người dân bỏ vụ hè thu

• Thread starter thinden2403
  • Ngày gửi
Quê tôi ở huyện nghi xuân_hà tĩnh.mỗi năm chỉ trồng một vụ lúa đông xuân.đất lạc cũng làm một mùa rồi bỏ hoang.vì tháng 6 thì hạn hán,đến tháng 8 thì lũ lụt.tôi băn khoăn ko biết trồng cây j cho mùa hè thu.mong mọi người tư vấn giúp.hàng trăm hecta bị bỏ không.mình thấy mà tiếc đất quá.bà con toàn tranh thủ vào miền nam làm thuê.thấy cũng tội

Bác nói rõ cho mọi người hiểu thời gian đất rảnh là bao lâu, khi đất rảnh thì thời tiết quê bác thế nào? Tôi cũng đã đi Hà Tĩnh, ở đây chủ yếu là đất cát pha, vào mùa hạ(cả đầu và cuối mùa) nóng lắm.

Đất cát pha bác ak.từ cuối tháng 5 al đến cuối tháng 11 đất bỏ hoang.em đang tính trồng khoai lang.ko biết sao nữa.tháng 6,7 thì gió lào.tháng 8,9 thì mưa

Thời gian đó thì bác trồng khoai lang hoặc ngô có lẽ được. Khoai thì bác biết rồi, bác xem có thể trồng được ngô C919, CP919 vào lúc sắp mưa(cuối t7 đầu t8) không nhé. Tôi thấy các tỉnh phía bắc trồng giống này chịu hạn và năng suất khá cao. Nếu không được thì bác lên Hà Giang lấy giống ngô địa phương về, giống này năng suất không cao nhưng chịu hạn trên núi cũng tốt lắm. Chúc bác thành công.

Quê tôi ở huyện nghi xuân_hà tĩnh.mỗi năm chỉ trồng một vụ lúa đông xuân.đất lạc cũng làm một mùa rồi bỏ hoang.vì tháng 6 thì hạn hán,đến tháng 8 thì lũ lụt.tôi băn khoăn ko biết trồng cây j cho mùa hè thu.mong mọi người tư vấn giúp.hàng trăm hecta bị bỏ không.mình thấy mà tiếc đất quá.bà con toàn tranh thủ vào miền nam làm thuê.thấy cũng tội
Chỗ nào cũng bỏ hoang như vậy thôi. Nếu trồng thì trông dưa thôi, hoặc trồng đậu. Trồng khoai không ăn thua. Vì củ bị sâu hết. Không thì chịu khó trồng lúa nước thôi. Lãi ít nhưng cũng có lãi.

Back