiệm. mong các bác cho em một lời khuyên bổ ích? em xin cảm ơn?

Ủng hộ bác!

Làm gì mình thích mới thấy ý nghĩa và có động lực để làm việc và phát triển cao.B)

Ecảm ơn bác nha! bác đã tiếp thêm động lực cho em. cuộc sống "rắp mượn điền viên vui tuế nguyệt' chỉ khi các bậc lão thành khi đã công hiến cho dân cho nước, về già họ mới an hưởng thú điền viên. Em có phúc phận được vui hưởng thú này sớm quá hì hì?

Nuôi heo thì cũng lợi nhuận lắm ban đầu nên nuôi vài con hay vài chục con để lấy kinh nghiệm thôi sau này có kinh nghiệm rồi nuôi lớn .nuôi heo đến lớn con nào đẹp giữ lại làm giống để cho đẻ ,nuôi heo mà mua heo con nuôi lớn bán thịt sẽ không có lời bao nhiêu
Vài kinh nghiệm nhỏ gởi ban.

hiện tại giá heo con rất cao nên khi đầu tư vào lúc này chưa tốt lắm!

Bạn có thể chọn gà thả vườn trước (tầm 200 con), đến khi giá heo con thấp lại hãy nuôi.

Giá heo con: 80-100.000 đ/kg. . .heo mua về khoảng 15 -20kg.
vậy 1 con tầm 2.000.000 đ/con
Thức ăn: 2.400.000 (sử dụng khoảng 8 bao = 300.000 đ/bao)
Thuốc thú ý: 200.000đ/con

Tổng: 4.600.000 đ/con

Giá heo: 50.000 đ/kg heo hơi = 5.000.000 đ/con/3,5 tháng.

Vậy lợi nhận: 400.000 đ/con ---> 10 con = 4.000.000 đ/3.5 tháng.

Nuôi 10 con mỗi tháng - 1.142.000 đ/tháng....
Có bằng tiến làm nhà nước của bạn không? Chưa tính rủi ro..
Thận trong khi quyết định bạn nhé....

Đồng cảm với bạn, mình hì hục học xong 4 năm, ra trường, đi làm theo đúng nghề mình đã chọn, đẩ, đã học, sau 4 năm làm nghề bỗng thấy việc mình phải làm hàng ngày... vô nghĩa. Tự mình thấy "nhãn mác" của cái nghề mình đã chọn, đã học, đã làm cũng oách lắm, nhưng làm đi làm lại, cày đi cày lại mấy năm rồi ngoảnh lại thấy ... chả ra làm sao cả. Thế là lạnh nhạt với cái nghề "phù phiếm" đó. Hiện mình đang tập tành nuôi gà, như thế cho lành và có ích. Chúc bạn thong thả vui hưởng thú điền viên.

Em thì nghĩ tay trái tay phải sẽ dễ ơn. Bác làm nhà nước rồi thời gian rảnh chăn nuôi. Bác làm nhà nước có lương cố định rồi lấy tiền đó chăn nuôi đầu tư. Theo mọi người thấy thế nào ?
Em member mới. Có gì mọi người bỏ qua. Cảm ơn mọi người !

Em thì nghĩ tay trái tay phải sẽ dễ ơn. Bác làm nhà nước rồi thời gian rảnh chăn nuôi. Bác làm nhà nước có lương cố định rồi lấy tiền đó chăn nuôi đầu tư. Theo mọi người thấy thế nào ?
Em member mới. Có gì mọi người bỏ qua. Cảm ơn mọi người !
như thế thì có thể nhưng chỉ với quy mô nhỏ thôi còn mở trại chắc phải nhờ sự giúp đở của người thân để quản lý:botay:tình hình chăn nuôi bây giờ hok thể lơ là như trước đâu

Hiện tại em đang công tác tại một đơn vị sự nghiệp, nhưng mà đồng lương hạn chế + ngồi chơi xơi nước mãi cũng chán. em còn trẻ hiện nay em 25 tuổi cũng muốn mình phải làm được một cái gì đó, và đối với việc chăn nuôi em cũng có một niềm đam mê, hiện tại em dự tính mở một trang trại chăn nuôi heo. e đã có chuồng trại sẵn, công vơi ít kinh nghiệm. mong các bác cho em một lời khuyên bổ ích? em xin cảm ơn?

Hi bạn,

Tôi sẽ phát thảo lại kế hoạch chăn nuôi cho bác nhe:

Nuôi heo: 20 con thịt
Giống: 20 * 1.600.000 = 32.000.000 (15kg * 90.000 + 5kg * 50.000= 20kg heo con/con)
Thức ăn Cargill: 8 bao loại 25kg ~ 2.250.000 * 20 = 45.000.000
Thú y: 20 * 100.000 = 2.000.000.
Chuồng trại: 4 ô mỗi ô 5 con hoặc 2 ô mỗi ô 10 con. chi phí 10.000.000 ( khấu hao 2 năm ~ 6 đợt nuôi). Vậy mỗi đợt tốn khoảng 2.000.000
Chi phí khác: 1.000.000
----------------
Tổng: 82.000.000 / đợt 20 con ~ 2.000 kg heo hơi.
Giá heo 50.000 ==> bán heo: 100.000.000
tiền lãi 18.000.000
tỷ lệ lãi: 22% / 3 tháng .
Con số chấp nhận được đúng không.

Con gà thì tỷ lệ lãi sẽ khoảng 30% nhưng tiềm ẩn rủi ro bệnh tật cao hơn con heo gấp 3 lần. Công chăm sóc cao hơn con heo gấp 5 lần.
Tùy bạn chọn nhé!

chăn nuôi thì tuỳ thời điểm mà giá cả khác nhau. vấn đề quan trọng là ý chí và nguồn vốn để chống chọi qua cơn tuột giá.

Bác tính mở trại nuôi bao nhiêu con?

Hiện tại nhà em mới có 30 con thui. nếu em mà về thì em sẽ nuôi lứa đầu tiên là 50 em tại chuồng trại em đã xây xong rùi và tiếp tục mở rộng. nếu được lứa sau em nuôi 100em. em định nuôi lấy kinh nghiệm cái đã vừa nuôi thịt kết hợp nuôi lợn lái bởi lợn lái lãi cao hơn mà rủi do thấp. mỗi đàn lợn lái 10 con cũng đã lời được 10t một lứa rùi.
Em không biết thế nào nhưng mà mỗi con heo thấp nhất giá hiện tại ở chỗ em cũng lãi 1,5ttriệu . lứa vừa rồi em còn lãi 2 triệu một con. hiện tại em làm nhà nước được 2,5t một tháng, ngồi chơi xơi nước chán kinh khủng, lại phải chi phí nhiều, tiền ăn, xăng, quan hệ...là hết. mong các bác chỉ giùm để em có thêm quyết tâm.?

--------

giá heo ở chỗ em? Giá hiện tại heo con là 1,8 triệu đồng 1 con heo siêu lạc 7 kg cứ tăng 1 kg thì thêm 60 nghìn nữa. 8 kg là 1,86 triệu. Cho ăn hết 10 bao cám là gần được 100 kg móc. Giá hiện tại heo móc ở chỗ em là 73 đến 74 nghìn/kg lại trừ tât các khoản cứ 1 con rẻ cũng được 1,5 triệu...nhưng rủi do cao. heo nái cứ 1 đàn lãi 10t.

Last edited by a moderator:
Hiện tại nhà em mới có 30 con thui. nếu em mà về thì em sẽ nuôi lứa đầu tiên là 50 em tại chuồng trại em đã xây xong rùi và tiếp tục mở rộng. nếu được lứa sau em nuôi 100em. em định nuôi lấy kinh nghiệm cái đã vừa nuôi thịt kết hợp nuôi lợn lái bởi lợn lái lãi cao hơn mà rủi do thấp. mỗi đàn lợn lái 10 con cũng đã lời được 10t một lứa rùi.
Em không biết thế nào nhưng mà mỗi con heo thấp nhất giá hiện tại ở chỗ em cũng lãi 1,5ttriệu . lứa vừa rồi em còn lãi 2 triệu một con. hiện tại em làm nhà nước được 2,5t một tháng, ngồi chơi xơi nước chán kinh khủng, lại phải chi phí nhiều, tiền ăn, xăng, quan hệ...là hết. mong các bác chỉ giùm để em có thêm quyết tâm.?

--------
Theo mình nghĩ cuộc sống cần nguời năng động chúc mừng bạn là người suy nghĩ ra vấn đề này.có người nằm ở nhà ko làm việc gì ,có người thì suốt ngày quần quật ko làm cái này cũng làm cái khác
Vấn đề chính ở đây là họ ko nghĩ ra mục đích sống .sống để làm gì và sống như thế nào cho ý nghĩa ,và mục tiêu của họ không có cho nên họ cứ để thời gian cứ trội và con người vẫn cứ vậy.
Theo mình thì bạn có 2 cách để lựa chọn
1 là vừa làm việc cho nhà nước vừa nuôi heo công viêc chăm sóc thuê người làm.
2 là nghĩ việc chú tâm vào chăm sóc cho bầy heo .phát huy hết năng lực để đạt được mục đích cao nhất
Vài suy nghĩ cá nhân gời bạn.

Vừa đi làm, vừa làm chủ trại, thì việc làm phải ở gần trại.
Dàu vậy, rất dễ bị bệnh lao lực, và nếu không bị lao, thì cuộc đời vất vả quá.
Đời vất vả quá thì có đáng không?
*
Năm 1974, ở Hưng Yên nở rộ phong trào làm lò gạch đốt hở trên nền đất.
Có một anh mới có vợ và 1 con nhỏ liên tiếp đốt mấy lò gạch bán hết được
lời nhiều tiền. Anh thuê thợ và chính mình đốc thúc cùng làm với thợ. Cuộc
đời rất hạnh phúc thì bất ngờ anh bị ngã quỵ trong lúc làm. Đưa tới bệnh
viện thì bác sỹ nói đó chỉ là bệnh lao thôi, nhưng vào giai đoạn cuối. Chỉ
mấy ngày thì anh từ giã cõi đời, để lại một cọc tiền lớn cho cô vợ trẻ nuôi con.
*
Ở Mỹ có chàng người Hoa quê HongKong đóng phim võ nổi tiếng tên là
Lý Tiểu Long. Chàng có vợ trẻ đẹp và mới có con nhỏ, thì ngã xuống trong
lúc đang đóng phim. Bác sỹ nói chàng nên nghỉ vì đó là bệnh lao. Không
nghe lời bác sỹ, chàng ta còn uống thuốc kích thích cho hăng để đóng phim.
Anh ta đã chết vì kiệt sức và xài thuốc quá liều. Tin đồn thì đổ cho người
đầu độc anh để giữ danh tiếng cho anh.
*
Gần đây, ca sỹ nổi tiếng nước Mỹ là Mai cồ Giắc Xân cũng bị chết trẻ.
Nguyên nhân anh ta uống nhiều thuốc quá, mà sức khoẻ đã cạn kiệt từ lâu.
*
Tóm lại, Trời cho mỗi người chúng ta một cục sức khoẻ.
Nếu xài cục đó từ từ như tôi thì được 100 năm.
Nhưng xài vội thì có người được 3 chục năm (Lý tiểu Long)
có người được 6 chục năm (Mai cồ).
*

con người sướng nhất là làm những gì mình thích? cuộc sống đơn giản là vậy? mình hài lòng với cuộc sống của mình. Em mà về thì cũng chỉ năm đầu là em phải trực tiếp làm còn từ năm sau thì em cũng thuê. em nghĩ rùi nên chú tâm làm một việc thôi, với lại là công việc mình hứng thú. Hiện tại em làm ở Ban quản lý các khu công nghiệp tỉnh, nghe hay vậy thôi nhưng chán phèo công việc thì ít, lương thì thâp, toàn ngồi chơi đánh bài, uống nước chè,Bởi sao đất nước mình chậm tiến. đúng là trong chán nhưng ngoài nhìn vào thì lại thấy rất là sang, công việc hấp dẫn, hì hì. đôi lời chia sẻ?

Tôi cũng như bạn, sau 10 năm làm nhà nước, rồi thì cũng nhảy ra ngoài khi cảm thấy công việc cũ bắt đầu nhàm chán. Tuy nhiên, vì là sự thay đổi lớn, nên bạn phải suy nghĩ và làm rõ các câu trả lời sau trước khi quyết định:
1. Công việc nhà nước của bạn còn có cửa để thăng tiến hay không? hiện nay có ai đỡ đầu bạn để phát triển trong môi trường nhà nước hay không?
2. Công việc bên ngoài có thật sự ổn định chưa, hay mới chỉ trên bàn tính toán?
Nếu chỉ vì chán nản nhất thời, và thu nhập ở ngoài chưa thật sự ổn định, tốt nhất bạn nên làm 2 chân, chân trong chân ngoài, tùy tình hình mà chân nào nặng chân nào nhẹ. khi nguồn thu nhập bên ngoài đã ổn định, bạn hãy rút hẳn để phát triển cơ ngơi của mình. Trong giai đoạn gạo cao thóc kém này, hãy thận trọng bạn ạ.

con người sướng nhất là làm những gì mình thích? cuộc sống đơn giản là vậy? mình hài lòng với cuộc sống của mình. Em mà về thì cũng chỉ năm đầu là em phải trực tiếp làm còn từ năm sau thì em cũng thuê. em nghĩ rùi nên chú tâm làm một việc thôi, với lại là công việc mình hứng thú. Hiện tại em làm ở Ban quản lý các khu công nghiệp tỉnh, nghe hay vậy thôi nhưng chán phèo công việc thì ít, lương thì thâp, toàn ngồi chơi đánh bài, uống nước chè,Bởi sao đất nước mình chậm tiến. đúng là trong chán nhưng ngoài nhìn vào thì lại thấy rất là sang, công việc hấp dẫn, hì hì. đôi lời chia sẻ?
Bác nên làm nhà nước, lấy mối quan hệ mà làm ăn. Còn nuôi thì chú ý khâu kiểm soát dịch bệnh, trại nuôi cách xa khu sinh hoạt gia đình khoảng 50 m, trại nên làm trại kín, khâu phòng bệnh tốt hơn. trại nái riêng, trại thịt riêng.

Tôi cũng như bạn, sau 10 năm làm nhà nước, rồi thì cũng nhảy ra ngoài khi cảm thấy công việc cũ bắt đầu nhàm chán. Tuy nhiên, vì là sự thay đổi lớn, nên bạn phải suy nghĩ và làm rõ các câu trả lời sau trước khi quyết định:
1. Công việc nhà nước của bạn còn có cửa để thăng tiến hay không? hiện nay có ai đỡ đầu bạn để phát triển trong môi trường nhà nước hay không?
2. Công việc bên ngoài có thật sự ổn định chưa, hay mới chỉ trên bàn tính toán?
Nếu chỉ vì chán nản nhất thời, và thu nhập ở ngoài chưa thật sự ổn định, tốt nhất bạn nên làm 2 chân, chân trong chân ngoài, tùy tình hình mà chân nào nặng chân nào nhẹ. khi nguồn thu nhập bên ngoài đã ổn định, bạn hãy rút hẳn để phát triển cơ ngơi của mình. Trong giai đoạn gạo cao thóc kém này, hãy thận trọng bạn ạ.

Mình thấy ý kiến này hay, lúc đầu làm nhỏ thôi , chân trong chân ngoài, tay trái tay phải xem tình hình thế nào đã.
Nhà nước tuy lương thấp nhưng ra thì dễ, nhưng vô khó lắm. Mình định liên thông đại học xong xin vô nhà nước làm mà thấy khó quá đây nè.
Nếu bạn bỏ hẳn, nếu có gì muốn xin trở lại thì cũng không được đâu.

Back