nhà nước đang làm gì để phát triễn nông nghiệp ????????

• Thread starter kinhdienpr
  • Ngày gửi
Đọc bài quý bạn mà thấy buồn! Nông-dân mình chả lẻ lại như gà què ăn quẫn cối xay như vậy hay sao?
Tại Úc, không ai hưỡn đâu mà nuôi mấy con quý hiếm. Tốn công nhiều, tốn của nhiều... mà ra thịt ít. Họ cứ gà, heo, bò, trừu mà nuôi ra thật nhiều, bán rẻ cho người dân trong nước và xuất-cảng ra ngoài.
Chính-phủ thu gom nông-phẩm: lúa gạo, trâu bò... lại, rồi tìm chỗ bán dùm. Nha Ngoại-thương và đại-diện nghiệp-đoàn mà bán dỡ quá, nông-dân giũa thì coi chừng phải... từ-chức! Nên xãy ra nhiều vụ chết cười:
- Muốn giành cho được các hợp-đồng cung-cấp nông-sản với các nước ngoài, đôi khi mấy ổng phải lo lót với nước mua. Bán ào-ào, trót lọt. Rồi báo-chí đánh hơi biết được. Luật Úc, lo-lót bất cứ dưới hình-thức nào, mục-đích nào cũng là tội nặng. Vậy là mấy ông nầy dính chấu! Tiền dùng lo lót là tiền Quỹ nghiệp-đoàn. Hàng không ứ đọng, bán ra lời nhiều, Quỹ nghiệp-đoàn tăng thì dùng để... bôi trơn chút, vậy mà cũng làm ầm-ĩ!
Mà số-lượng mấy người lo cho chạy việc, mấy ngườì khuyến-nông, mấy người Bộ nông-nghiệp đâu có nhiều, làm sao mà họ được việc quá cũng không biết?

Nói vậy thì nhìn lại nước mình. Nội cái, nuôi mấy ông cán-bộ với số-lượng quá đông, nhà cửa quá đẹp, xe chạy quá sang, con cái du-học nước ngoài quá nhiều... thì mới thấy mồ-hôi của nông-dân nước mình và nước ngoài "thấm" vô 2 thứ áo khác nhau.
Tui suy nghĩ như vậy có sai lắm không?
Mình đang mơ điều này....có ở VN. Nhưng chịu thôi. Mình kể một chuyện vui như thế này: Năm 2001 mình về xây nhà ở Q12. P. ĐHT tách ra từ H. HM và lên quận từ năm 1997. Chổ này là khu dân cư sầm uất, ko còn đất nông nghiệp để trông lúa như trước kia. Vậy mà, đấn năm 2009. Thằng em bên cạnh nhà mình vẫn mời mình mấy chai bia nhân dip cuối năm, lý do: em mới lãnh lương chủ tịch hội nông dân phường. Bó tay??? Vì đất đai nông nghiệp đã ko còn, lớp bán, lớp xây nhà trọ. Bản thân anh chủ tịch này thì đi làm công nhân...nhưng chức danh , ban bệ thì vẫn còn...thế đấy. Ở Hóc môn, ở 1 số nơi: trở thành khu dân cư sầm uất. Đất đai thi vẫn là đất: nông nghiệp, trồng cây lâu năm. Nhưng xin cấp phép xây nhà lại không cho vì chưa chuyển mục đích, xin chuyển mục đích thì phải chờ duyệt quy hoạch. Con xin làm chuồng trại chăn nuôi thì chính quyền ko cho vì: bảo ô nhiễm khu dân cư, còn thanh tra xây dựng thì...hốt ngay bảo là: xây cất ko xin phép??? Thế đấy, suy cho cùng vẫn là do cơ chế.
Như vậy, bà con nông dân mình phải chia xẻ thông tin, tương trợ giúp đỡ nhau thôi. Trông chờ sự trợ giúp của chính quyền như ở Úc thì...hơi bị lâu.

em cũng chả biết nhà nước mình làm ăn kiểu gì nữa, làm trưởng thôn ở thôn thì căng cũng được vài triệu/ tháng là cũng, vậy mà vừa chia đất dãn dân xong cái thằng làm ở quê em mua đất cả tỷ đồng mà nhà nó thì chỉ có làm thêm ruộng thui chả hiểu,
lại còn cứ sau mỗi vụ thay trưởng thôn thì trưởng thôn cũ tậu đất mặt đường xây nhà cao của rộng.
bó tay với kiểu làm của các bác này, thế này thì em cũng muốn về quê làm mất thui.

Last edited by a moderator:
vâng !
tiền nhà nước chi vào những dự án hỗ trợ cho nông dân để chuyển đổi cơ chế và cơ giới hóa trong sản suất nông nghiệp đã đi đâu và về ai...?
nhà nước khuyến khích trồng những loại lúa hạt dài thơm ngon bổ dưỡng va chất lượng cao ,để xuất khẩu,đúng .
nhưng ai mua , ai sẽ chế biến , ai xuất khẩu đi nước ngoài .
để nói về gióng mới : cac nhà máy lúa ko ai mua lúa giống mới neu mua thi cũng mua với gia rẻ hon giống lua truyền thống ( Q-5 gạo tròn , mai lâm hạt dai , ở vùng minh gọi như thế ) ko phai là ép giá để mua rẻ , mà mua về khi gạo đã thành phẩm thi bán cho ai đây ( bán cho nhà nước )
nhà nước khuyến khích nhưng có bao tiêu sản phẩm đâu . vậy nên đừng trách dân mình lạc hậu
nếu nói cơ giói hóa nhiều vùng còn núi đồi nên việc cơ giói hóa chi sử dụng được o vùng đồng bằng vùng lúa , con nương rẫytrừ máy cày đất ra thì kô còn loai máy nào có thể áp dụng vì những lý do khách quan mình ko tiện nói đến .( vì minh đã và đang làm )
Trên đay chỉ là ý kiến của mình co gì sai cac bác bỏ quá cho ! than chào và chúc sức khỏe toàn thể anh em trên diễn đàn .

Back