Người góa phụ mất chồng

Chà chà, tui nuôi ong ở Úc, cho bà con riết ngán luôn! Tui nghĩ cho gà vịt ăn mật ong, mập hơn, không dè tụi nó không đụng tới!
Thân.

nếu bác muốn cho gà vịt ăn thì bác nên bỏ nuớc sôi vào chụng sơ qua ngũ cốc rồi trộn mật ong vào bác à, gà vịt sẽ ăn và sẽ rất mạnh mẽ, dân đá gà nguời ta dùng cho gà như vậy trong vài ngày cuối, họ gọi là nạp carbohydrate

Thường tui
nếu bác muốn cho gà vịt ăn thì bác nên bỏ nuớc sôi vào chụng sơ qua ngũ cốc rồi trộn mật ong vào bác à, gà vịt sẽ ăn và sẽ rất mạnh mẽ, dân đá gà nguời ta dùng cho gà như vậy trong vài ngày cuối, họ gọi là nạp carbohydrate
Thường tui trụng nước sôi, xong, tui nhổ lông.... Phải vậy không em?

Thường tui

Thường tui trụng nước sôi, xong, tui nhổ lông.... Phải vậy không em?

hihi, vì bác nói dùng cho gà ăn, chứ ko phải ăn gà, ăn gà là nhanh bác à... mà e nghe nói bên Úc Ong tự nhiên chât luợng tuyệt hảo bác à. có loại chất gì e quên tên càng cao thì càng đậm đặc và rất mắc tiền, nhỏ 1 giọt mật ong xuống bàn, 1 đàn kiến bu quanh cũng ko tha đi đc...

hihi, vì bác nói dùng cho gà ăn, chứ ko phải ăn gà, ăn gà là nhanh bác à... mà e nghe nói bên Úc Ong tự nhiên chât luợng tuyệt hảo bác à. có loại chất gì e quên tên càng cao thì càng đậm đặc và rất mắc tiền, nhỏ 1 giọt mật ong xuống bàn, 1 đàn kiến bu quanh cũng ko tha đi đc...
Hì hì, tui với em hiểu nhau nên nói tếu để cho đời thêm vui! Cám ơn em!
Ở Úc, cây hoang mọc đầy thảo-nguyên, khe núi... Mùa nào mật màu khác, tùy theo mùa của cây. Dĩ-nhiên khi các ngăn mật đã bốc hơi đến mức không còn bốc thêm hơn nữa thì ông thợ mới hàn nắp lại, do đó, nhỏ một giọt mật lên giấy lau tay, mật không thấm được vô giấy.
Thân.

Last edited:
E kiếm đc rồi bác à, đó là chỉ số NPA hay UMF đằng sau các loại mật ong bán, nếu có 20+ thì ngon hết sẩy bác nhỉ, nếu Bác có 10+ hay 15+ mà gửi về đc cho e thì e vui biết chừng nào, có đc nó như hổ mọc thêm cánh khi dùng kết hợp trị cái viêm loét dạ dày của e...:Downheart:

hihi, vậy là cô Loan đệ tử của Bác Thủy Canh ko biết ăn rồi, đã muốn ăn thì nên ăn cho đáng và mỗi lần cầm chai hay lọ lên thì nghĩ đến bác liền. Úc thì phải mua MẬT ONG chứ đúng ko bác Thủy Canh? Mật Ong nào ở VN có thể bằng 1/3 hoặc 1/2 so với Úc?
Chuyện "mật ong", hấp-dẫn lắm! Mới đây, tui tặng cho một người "đâc-biệt của diễn-đàn" 3 chung mật, nhưng mới vừa tặng chung đầu, là đương-sự đã lắc đầu quầy-quậy, khoát tay, không nhận... tui xin kể tên "3 chung mật":
1- Lúc nào cũng ban phát nụ cười trên môi cho tất cả mọi người.
2- Hà-tiện lời chê.
3- Nhưng rộng rãi lời khen.
Hì hì, "3 chung mật" nầy, hồi tui còn con gái, à quên, hồi tui còn trai trẻ, tui cứ chân-thành tặng 3 chung mật nầy cho... phái tóc kẹp, thì kết-quả, em nghĩ, tui sẽ được gì? Hì hì!
Thân.

Chuyện "mật ong", hấp-dẫn lắm! Mới đây, tui tặng cho một người "đâc-biệt của diễn-đàn" 3 chung mật, nhưng mới vừa tặng chung đầu, là đương-sự đã lắc đầu quầy-quậy, khoát tay, không nhận... tui xin kể tên "3 chung mật":
1- Lúc nào cũng ban phát nụ cười trên môi cho tất cả mọi người.
2- Hà-tiện lời chê.
3- Nhưng rộng rãi lời khen.
Hì hì, "3 chung mật" nầy, hồi tui còn con gái, à quên, hồi tui còn trai trẻ, tui cứ chân-thành tặng 3 chung mật nầy cho... phái tóc kẹp, thì kết-quả, em nghĩ, tui sẽ được gì? Hì hì!
Thân.

hihi, dám cá với bác là con gái nào mà đc tặng 3 chung mật này, đều thích và e ngại xen lẫn với mắc cở, chắc chắn rằng người con gái nào đc bác tặng mặt sẽ đỏ như trái gấc...:oops:

Một bà bạn, tui gọi là chị. Chị lớn tui 5 tuổi. Hai chị em thường gặp nhau, là hàng xóm, nhà gần nhau. Mỗi lần gặp nhau, sau khi chào hỏi, tui "cố-ý vô-tình"... tui ngạc-nhiên kêu lên:
- Sao mà tui thấy chị cũng chỉ khoảng "năm mấy" vậy?
Chị cười sung sướng:
- Có thật vậy không? Lại đây, con gái chị mới cho món nầy ngon lắm!
Hì hì, thế là tui có ăn. Mà lần nào gặp nhau, tui cũng cố-ý vô-tình.... ngạc-nhiên! Lần nào chị cũng rất vui, nét vui đầy khuôn mặt...
Thân.

Chuyện cuộc đời bác cũng nhiều và thú vị nhỉ . Nhưng sao con cảm thấy bác như đang mang một cảm xúc ...rất khó diễn tả . Có lẽ bác đã già :D
Tui già quá rồi đó chứ! Tuì cũng sống như mọi người, vẫn phải vật lộn với cuộc sống, mà tui đâu có được bình thường, cha mẹ tui nghĩ là tui sẽ không sống quá tuổi trung-niên, và sống cũng không đủ sức để làm việc sinh-sống... Chính vì tui ý-thức như vậy, nên tui sống hài-hòa dễ hơn. Đang lâm làm tình-thế thập-tử nhứt sinh mà tui vẫn nói với bệnh-viện : Tui không sợ chết, tui vẫn giữ đầu óc tui vẫn mạnh và luôn lạc-quan... nên sau khi thoát chết, tui mang bình máu mũ rỉ ra 24/24 trước bụng, rồi em biết tui làm gì không? Tui đi la-cà qua các bệnh-nhân quen, để nói với họ : đừng buồn, đừng sợ! Hì hì, tui bị đột quỵ nói chuyện cà-lăm, vậy mà tui mang niềm vui, mang hy-vọng đến cho họ được... vuí lắm!
Thân.

Tui già quá rồi đó chứ! Tuì cũng sống như mọi người, vẫn phải vật lộn với cuộc sống, mà tui đâu có được bình thường, cha mẹ tui nghĩ là tui sẽ không sống quá tuổi trung-niên, và sống cũng không đủ sức để làm việc sinh-sống... Chính vì tui ý-thức như vậy, nên tui sống hài-hòa dễ hơn. Đang lâm làm tình-thế thập-tử nhứt sinh mà tui vẫn nói với bệnh-viện : Tui không sợ chết, tui vẫn giữ đầu óc tui vẫn mạnh và luôn lạc-quan... nên sau khi thoát chết, tui mang bình máu mũ rỉ ra 24/24 trước bụng, rồi em biết tui làm gì không? Tui đi la-cà qua các bệnh-nhân quen, để nói với họ : đừng buồn, đừng sợ! Hì hì, tui bị đột quỵ nói chuyện cà-lăm, vậy mà tui mang niềm vui, mang hy-vọng đến cho họ được... vuí lắm!
Thân.

rất nhiều nguời muốn lạc quan như bác trong lúc bệnh tật, nhưng ko mấy ai làm đc. đa số đều tỏ ra tuyệt vọng, theo e thấy bác là 1 nguời may mắn lắm cơ. dù rất nhiều nguời nghĩ là bác ko may mắn, nhưng bác đã chiến thắng thần chết lần này đến lần khác. 1 phần rất quan trọng là tinh thần lạc quan, vui vẻ... đó là bài thuốc công hiệu nhất...

Bác có theo câu lạc bộ yoga cười nào của ấn độ không ?
Cái đó nghe nói cũng tốt lắm đó bác - bác cứ cười cười hi hì hì hi hi hiiiiiiiiiiiiiiiiiii
Tui có tập thiền. Thấy tinh-thần êm-ả lắm! Nhưng tui giữ được quá 5 giây rồi trong đầu tui bắt đầu hiện lên mọi người thân, quen, nên không tiếp tục được!
Nhà thờ của tui có buổi Thiền vào mỗi chiều thứ Ba, nhưng tui bận-bịu (lên Agriviet, hì hì) nên không dự được.
Thân.

Dầu sao con cũng xin lỗi bác thật lòng vì con có lỗi .
Bây giờ bác cháu ta xếp lại mọi thứ của quá khứ được không và bây giờ bác hãy quên tất cả những gì liên quan đến motnua được không ?
Những video mà con đưa lên là rất có ý nghĩa và đầy giá trị chứ không hời hợt gì đâu bác à - nó là món quà đúng nghĩa .
-------------------------------
Rút bùi nhùi , lửa nồi ắt tắt - Có một điều cháu muốn hỏi bác : Bác chỉ sống được vài tháng nữa ? Vậy agriviet này là một gia đình sao bác lại không nói hay tâm sự cùng mọi người .
( Thân )
Bác cháu ta xếp lại mọi thứ của quá-khứ được không?
Được chứ sao không? Tui đã từng chìa tay ra cho em nắm mà! Vậy, nếu em thấy tình bạn chân-thành, thì thoải-mái đưa tay ra... Phải không nào?
Hi hì, em muốn tui tâm-sự. Được chứ sao không? Vậy tui tâm sự với em:
- Tui vẫn muốn sống mà! Bằng cớ là ngay khi tui huỡn, tui sẽ đi Bệnh-viện Y-Dược (là nơi tui có hồ-sơ bệnh-lý năm ngoái), để đừng có chết bất tử!
- Tui vẫn quan-tâm khi tui chết, thân-nhân tui sẽ lo hậu-sự cho tui thế nào theo ý tui.
Đó, tui đâu có bỏ quên bản-thân tui đâu? Còn chuyện trối-trăng hậu-sự của tui, em muốn tui "tâm sự" không?
Thân.

Điều muốn nói cháu đã nói .
Điều muốn hỏi cháu đã hỏi .
Và ước muốn sau cùng là cháu muốn bác vất bỏ cái suy nghĩ khinh bỉ motnua đi và hãy hiểu rằng motnua này không phải là người xấu mà hơn hết thực tế con người cháu cũng không tệ lắm đâu bác ạ - cháu có thể tự hào rằng mình là người tốt đó bác à !
Chào mọi người !
Em chào mọi người! Tui chúc em đi bằng-an! Trái đất tròn, chúng ta sẽ gặp lại đâu đó!
Chúc em may mắn!
Thân.

Sao lại lạ thế? Tui sắp sửa ra về sau buổi lễ, chủ-tế chúc "Đi bình-an"! Vậy thì đem linh-mục nầy đi câu sấu cho xong! Phải không nào? Khó hiểu quá!
Lạ thật!
Bác vất bỏ cái suy nghĩ khinh bỉ motnua chưa thế , mà sao nghe câu từ khó chịu thế ?
Hãy vất bỏ cái tư tưởng khinh bỉ và ghê tởm motnua đi bác à - cháu là con người , là người tốt .
Bác có tìm hiểu qua phật giáo chưa - bác có đọc qua đoạn nghiệp ác và thiện nghiệp lúc cuối đời có một năng lực rất lớn - năng lực đó rất lớn vì thế có người cả đời mang nghiệp ác mà cuối đời khởi lên một chút thiện nghiệp thì được cái duyên to lớn là được đi vào con đường thiện ít ác và trái lại một con người cả đời tạo nhiều nghiệp thiện nhưng cuối đời lại khởi một vài nghiệp ác thì người đó sẽ lạc vào con đường ác khổ dù cho người đó có trong tay rất nhiều nghiệp thiện - Nếu bác không tin thì hỏi thầy chùa nào đó thì họ sẽ giải thích cho bác rõ tường tận .
Tui nghe lời bạn, tui sẽ hỏi vị trụ-trì chùa VN lớn nhứt ở Úc, gần nhà tui. Nhưng không may, Đại Lão Hoà-thượng Phước Huệ đã viên-tịch, xin tui qua Mỹ, hỏi bà Diệu Đức được không?

Last edited:

Back