Nhờ các bác tư vấn dùm cây mai của em

• Thread starter hongphucpt
  • Ngày gửi
Em có cây mai thế này: (Hình dưới) em thấy no ra gần đủ cành rùi nhưng bông nhỏ và ít quá, em tính cắt bỏ để ghép mà không biết nó có bị hư dáng không nữa, em đang phân vân nũa mun ghép nũa muốn không nhờ các bác tư vấn dùm em. co nen ghép hay không

Cây mai của bạn đã qua 1 thời gian rất lâu năm uốn theo kiểu cổ điển của mai chiểu thủy ( long giáng) tứ diện...tuy nhiên ngọn hình như ngiêng về 1 bên ??!!!
bạn nên sửa ngọn cho ngay ngắn lại...là cây này đã đẹp lắm rồi..nên trồng trong chậu bề ngang to hơn 1 chút để các đầu rễ không bị chạm vào thành chậu nóng gây vàng lá đầu ngọn..
sau khi ăn tết đoan ngọ xong..(5 tháng 5 âm lịch) bạn tỉa(sơ) lại tàn nhánh cho thật đẹp sau đó vặt bỏ tất cả lá còn lại...đến tết bạn sẽ có 1 cây mai giống y như lúc đã tỉa nhưng to hơn 5 cm đến 10cm
---------------
bông nhỏ và ít là do bạn bón phân không đúng cách..
ngay bây giờ bạn cho nó 2 muỗng cà phê super lân..
đồng thời cứ 15 ngày bạn tưới cho nó 1 lần phân loãng pha như sau :
100gram DAP +100gram Dynamic ngâm 1 đêm cho tan trong 100 lít nước..( một trăm lít nước)
phân loãng hòa tan trong nước này bạn cũng có thể dùng để tưới cho các cây có hoa như sứ thái...hồng..mai chiếu thủy v..v
cứ 10 ngày 1 lần bạn phun trên trên toàn bộ tán lá 1 lần phân bón lá loại 20-20-20 phun đều đặn đến cuối tháng 10 al
Đến cuối tháng 10 al bạn giảm 1 nửa phân bón gốc và bón là kéo dài cho tới ngày vặt lá mai

Last edited by a moderator:
Tại em thấy ở gần ngọn có 4 nhánh rồi có cái đọt dưa ra nên em thấy giống cái đuôi rồng, em bẻ nghiêng cái đọt cho giống rồng vẩy đuôi nếu không đúng em bẻ lại, cám ơn bác nhe. vậy em không ghép đâu.

Long giáng hay Long thăng...hoặc uốn vặn dữ dằn như mai Bình Định. thì cái ngọn bao giò cũng phải Đồng trục với gốc:
Bạn cắm 1 cái cây trúc sát gốc mai thật cao hơn cây mai... bây giờ cây trúc là đường trục của cây mai..
Bạn uốn vặn thân cành mai lượn quanh rời xa cây trúc này cỡ nào cũng được....nhưng khi chấm hết , cái ngọn phải nằm ngay cây trúc ( ngọn đồng trục với gốc) thì nhìn mới cân bằng

À thì ra là vậy, em chit thấy người ta uốn cong vậy thi uốn theo thui chứ không biêt nó là như vậy, cây mai đó em trồng lúc học lớp 5 tới giờ cung hơn 10 năm rùi. cảm ơn bác Bình Minh đã tận tình hướg dãn

Cây mai này ngoài việc chỉnh lại ngọn, bạn cũng nên tỉa bớt chi cành phía trên cho gọn lại vì nó phát triển hơi dài mất cân đối so với gốc (Tàn dưới gốc lớn, nhỏ dần về ngọn). Cứ làm theo hướng dẫn của Lão BM đi Tết năm nay sẽ có cây mai đẹp. Nhưng nhớ chia tỷ lệ phân ra chứ ngâm trong 100 lít nước thì... Ặc chắc phải mua thêm bồn chứa nước.

Cho em hỏi Bác Bình Minh thêm 1 tý, dùng phân pha loãng tưới vào gốc trực tiếp hay minh dung phan pha loang cho them nước lạnh vao tưới vậy

Cho em hỏi Bác Bình Minh thêm 1 tý, dùng phân pha loãng tưới vào gốc trực tiếp hay minh dung phan pha loang cho them nước lạnh vao tưới vậy

hướng dẫn rõ ràng rồi mà :

ngay bây giờ bạn cho nó 2 muỗng cà phê super lân..
đồng thời cứ 15 ngày bạn tưới cho nó 1 lần phân loãng pha như sau :
100gram DAP +100gram Dynamic ngâm 1 đêm cho tan trong 100 lít nước..( một trăm lít nước)
phân loãng hòa tan trong nước này bạn cũng có thể dùng để tưới cho các cây có hoa như sứ thái...hồng..mai chiếu thủy v..v
cứ 10 ngày 1 lần bạn phun trên trên toàn bộ tán lá 1 lần phân bón lá loại 20-20-20 phun đều đặn đến cuối tháng 10 al
Đến cuối tháng 10 al bạn giảm 1 nửa phân bón gốc và bón lá kéo dài cho tới ngày vặt lá mai

200gram gồm dynamyc và DAP ngâm trong 100 lít nước
tỉ lệ đó là 2 phần ngàn , rất loãng còn pha thêm nước làm gì ? loãng quá đâu còn công dụng ?
sau khi ngâm 1 đêm bạn vẫn phải dùng tay bóp cho nhuyễn ra phân mới tan được..quậy đều lên sau đó múc ra tưới cho mai...tưới tràn trề...có thể tưới từ ngọn xuống...tưới ướt toàn bộ lá luôn,,nhưng phải nhớ kĩ chỉ được tưới phân trong ngày có nắng..(để cây quang hợp) và 5 ngày sau khi tưới phân, phải luôn luôn giữ đất cho ẩm..không được để đất chậu khô..không được tưới nươc quá nhiều phân sẽ trôi hết
phân bón lá 20-20-20 thì 10 ngày phun 1 lần..đến tháng 6 thì thay bằng 10-30-10...sau khi mai kết nụ xong, thay phân bón lá bằng 20-20-20..nếu thấy lá xấu và già quá thì thay bằng phân 30-10-10( cẩn thận phân bón lá có N cao này rất dễ làm mai ra đọt..kéo theo nụ nở hoa luôn)
Mai 5 cánh truyền thống tùy theo cây có cây kết nụ vào tháng 6.7 nhưng cũng có cây kết nụ vào tháng 10 al.

Do vùng của em chuyên Trồng lúa nên phân bón lá khó kiếm cho đúng loại chơi kiểng, em tìm tất cả các tiệm chỉ có 20.30.20, 20.20.15, 5. 5. 5, 10.30.10 thi cho em có. ko biết phải di đâu mua đây, con Dynamic thì pó tay. chỉ có Humic, ... nhưng không có dinamic chắc chuyến này cay mai em khó theo ý muốn rùi

Do vùng của em chuyên Trồng lúa nên phân bón lá khó kiếm cho đúng loại chơi kiểng, em tìm tất cả các tiệm chỉ có 20.30.20, 20.20.15, 5. 5. 5, 10.30.10 thi cho em có. ko biết phải di đâu mua đây, con Dynamic thì pó tay. chỉ có Humic, ... nhưng không có dinamic chắc chuyến này cay mai em khó theo ý muốn rùi

Dynamic là phân của úc đại lơi. thực ra nó chỉ là phân gia cầm đã qua xử lý ủ mục với vi sinh...
do đó nếu bạn dùng phân gia cầm..phân bò ủ mục rồi bón cho cây 3 tháng 1 lần cũng tốt vậy..
về phân bón lá thì bạn nên dùng 20.20.15..để phun cho bộ lá và tưới luôn cho cây..rất tốt
phân này có hàm lượng kali ít...vì thực ra cây trong chậu đã có nhiều tro trấu..rác mục các thứ đó có rất nhiều kali rồi
loại 5.5.5 tính về tỉ lệ nó cũng chính là 20-20-20..
Humic là phân rất tốt đấy nhưng... mắc tiền

nếu bạn có dịp về thành phố mua 1 bịch dynamic 5 kg về sài cho 1 cây mai cả vài năm cũng không hết

bón phân cho cây trong chậu luôn luôn cảnh giác : bón thiếu cây không chết đâu. bón thừa cây chết không cứu được

Em đã thay chậu cho em nó sẵn đó em lặt lá luôn rùi. đã cắt tỉa cành

Back