Nghịch lý giá bò?

• Thread starter Tiểu Thiên
  • Ngày gửi
E cũng vừa mới bước chân vào nuôi bò,hiện mới nuôi thử 2 con để lấy kinh nghiệm,6 tháng sau nếu khả thi sẽ đầu tư trang trại.Có thể những gì e biết về con bò còn hạn hẹp.E nói theo suy nghĩ và cách tính toán của mình,có gì thiếu sót các bác cứ góp ý thẳng thắn.

Rất nhiều ae muốn có bò tốt thường tìm đến các trại giống,vì ở đây,chất lượng bò đc đảm bảo.Nhưng giá bò ở đây thường cao hơn khá nhiều so với mua của người dân.
Giá bò giống mà các trang trại bán ra giao động từ 120-140k/1kg.Em lấy mức giá trung bình là 130k nhé.
Vậy khi ta mua 1 con bò khoảng 6 -8 tháng, cân nặng khoảng 200 kg,giá 24-26tr 1 con.
Trong khi đó,giá bò thịt là 70-75k,cứ tính mức 70 cho dễ,thì mang luôn con bò 6 tháng về bán thịt dc 14tr,lỗ 10-12tr.
Với bò BBB mức tăng trọng 1kg/1 ngày,thì ta nuôi sau 150 ngày = 5 tháng,lúc này bò đạt 350kg,và bán giá 70k thì ta thu đc 24tr500k,mới thu hồi vốn ban đầu bỏ ra mua giống.
Nghịch lý là giá bò giống cao gần gấp đôi giá bò thịt,trong khi giá bò mua của dân chỉ khoảng 90-100k/1kg.Chưa tính mua ở trang trại,họ nhồi cho bò ăn no thêm 15-20kg,là ta mất oan thêm mỗi con bò giống 2tr.
Các bác xem có gì sai hay thiếu sót thì bổ sung giúp e.

Giá bán ra phủ phàng hơn đó bạn, khoản 55k thôi à. Có hướng đi này nhẹ nhàng hơn nhiều nè. Bạn ở HN đúng không, qua mấy tỉnh lân cận tìm mua bê đực sữa đi. Bê sơ sinh thì tầm 2-2,5tr gì đó thôi, xin thêm vài lít sữa non của chủ nhà (vì sữa lúc này ngta chưa nhập được, mà người uống cũng k được) cho uống 1-2 ngày đầu, mổi con bê uống thêm 1 bao sữa thay thế 25kg (tầm 1tr2/bao) là tập ăn cỏ rồi. Nếu chưa có kinh nghiệm thì thử 1 -2 con thôi. Còn giá bê đực đã cai sữa lúc này khoản tầm 7tr /con (Lâm Đồng) thôi à, mấy anh em gần nhà nuôi 2 gã được trung bình 40tr/con, có con đến 45tr đó ban!

cứ đâu tốt, rẻ thì mua thôi, làm sao để lãi cao. trại chưa chắc đã tốt, như bạn nêu vì trại cũng là đơn vị kinh doanh chứ không bao cấp hay từ thiện. nếu nuôi bò thịt thì vòng đời con bò cũng rất ngắn chỉ 3 đến 5 tháng từ khi mua về nên cũng không nhất thiết phải trại. nếu bạn có nhu cầu qua chỗ mình đặt điểm thu mua , bò quê mình tương đối to con, nếu mua theo cân mình nghĩ sẽ rất hợp lý vì quê mình trước giờ chỉ bán con, bán cân người dân khỏi lo thiệt, tạo một thói quen mới, khoa học cho người nuôi, ít phụ thuộc vào lái.

Giá bán ra phủ phàng hơn đó bạn, khoản 55k thôi à. Có hướng đi này nhẹ nhàng hơn nhiều nè. Bạn ở HN đúng không, qua mấy tỉnh lân cận tìm mua bê đực sữa đi. Bê sơ sinh thì tầm 2-2,5tr gì đó thôi, xin thêm vài lít sữa non của chủ nhà (vì sữa lúc này ngta chưa nhập được, mà người uống cũng k được) cho uống 1-2 ngày đầu, mổi con bê uống thêm 1 bao sữa thay thế 25kg (tầm 1tr2/bao) là tập ăn cỏ rồi. Nếu chưa có kinh nghiệm thì thử 1 -2 con thôi. Còn giá bê đực đã cai sữa lúc này khoản tầm 7tr /con (Lâm Đồng) thôi à, mấy anh em gần nhà nuôi 2 gã được trung bình 40tr/con, có con đến 45tr đó ban!
Làm gì có ai bán bê sơ sinh hả bác,ít cũng phải 4,5 tháng họ mới bán.
Mà chắc ko có giá 2,5tr 1 con đâu,bao nhiêu công chăm sóc 1 năm trời mà bán chưa đc 3tr là sao
cứ đâu tốt, rẻ thì mua thôi, làm sao để lãi cao. trại chưa chắc đã tốt, như bạn nêu vì trại cũng là đơn vị kinh doanh chứ không bao cấp hay từ thiện. nếu nuôi bò thịt thì vòng đời con bò cũng rất ngắn chỉ 3 đến 5 tháng từ khi mua về nên cũng không nhất thiết phải trại. nếu bạn có nhu cầu qua chỗ mình đặt điểm thu mua , bò quê mình tương đối to con, nếu mua theo cân mình nghĩ sẽ rất hợp lý vì quê mình trước giờ chỉ bán con, bán cân người dân khỏi lo thiệt, tạo một thói quen mới, khoa học cho người nuôi, ít phụ thuộc vào lái.
Bác quê ở đâu,bò chỗ bác là giống gì vậy

Nếu mua bò giống ngoại nhập vào, thì mua của trang trại, mua của nhà nước... Mua ở đây mới có giống tốt, nhưng giá lại cao.
- Còn mua bò Việt Nam ( bò nội) cứ đi vào các hộ dân , hay các tay lái nhà vườn mà mua. Mua ở đây giống tốt hơn trang trại, và giá rẻ hơn.
- Chứ vội mua bò giống ngoại, nó sẽ bảo hòa mai mốt này thôi.
Bò ngoại chưa chắc là tốt hơn bò nội
- Thời tiết, thỗ nhưỡng, thức ăn, chăm sóc... có khi dẫn đến thấp bại
- Chưa hẳn thịt bò ngoại và bò nội thế nào. bò ngoại chỉ có ưu điểm là lớn con hơn

chả hiểu bò bác Tiểu Thiên định nói là bọn sind brahman hay là 3B. Nói chung là những người tay ngang như em với bác bước vào con đường nuôi bò rất dễ biến thành bò để bị chăn... tiền :D.
Nói chung là hầu hết các trại giống giờ bò họ nuôi rất ít, kể cả 3B. Họ chỉ nuôi thí điểm còn đâu phần lớn nuôi toàn ở dân cả. Nếu bác mua thì thường vẫn là bò trong dân, còn bò trại thì họ để đó chứ sao bán cho bác. Trại bò chả nhẽ không có bò, mà không có bò sao có tiền nhà nước rót về. Nên nếu bác camerun thì kiếm ở địa phương xem có anh thú y giỏi cho người ta ít tiền rồi đi xem bò cho mình, nếu quen được anh lái thì tốt, người ta nhìn bò đoán cân chuẩn lắm.

Còn nếu bác nuôi đực giống thì bác cũng phải nuôi 1 năm hơn chứ, nó đến pha phát triển mạnh, bác nhồi thì nó to bán mới có lãi. Chứ mua về vỗ 5 tháng bán thì lãi chả là mấy. Hơn nữa là nếu đã xác định nuôi bò mà nuôi chỉ bò đực thì hên xui lắm bác. Bác phải có cả cái nền, nó sẽ sản xuất F1 F2... thì dù giá cả có biến động thì bác cũng không bao giờ lỗ. Chứ nuôi bò đực gặp thằng lái bất lương nó ép giá thì thiệt đủ đường.

chả hiểu bò bác Tiểu Thiên định nói là bọn sind brahman hay là 3B. Nói chung là những người tay ngang như em với bác bước vào con đường nuôi bò rất dễ biến thành bò để bị chăn... tiền :D.
Nói chung là hầu hết các trại giống giờ bò họ nuôi rất ít, kể cả 3B. Họ chỉ nuôi thí điểm còn đâu phần lớn nuôi toàn ở dân cả. Nếu bác mua thì thường vẫn là bò trong dân, còn bò trại thì họ để đó chứ sao bán cho bác. Trại bò chả nhẽ không có bò, mà không có bò sao có tiền nhà nước rót về. Nên nếu bác camerun thì kiếm ở địa phương xem có anh thú y giỏi cho người ta ít tiền rồi đi xem bò cho mình, nếu quen được anh lái thì tốt, người ta nhìn bò đoán cân chuẩn lắm.

Còn nếu bác nuôi đực giống thì bác cũng phải nuôi 1 năm hơn chứ, nó đến pha phát triển mạnh, bác nhồi thì nó to bán mới có lãi. Chứ mua về vỗ 5 tháng bán thì lãi chả là mấy. Hơn nữa là nếu đã xác định nuôi bò mà nuôi chỉ bò đực thì hên xui lắm bác. Bác phải có cả cái nền, nó sẽ sản xuất F1 F2... thì dù giá cả có biến động thì bác cũng không bao giờ lỗ. Chứ nuôi bò đực gặp thằng lái bất lương nó ép giá thì thiệt đủ đường.
Bò BBB bác ơi,nhiều trại giống bán mà bác,mình xác định chỉ nuôi bò đực bán thịt thôi bác.

Bò BBB bác ơi,nhiều trại giống bán mà bác,mình xác định chỉ nuôi bò đực bán thịt thôi bác.
mình ở bắc ninh. chỗ mình bò thập cẩm các loại. đa số là lai sin
khi nào rảnh bạn qua xem.
Nếu mua bò giống ngoại nhập vào, thì mua của trang trại, mua của nhà nước... Mua ở đây mới có giống tốt, nhưng giá lại cao.
- Còn mua bò Việt Nam ( bò nội) cứ đi vào các hộ dân , hay các tay lái nhà vườn mà mua. Mua ở đây giống tốt hơn trang trại, và giá rẻ hơn.
- Chứ vội mua bò giống ngoại, nó sẽ bảo hòa mai mốt này thôi.
Bò ngoại chưa chắc là tốt hơn bò nội
- Thời tiết, thỗ nhưỡng, thức ăn, chăm sóc... có khi dẫn đến thấp bại
- Chưa hẳn thịt bò ngoại và bò nội thế nào. bò ngoại chỉ có ưu điểm là lớn con hơn
bò trong trại của nhà nước cũng do đảng chỉ đạo, lãnh đạo trại cũng vậy...nát toét.

em nuôi bò cái thôi bác. Mục tiêu của em là có 100 con cái lai sind :x
Mỗi năm chỉ cần đẻ được 80 con là em có thể toại nguyện rồi.
Hix,100 em là vài tỷ rồi bác,mỗi em bê 15tr thôi cũng to tiền,mà nghe các bác nói nuôi bò ss nhàn và dễ nuôi hơn bò thịt hả bác.Nuôi bò ss có nhốt 100% đc ko,có ảnh hưởng gì đến chu kỳ ss kk hay vẫn phải thả rông hả bác.
mình ở bắc ninh. chỗ mình bò thập cẩm các loại. đa số là lai sin
khi nào rảnh bạn qua xem.

bò trong trại của nhà nước cũng do đảng chỉ đạo, lãnh đạo trại cũng vậy...nát toét.
Chỗ bác giá của bò cái lai sind mới đẻ 1 lứa hoặc bò cái 6 tháng là nhiêu vậy bác.

giá thì cũng tùy theo. bò đẹp đã đẻ, đang chửa lứa tiếp theo tầm trên 22t.
bê cái 6 tháng đẹp để làm giống tầm 14 - 16 t

em nuôi bò cái thôi bác. Mục tiêu của em là có 100 con cái lai sind :x
Mỗi năm chỉ cần đẻ được 80 con là em có thể toại nguyện rồi.
Mình cũng muốn nui bò cái lắm...ổn định...chúc bác fát triển lên nhìu bò hơn

Anh có thể cho em cái địa chỉ mấy trại bò sữa mà bán bê đực được ko? em vốn ít, củng tính nuôi kiểu này lâu rồi, vừa bán phân vừa bán đực thịt sau này, chổ em giá phân bò 1.2tr/m3...hi vọng sẻ là hướng đi mới!
Thanks anh!
Mà chắc ko có giá 2,5tr 1 con đâu,bao nhiêu công chăm sóc 1 năm trời mà bán chưa đc 3tr là sao

Bác quê ở đâu,bò chỗ bác là giống gì vậy
Có đó bác, bê mới đẻ khoảng 7 ngày người ta bán 2.5-3tr/con, người nuôi bò sữa lấy nguồn sữa là chính, nên phải bán bê đực từ sớm để khai thác sữa, nếu bê cái người ta giữ lại nuôi.....

TheeesOTE="vercerti, post: 742898, member: 69227"]em nuôi bò cái thôi bác. Mục tiêu của em là có 100 con cái lai sind :x
Mỗi năm chỉ cần đẻ được 80 con là em có thể toại nguyện rồi.[/QUOTE]
Thế bác nuôi nhốt hay thả rông vậy

Anh có thể cho em cái địa chỉ mấy trại bò sữa mà bán bê đực được ko? em vốn ít, củng tính nuôi kiểu này lâu rồi, vừa bán phân vừa bán đực thịt sau này, chổ em giá phân bò 1.2tr/m3...hi vọng sẻ là hướng đi mới!
Thanks anh!

Hiện tại thì tình hình sữa nẽo dưới này nhiều quá, mấy trạm thu mua không cho phát triển đàn bò nữa. Nên đa số người dân giữ lại bê đực nuôi luôn nên muốn tìm nuôi bê này cũng hơi khó đó. Chổ AE muốn làm quen thì để từ từ mình gặp rồi gom lại dùm cho vài con rồi bạn đánh xe xuống chở về. Giá thì như mình nói lúc nảy đó-bê cai sữa (tầm khoản 100kg) giá 7-8tr, bê sơ sinh 2-2,5tr
Bê đực sữa mới đẻ chỉ khoản 30-40kg, nuôi sau 3 tháng cai sữa được tầm 90-100kg là đã ăn cám -cỏ ầm ầm, về nuôi thêm 1 tháng là có thể ăn cỏ hoàn toàn mà k cần thức ăn bổ sung! Bạn lôi đâu mà ra "nuôi 1 năm trời"!?

Hiện tại thì tình hình sữa nẽo dưới này nhiều quá, mấy trạm thu mua không cho phát triển đàn bò nữa. Nên đa số người dân giữ lại bê đực nuôi luôn nên muốn tìm nuôi bê này cũng hơi khó đó. Chổ AE muốn làm quen thì để từ từ mình gặp rồi gom lại dùm cho vài con rồi bạn đánh xe xuống chở về. Giá thì như mình nói lúc nảy đó-bê cai sữa (tầm khoản 100kg) giá 7-8tr, bê sơ sinh 2-2,5tr

Bê đực sữa mới đẻ chỉ khoản 30-40kg, nuôi sau 3 tháng cai sữa được tầm 90-100kg là đã ăn cám -cỏ ầm ầm, về nuôi thêm 1 tháng là có thể ăn cỏ hoàn toàn mà k cần thức ăn bổ sung! Bạn lôi đâu mà ra "nuôi 1 năm trời"!?
9 tháng mang thai vẫn phải tính chứ bác.Mà bê cai sữa tầm 7tr vẫn rẻ,bác đã nuôi loại bò này chưa,nó có khó tính hơn bò thường ko,mức tăng trọng thế nào.E nghe nói bò sữa nó yêu cầu dinh dưỡng cao hơn bò thường.

9 tháng mang thai vẫn phải tính chứ bác.Mà bê cai sữa tầm 7tr vẫn rẻ,bác đã nuôi loại bò này chưa,nó có khó tính hơn bò thường ko,mức tăng trọng thế nào.E nghe nói bò sữa nó yêu cầu dinh dưỡng cao hơn bò thường.
Giờ mới hiểu ý các bạn. với bò vắt sữa mình nuôi thì đòi hỏi con mẹ phải có bầu mới qua được chu kỳ khai thác mới nên 9th bầu không q tâm. Thời điểm cách đây 1 năm thì nó rẻ như cho, ai đẻ đực là bán ngay với giá 50k/kgthi2 con bê xuất sắc lắm mới được 2tr nhưng ngược lại nếu đẻ bê cái là 18-20tr tùy theo gen mẹ nó tốt xấu.

CÒn kỹ thuật nuôi thì đúng là có khó hơn với con bò ta mình, nhứt là giai đoạn sơ sinh hay bị viêm ruột lắm. Tính hung hơn, hay chứng, chuồng trại phải kiên cố hơn, vệ sinh hơn, ngốn cỏ rát hơn.....Mình thì chuyên bò sữvề a thôi, nhưng có anh kế bên nuôi tầm 50 con, thấy đem về nuôi tầm 20th bán được 40tr ngoài (xác tầm gần 8 tạ đó). Với con bò sữa cứ hể bịnh cần điều trị gì đó là phải bỏ sữa cả tuần (VD: 20lit x14k/ngày...), chưa kể 1 năm 12 tháng thì 9th bầu, điều trị nặng tay là rớt thai. Cho nên với con bò đực sữa này dù đòi hỏi kỹ thuật có khó hơn con bò ta đế đâu thì vẩu là quá dể chịu với dân bò sữa :)) CHơi đi, đừng ngại bạn!

Back