Nhờ các bác cứu giùm cây hoa dành dành

Mua cây hoa dành dành cũng được lâu rồi, lúc mua về thì cây khỏe mạnh, nhưng từ lúc về nhà thì ngày càng yếu, nụ cũng rụng hết, ra nụ đợt nào rụng hết đợt đó.
Mô tả thì lá giờ trụi lủi (do đi chơi gần 2 tuần, ỷ mùa mưa nên không nhờ người tưới) có từng mảng mốc trắng xuất hiện nhiều ở đài hoa, rồi nụ chưa kịp lớn thì rụng, mảng tráng còn xuất hiện nhiều ở phần rễ trồi lên, thầy cả trong đất khi thay chậu, vỏ cây thì tróc lớp vỏ ngoài ra lơ xơ. Có phun + tưới thuốc gì gốc đồng 2 đợt rồi mà không thấy cải thiện gì.

Không biết có ảnh hường gì cho cây chanh trồng gần đó không, thấy mấy bữa nay có vài cành bị như vậy, cắt bỏ hết rồi

Hỏi: cây dành danh dành bị bệnh gì, có cứu được không, cứu bằng thuốc gì, mua ở đâu? có trồng hoa hồng, hoa lài với chanh chung với nó nhưng chưa thấy biểu hiện mấy cây khác?

Chân thành cảm ơn mợi người!

cây bạn có sao đâu ... mắt mình kém nhìn ko rõ lắm ... hình như bị rệp chứ ko phải mốc ... bạn lấy cây gạt mấy con này được mà. Trồng nhà chơi chơi thì cứ lấy vòi phun xịt cho trôi bớt ko thì tìm thuốc trừ rệp . cây lá của bạn xanh tốt chắc chắn ko chết đâu

Nếu là cây dành dành cắt lá,ngọn nấu nước uống cũng được ...:D

cây bạn có sao đâu ... mắt mình kém nhìn ko rõ lắm ... hình như bị rệp chứ ko phải mốc ... bạn lấy cây gạt mấy con này được mà. Trồng nhà chơi chơi thì cứ lấy vòi phun xịt cho trôi bớt ko thì tìm thuốc trừ rệp . cây lá của bạn xanh tốt chắc chắn ko chết đâu

Nếu là cây dành dành cắt lá,ngọn nấu nước uống cũng được ...:D

Cảm ơn bác, cây chanh thì chắc là rệp, nhưng mấy cái mốc trắng lên trên cây dành dành là gì vậy? Thấy nó mọc chủ yếu ở nụ rồi làm rụng hết, trồng bữa giờ từ lúc lá xanh tốt tới lúc te tua k lên nỗi 1 bông :-S

Chịu khó chăm sóc nó, cho nó ra nắng.
Đừng xài thuốc chi cả. Kềm lòng chờ đợi.
Sốt ruột thì nó sẽ chết đấy. Cây của
bạn rất đẹp. Nó sẽ thừa sức khỏe mạnh
trở lại.

Bác lấy tờ giấy, lấy que tăm khều đám trắng đó vào tờ giấy xem coi có phải rệp sáp hay không ? Tôi đoán đó là rệp sáp...
Nó ăn cả gốc cả ngọn, gốc thì rải thuốc, ngọn thì bóp chết :).
Thuốc gốc dùng furadan cho đỡ hơi :
Thuốc độc, không mùi, màu tím, chất độn là cát... Cẩn thận trẻ nhỏ, chó mèo...

Bác lấy tờ giấy, lấy que tăm khều đám trắng đó vào tờ giấy xem coi có phải rệp sáp hay không ? Tôi đoán đó là rệp sáp...
Nó ăn cả gốc cả ngọn, gốc thì rải thuốc, ngọn thì bóp chết :).
Thuốc gốc dùng furadan cho đỡ hơi :
Thuốc độc, không mùi, màu tím, chất độn là cát... Cẩn thận trẻ nhỏ, chó mèo...
Cảm ơn bác

Back