Thảo luận Nhờ các anh chị tư vấn cho em làm vườn.

• Thread starter TieuDao
  • Ngày gửi
Em năm nay 29 tuổi, là dân tay ngang về vụ vườn tược, làm việc bên khối hành chính, chủ yếu chỉ là về mảng tin học, giờ kiếm được mảnh đất vườn hơi xa nhà, diện tích khoảng 2.400m2. Hình ảnh miếng đất sau khi em nhận về thì nó như thế này:

Em mô tả hoàn cảnh sơ qua thế này:
- Đất này là về pháp lý là đất vườn và thổ cư luôn, muốn cất nhà cỡ nào cũng được, (sổ đỏ thổ cư 500m2 mặt tiền đường).
- Khi nhận đất thì đã có quá trời nhiều cây: mít, xoài, chúc, chanh dây, dừa, me, khế...
- Trên đất có sẵn mấy cái chuồng như trong hình em đã chú thích.
- Ao cá này có thể thay nước từ kênh thủy lợi, có đường ống ngầm sẵn, gắn máy bơm là bơm vô tư :D (Trong ao có rau muống và bông súng)
- Đất trên mặt là đất phân trồng cây cảnh đổ lên khoảng 3 tấc.
.
Về mặt nhân công, do em không có thời gian rảnh nên có mướn một đứa em nó coi sóc giùm, thằng bé cũng không phải nông dân mà là bộ đội xuất ngũ chưa có việc làm, em chỉ gì thì nó làm đó, không thì nó ngồi không coi chừng ma.
.
Mong các anh chị tư vấn cho em xem làm gì với cái mảnh vườn này để kiếm thêm, chứ hiện giờ dưới ao chỉ có cá rô phi và cá trê lai, không có giá trị nào khác ngoài việc nhìn cho vui mắt.

Last edited by a moderator:
VAC thôi.
Tất nhiên là VAC rôi nhưng mà ý bạn ấy muốn làm như thế nào kìa
Diện tích như nhà bạn là đẹp đấy, giờ mà bạn làm theo mô hình sẵn có thì nên mở rộng khu vườn ra, khu nuôi lơn cũng lớn hơn chút đất k bỏ phí. Tỷ lệ là 3 - 2 - 1 (Vườn - ao - chuồng)
Còn trồng cây gì thì bạn phải tự tìm hiểu xem đất đó hợp cây gì, khu vực đó trồng cái gi để bán được thì phải bỏ công sức tìm hiểu nhiều nhiều lắm.
Em năm nay 29 tuổi, là dân tay ngang về vụ vườn tược, làm việc bên khối hành chính, chủ yếu chỉ là về mảng tin học, giờ kiếm được mảnh đất vườn hơi xa nhà, diện tích khoảng 2.400m2. Hình ảnh miếng đất sau khi em nhận về thì nó như thế này:

Em mô tả hoàn cảnh sơ qua thế này:
- Đất này là về pháp lý là đất vườn và thổ cư luôn, muốn cất nhà cỡ nào cũng được, (sổ đỏ thổ cư 500m2 mặt tiền đường).
- Khi nhận đất thì đã có quá trời nhiều cây: mít, xoài, chúc, chanh dây, dừa, me, khế...
- Trên đất có sẵn mấy cái chuồng như trong hình em đã chú thích.
- Ao cá này có thể thay nước từ kênh thủy lợi, có đường ống ngầm sẵn, gắn máy bơm là bơm vô tư :D (Trong ao có rau muốn và bông súng)
- Đất trên mặt là đất phân trồng cây cảnh đổ lên khoảng 3 tấc.
.
Về mặt nhân công, do em không có thời gian rảnh nên có mướn một đứa em nó coi sóc giùm, thằng bé cũng không phải nông dân mà là bộ đội xuất ngũ chưa có việc làm, em chỉ gì thì nó làm đó, không thì nó ngồi không coi chừng ma.
.
Mong các anh chị tư vấn cho em xem làm gì với cái mảnh vườn này để kiếm thêm, chứ hiện giờ dưới ao chỉ có cá rô phi và cá trê lai, không có giá trị nào khác ngoài việc nhìn cho vui mắt.

Hôm nay tận dụng lúc cúp điện thay vì ngồi không thì em chạy vào vườn, vác theo bao thức ăn cho cá 25kg mà oải xương sống.
.
Cho ăn thì thấy cá dưới ao toàn cá rô phi và cá trê (cá trê có con gần bằng cái chân em, chắc cá trê phi hoặc trê lai gì đó), một hai bầy lòng ròng (cá lóc con). Hứng chí em có thả thêm 1kg cá chép giống cho có màu sắc.
.
Cây thì nhiều quá đếm không hết, toàn cây ăn trái lâu năm, tán cây phủ gần hết mặt đất, chắc do trồng khít quá, không thấy cây gì có trái ăn được, ngoài vài trái mãng cầu xiêm còn nhỏ mà bị rầy trắng trắng đeo với vài trái dừa, ngặt nỗi không biết leo luôn.
.
Diện tích vậy em nuôi gà thì khoảng bao nhiêu con được, em định nuôi dạng gà thả vườn, chỉ cho nó ăn thóc ít ít, còn lại tự đào bới kiếm ăn (Vịt thì em không thích lắm vì nó sẽ lội xuống ao). Và chống trộm thế nào cho khéo? Xung quanh có dân ở mà dân trời ơi đất hỡi, thằng em thì lại sợ ma không dám ngủ lại (em không hiểu sao bộ đội xuất ngũ mà sợ ma).
.
Còn việc nuôi chó, có cách nào mà mình cho ăn 1 ngày một lần được không các anh chị? Vì một ngày tối đa em chỉ vào được một lần.
.
Nhân đây em cũng xin tìm người giữ vườn giúp em, em không có trả lương, chỉ trả tiền cà phê cà pháo lặt vặt và giao lại mảnh vườn cho canh tác luôn, hoặc nuôi gia súc, hoặc thu hoa lợi từ cây ăn trái với làm rẫy thêm (nếu chưa có vốn em giúp cho một ít cũng được). Cái ao muốn nuôi cá luôn cũng được luôn. Em ở An Giang (0984722676)

Vài lời khuyên e. Nếu ko có người trông coi thì đừng có cố mà chi vì chỉ có "cúng chùa khỏi đốt nhang" thôi. Cũng đừng mướn người ngoài nếu ko muốn ôm hận. Trong trường hợp gia đình lo liệu đc thì tôi xin góp ý như sau:
Về cây cối, theo tôi nên cải tạo lại: loại bỏ cây ko có giá trị, tỉa thưa cho bớt um tùm, chỗ trống trồng thêm. Làm vườn thì phải biết tỉa cành tạo tán, nếu ko làm đc thì trồng thưa ra. Trồng cây gì thì tự nghiên cứu.
Về gà, nếu sợ bọn ác thì e có thể cho nó ngủ trên cây. Cây càng cao càng tốt. Chủ nhà bắt còn khó nói chi ăn trộm. Về góc độ kỹ thuật thì e nên xem thêm trong diễn đàn này (có cả 1 kho kiến thức nuôi gà).
Những vấn đề khác thì để các mem vào nói thêm.

Trước hết cảm ơn anh KsPTN đã góp ý cho em.
.
Về vấn đề trộm cắp, em cũng nghĩ giống anh, mướn người ngoài đúng là ngại thật. Không có người giữ nên chả nuôi được con gì hết.
.
Về cây cối, em đang chặt mấy cây tạp kiểu như cây trứng cá với me nước, trồng thay vào đó là mít, chắc quy hoạch lại cây ăn trái chỉ là mít - xoài - dừa. Làm thêm các dàn tre - lưới để trồng bầu/mướp/khổ qua xung quanh ao cá, thứ nhất là che nắng cho ao, thứ hai là chống bọn ác vào thả lưới chài cá. Tưới tiêu thì em đang lên kế hoạch lắp đặt ống dẫn nước kết hợp máy bơm với mạch đóng ngắt theo thời gian để làm hệ thống tự tưới (tưới bằng nước ao luôn). Về cái vườn coi như tạm ổn.
.
Vừa đàm đạo với một ông thầy ở đại học An Giang, cái mộng thả cá hô, ngày cho ăn một lần tan theo mây khói, nó quá chậm lớn, 1 năm tăng tối đa được 800-1000gr, mà cá nhỏ dưới 3kg thì bán không có giá, cá lớn trên 10kg mới được giá, mà lại chỉ bán được cho mấy nhà hàng hoặc đông lạnh chuyển lên TP.HCM. Ao với chuồng chả ra được cái gì là cái gì, tính toán còn không có đường thì làm ra sao.
.
Thiệt là nản.

Nếu tôi là chủ tôi chặt hết và qui hoạch lại 100%. Hướng chủ lực là trồng cây mà phải là cây có giá trị. Xoài cát hòa lộc và dừa xiêm là lựa chọn tốt còn mít thì thôi đi e. Mít bây giờ cho người ta còn ko lấy huống chi bán. Trồng cát hòa lộc và dừa xiêm nếu chăm sóc tốt mỗi năm cũng cho lợi nhuận khá đấy. Kết hợp xen canh lấy ngắn nuôi dài trồng thêm hoa màu, rau các loại.
Về mảng chăn nuôi và thủy sản e nên coi là phụ thôi nhưng có kết hợp chặt chẽ, khép kín để tăng hiệu quả, cùng với trồng trọt sẽ tạo ra thu nhập tổng thể.
E đầu tư tự động hóa trong bơm tưới là rất tốt. Tiết kiệm công lao động.
P/s: à quên. Đừng nản. Tôi ước có đc mảnh vườn như e mà chưa đc nữa đấy.

À quên, có ai muốn làm dự án gì gì thì PM cho em nhé, để không cũng chả được gì. Dự án kiểu nuôi trùn quế, nuôi gà thả vườn, nuôi cá gì đó... Điện nước có sẵn, muốn thì em thêm cái cáp quang để gắn camera hoặc hệ thống điều khiển tưới tiêu từ xa cũng được.
.
Hình như trên diễn đàn này không có dân Châu Đốc - An Giang, còn bạn bè em quen ở ngoài đời thực thì không có ai biết chút gì về nông nghiệp hay làm vườn hết. Nhìn các anh chị trên này lên dự án mà em thấy ham quá.
Nhân tiện mảnh vườn như trên, em muốn làm hệ thống tưới tự động, hút nước từ ao lên tưới cho cây.
Anh/chị nào rành việc này có thể tư vấn em mua máy bơm hiệu gì và đi đường ống như thế nào?

Chào bạn,

Có khu vườn như bác sướng nhất rồi, có vốn cải tạo nữa là hết ý, cố gắng cải tạo từ từ nhé!

Back