nhờ các bác tư vấn hộ giải pháp tưới cây

• Thread starter rin
  • Ngày gửi
chả là hiện h e đang trồng 1 vườn cây ăn quả tầm 5 ha
3400 gốc chanh 400 mít thái còn lại linh tinh mỗi thứ 2 30 gốc như xoài ổi chôm chôm bưởi cam sầu riêng
nói thật là em chả có kinh nghiệm gì về trồng trọt nhưng dc người giới thịu nên em đã góp 1 số vốn khá lơn để làm chung với 1 người
lúc mới quen ông này thì ông ta đem bằng khen này nọ nào là nông dân giỏi thành phố blabla nói chung là nhìu lắm
nhưng khi xún giống xong thì ông ta ko thèm quan tâm gì nữa nói chung là coi như vất lun mỗi mình em gồng gánh
tình trạng bây giờ thì đã chết hơn 1000 gốc chanh vì nắng hạn
1 mình em kéo ống tưới hơn 20 ngày mà vẫn ko hết vì đất này nó chia ra nhìu đồi
em định làm hệ thống tưới bằng cái béc phun của anh lại trường vũ nhưng khó nổi là chổ em ko có điện nên ko thể dùng máy bơm
nước thì em kéo ở đầu nguồn về nên ko lo tiền nước e định làm cái tháp nước cao tầm 4 5m gì đó
cho em hỏi là tháp nước cỡ đó có đủ áp lực để tưới bằng mấy cái béc đó ko
bác nào có giải pháp nào tốt thì cho em xin ý kiến
em cám ơn :)

đưa nước lên đồi gay lắm bạn ạ. dùng máy xăng cũng được. nói chung dùng máy là tốn xăng, dầu.
kinh nghiệm các trại dùng máy phun nước cao áp, động cơ xăng hoặc dầu. máy này áp lực cao, có thể đẩy từ chân đồi lên đỉnh đổi là thường. trị số áp suất có thể đạt tới 10 kg/cm2, có thể nói nó đẩy cao cả trăm m luôn. còn phun xa được 10-15 m.
nếu trại tới 5 ha, có thể dùng xe chở nước và nó theo, vừa đi vừa phun.
còn nếu có tiều đầu tư hệ thống tưới nhỏ giọt-kỹ thuật tưới tiên tiến nhất hiện nay. tưới nhỏ giọt chứ không phải tưới phun nhé.
nhưng nói chung canh tác trên đồi thì nên chọn cây chịu hạn, chứ tưới suốt ngày thì e chết tiền nước và công luôn.
nếu làm trên đồi như kiểu ruộng bậc thang thì mới đỡ công tưới, vì các bậc ấy nó góp phần giữ nước. chứ để độ dốc tự nhiên thì nước dễ chảy đi mất.
nếu bạn dùng tháp nước, làm tháp trên đỉnh đồi thì có thể phun ở chân đồi, do độ cao đủ lớn. còn nếu chỉ cao vài m thì không thể phun được.
nói chung diện tích rộng vậy thì nên làm một số ống dẫn chính đến các vị trí, rồi dùng xe con chở thùng và máy bơm đi, đến đâu tưới thì lấy nước ở ống tại đó.

Đúng ra bạn phải chuẩn bi trước - nhưng chuyện đả lỡ rồi
Ngu kiến xin đóng góp vài câu như sau :
Bạn coi lại chi phí làm hệ thống tưới và chi phí cây giống - rùi quyết định

Hảy tưởng tượng bạn đang dẩn đoàn 3000 người băng qua sa mạc mà ko có sự chuẩn bi
Khả năng cấp nước của bạn được 1000 người
Túi tiền của bạn chỉ đủ mua nước cho 1000 người nữa - mà phải đợi người ta mang đến

Bạn giải quyết thế nào nếu bạn là 1 thủ lĩnh ??????????????????

Lưu bị ngày xưa thì kích thích phía trước có 1 vườn me - nhưng về đến đích thì cũng sống sót 500 người
Nếu là Tào tháo - thì ông ta sẽ giết 2000 người đi - về đến đích sống được 1000 - nhanh hơn và đở vất vả hơn

Hy vọng bạn là người thủ lĩnh sáng suốt

;
đưa nước lên đồi gay lắm bạn ạ. dùng máy xăng cũng được. nói chung dùng máy là tốn xăng, dầu.
kinh nghiệm các trại dùng máy phun nước cao áp, động cơ xăng hoặc dầu. máy này áp lực cao, có thể đẩy từ chân đồi lên đỉnh đổi là thường. trị số áp suất có thể đạt tới 10 kg/cm2, có thể nói nó đẩy cao cả trăm m luôn. còn phun xa được 10-15 m.
nếu trại tới 5 ha, có thể dùng xe chở nước và nó theo, vừa đi vừa phun.
còn nếu có tiều đầu tư hệ thống tưới nhỏ giọt-kỹ thuật tưới tiên tiến nhất hiện nay. tưới nhỏ giọt chứ không phải tưới phun nhé.
nhưng nói chung canh tác trên đồi thì nên chọn cây chịu hạn, chứ tưới suốt ngày thì e chết tiền nước và công luôn.
nếu làm trên đồi như kiểu ruộng bậc thang thì mới đỡ công tưới, vì các bậc ấy nó góp phần giữ nước. chứ để độ dốc tự nhiên thì nước dễ chảy đi mất.
nếu bạn dùng tháp nước, làm tháp trên đỉnh đồi thì có thể phun ở chân đồi, do độ cao đủ lớn. còn nếu chỉ cao vài m thì không thể phun được.
nói chung diện tích rộng vậy thì nên làm một số ống dẫn chính đến các vị trí, rồi dùng xe con chở thùng và máy bơm đi, đến đâu tưới thì lấy nước ở ống tại đó.

lúc đầu mình củng nghỉ đến phương pháp tưới nhỏ giọt nhưng tìm hỉu thì thấy chi phí khá cao nên thôi :wacko:
@lecongtuananh : cái này là do ông làm chung với mình . ông ta còn bảo ko cần tưới nữa mới ghê

Đầu tư kiểu này chắc chết,cái bây giờ là cấp tốc cứu cây con cho qua mấy tháng nắng mùa khô này.
Nếu nước từ đầu nguồn về có độ rốc cao thì bác nên ngăn lại để tạo thành hồ,sau đó bác có thể dùng loại ống nhựa loại 40<49 để xả trực tiếp xuống các béc.
Nếu nước mạnh bác có thể tưới được nhiều béc,nước yếu ta có thể tưới ít béc lại.
Nhưng nói thật với bác là,nếu đầu tư vào béc với diện tích ấy thì 1 đống tiền nữa đó bác.Bác có hình thì up lên để mọi người hiểu rõ địa thế thì sẽ có nhiều ý kiến hay hơn giúp bác.

nước đầu nguồn mình kéo về củng hơi mạnh nếu bóp đầu ống nhỏ lại thì có thể phun xa tầm 10m
đợt sau về sẽ up hình để xin ý kiến của mọi người :D

Người trồng cà phê, hồ tiêu vẫn tưới bằng ống kéo truyền thống đấy thôi (tưới dí). Cũng là đất đồi chớ có bằng phẳng gì đâu.
Trước tiên phải có máy bơm. Nếu nước bạn kéo về mà được ở vị trí cao nhất trong cả lô đất thì khỏi cần máy bơm mà chú ý nên mua loại ống cuộn cứng.
Mỗi đoạn ống thông thương dài 50m. Nhưng tuỳ theo địa hình bố trí cây trồng có thể đặt cắt từng đoạn ngắn hơn. Mỗi đoạn ở hai đầu nên đóng cùm để dể tháo lắp. Lượng ống có độ dài từ nguồn nước đến vị trí xa nhất cần tưới. Các ống ở đầu nguồn nên có đường kính lớn cỡ 50 hay 60 các ống cầm tưới cỡ 40 hay 45.
Rải ống theo từng luống cần tưới tưới lui dần về phía nguồn nước hết đoạn nào thi tháo cùm ngắt đoạn đó ra cho nhẹ.Hết luống này tuần tự rải luống khác tưới.Định kỳ 15> 20 ngày tưới một lần nhớ vét bồn nơi gốc cây để giữ nước.
Đó là cách tưới truyền thống mà người trồng cà phê hồ tiêu vẫn đang áp dụng. Rẻ tiền đầu tư nhưng hơi cực

thì mình củng đang tưới theo cách đó
ống đầu nguồn 50 nhưng về đến rẫy thì 32
có điều tưới theo kỉu đó cực quá :wacko:

Vậy thì bỏ tiền đầu tư tưới béc, hay tưới nhỏ giọt. Tốn tiền nhưng khoẻ và hiệu quả.
Chưa có nhiều vốn thì làm cuốn chiếu từng bước.
Chưa biết làm thì mướn ngừoi làm một lô nhỏ trước để học tập rút kinh nghiệm

Đất của bác có nguồn nước tự chảy như vậy là quá lý tưởng để tưới.
Nếu muốn khoẻ mà không phải tốn kém nhiều hay là làm hệ thống tưới theo kiểu cổ điển mà ông cha ta thường làm:
Đó là đào hệ thống mương ngoằn nghoèo theo đường đồng mức như kiểu ruộng bậc thang rồi dẫn nước vào gốc cây.

vấn đề của bác tương đối cấp bách. mùa nắng hạn đang cao điểm,bác không thể bỏ cả tháng trời để lầm hệ thống tưới tự động đc. trc tiên bác phải đầu tư ít nhất 2 máy bơm. hoặc 1 máy bơm loại lớn. dùng ống 400mm loại mềm chia thành 2 vòi tưới, thuê thêm người ngày đêm tưới để cứu vườn cây.

xong bác chụp ảnh địa hình khu vườn,nguồn nước up lên anh em nào có cao kiến sẽ tư vấn hộ bác.
em nghĩ đồi dốc nên lắp hệ thống nhỏ giọt,đầu vòi lắp thêm van điều chỉnh thì ok

Tôi có góp ý rùi nên cũng ko biết có nên góp ý nữa hay ko.

Tui quê ở Vĩnh Long đồng bằng sông nước - hiện giờ đang ở TP - nên chắc cũng ko rành về vùng đồi núi như các bác - nhưng tui vẩn nói bởi vì tui thấy tui cần phải nói

Tui biết rõ những lời tui nói sẽ ko hợp ý với bác - Bác sẽ ghét tui - nhưng sau này bác sẽ hiểu những điều tui nói:
1 - Người làm chung với bác tuy có thể là người thiếu hiểu biết về trồng trọt và điều kiện tự nhiên nhưng vẩn là người thông minh hơn bác
2 - Những gì bác đang dự tính làm là một sai lầm - công sức, thời gian cũng như tiền bạc
3 - Những góp ý trên đây là ko phù hợp và ko thực tế

-----------
1 - Ông ta tuy thiếu kiến thức trồng trọt nhưng ông ta hay vì sao ?
Vì ông ta biết rằng có đổ công cho lắm thì ông ta chỉ cứu được 1000 cây x giá cây giống là 5000 = 5 triệu
Trong 3 tháng trời đứng phơi nắng chỉ cứu được 5 triệu - trong khi ông ta đi làm được hơn 30 triệu - Thì dại gì ông ta ko đi làm lấy 30 triệu rùi mua cây giống lại sau khi mình đả có 1 lần kinh nghiệm - ông ta vẩn được 25 triệu mà lại ko phải đứng phơi nắng tưới cây.
2 - Bác dự tính làm bồn nước cao 4m - 5m - bác biết chi phí bao nhiêu ko ? - 1 chi phí khổng lồ đó bác - Liệu bồn nước bao lớn để đủ nước tưới cho 5 ha . - Chi phí tiền dây dẩn cho 5 ha + chi phí van + chưa kể tưới phun là phải có áp lực - áp lực nào phun được 5 ha - theo tui biết chỉ có máy bơm cát sang lấp nền mới đi được đoạn đường 5 ha mà nó phải nằm trên đường thẳng - nói chung là ko dưới tiền tỷ - liệu bao lâu bác lấy vốn
3 - Các góp ý của ae cũng hay nhưng ko khả thi chút nào
Chạy xe tưới cây - xe + máy tưới cũng 7 8 trăm triệu - 1 người chạy - 1 người tưới - chỉnh áp lực bao nhiêu? , tưới xa được thi mấy cây gần bay gốc luôn à - ben đầy xe nước chạy số 1 leo dốc tưới cây à
Đàoh ệ thống đồng mức đào kiểu nào - nước bao nhiêu cho đủ, trên đồi mà có nước chắc dưới đồi lũ lụt luôn quá - đào đất chắc hết 1 năm luôn quá
Đầu tư máy bơm - thuê người - mua ống - thôi bác cứ để mùa mưa trồng lại cây mới rẽ hơn nhiều
Hệ thống tưới ống thì quá xa và quá cực khổ - lúc bác cuốn ống ko khéo làm bật gốc cây cũng nhiều đấy - nhưng cũng là cách hay nhất trong các cách làm ở trên

Em nói thật - cho dù có mưa xuống cũng chỉ sống được 1000 cây thôi - Bởi vì cách trồng ko hiệu quả

Em khuyên bác nếu có khả năng tưới đẩm nước được - chắc ăn sống được mấy trăm cây thì bác nên tưới cho chắc ăn mấy trăm cây đi - cố tưới cho nhiều mổi cây 1 it - ko được gì đâu bác à - Sống chắc ăn mấy trăm cây ngay nguồn nước là bác đả thành công rùi - ông làm chung cũng nể bác lắm rùi.

Cách trồng như thế nào hiệu quả ( ko chết quá 3% ) - Cách làm hệ thống tưới như thế nào là tiết kiệm chi phí tối đa - mà hiệu quả và thực tế - giảm 1 năm sức lao động của bác thì em xin để lại

Nếu bác hiểu những gì em nói thì em nói tiếp - Còn ko thì chúng ta chẳng có duyên.

Chào bác !

Last edited by a moderator:
??. Điều kiện đất của bác với đất đồi mà có nguồn nước tự chảy là ao ước của bao nhiêu nông dân trồng các loại cây công nghiệp đó.
Chúng tôi trồng cà phê tiêu bây giờ phải đầu tư rất nhiều tiền của cho khâu tưới đó: mỗi đám đất phải đầu tư đào giếng vài ba chục mét sâu. còn khoan thì phải cả trăm mét sâu đấy. Rồi còn phải chung nhau lắp bình hạ thế kéo lưới 3pha về rồi bơm rồi ống + công tưới.Nói tóm lại là đầu tư tốn kém rất nhiều. Vậy mà vào cao điểm những năm khô hạn phải chia nhau tranh thủ tưới cả ban đêm nữa mới mong có thu hoạch.
Vậy mà với điều kiện của bác nguồn nước gần như cho không có sẵn mà để vườn cây chết khô thì thậm vô lý.
Trước mắt bác đầu tư thêm một máy bơm dầu nhỏ thôi (cở 4 sức ngựa) để tưới các phần đất ở trên cao cho nhanh hơn. Còn dưới thấp thì sức nước tự chảy dư sức tưới. Tưới không kịp thì thuê thêm người. Cây còn nhỏ nên mỗi lần tưới cũng không cần tưới quá nhiều tiến đọ tưới sẽ nhanh hơn, vậy là bảo đảm quay vòng tưới kịp. Nếu tạo được điều kiện tủ ẩm gốc cây thì chu kỳ tưới sẽ dài hơn cũng tiết kiệm được công tưới nữa.
Xong vụ này sẽ nghiên cứu đầu tư hệ thống tưới bài bản hơn. Kể cả sử dụng phương pháp tưới nhỏ giọt hay tưới béc trong tương lai nếu chịu khó nghiên cứu kỹ tôi bảo đảm máy móc và ống đã đầu tư bây giờ vẫn tận dụng tốt không bỏ phí đâu.
Giả sử người làm chung với bạn có cách tính như bác lecongtuananh trình bày thì tôi cho rằng ông ấy đã tính chưa đúng chưa đủ vì chỉ mới tính tiền giống mà thôi
Phải tính thêm công đào hốc + công trồng cây = 3000
Phải tính tiền phân bón + công chăm sóc + thuốc = 5000
Và điều quan trọng hơn cây mới trồng thì phải chăm sóc như chăm con đỏ. Cây đã qua một năm thì chăm sóc nhàn hơn. Đồng thời qua mùa khô này tới kỳ sinh trưởng mùa mưa nó sẽ nhanh chóng phát triển thành quả cực khổ tưới tắm trong mùa khô này sẽ được đền đáp khi bác thấy vườn cây nhanh chóng từng bước hình thành mang niềm vui và sự tự tin đến sớm một năm thay vì phải bắt đầu lo lắng cho lũ "con đỏ" từ đầu. Điều này tôi chắc chắn bác sẽ thấm trong năm tới khi bác dặm lại những cây đã chết. Bác sẽ thấy một đối chứng sinh động.
Lại nữa nếu bỏ vườn cây năm nay sang năm trồng lại có trốn mùa tưới được không???.hay lại phải bắt đầu lo lắng từ đầu??
Tính như vậy tôi nghĩ chẳng nên làm nông. Dầu chỉ coi là làm tay trái.
Trừ khi bác không vừa ý với giống cây trồng năm nay thì nên thay đổi.
Vài điều góp ý. Chúc bác thành công

Xem thử cái này đi bác !

Agriviet.Com-download_Gu%25E1%25BB%2593ng_n%25C6%25B0%25E1%25BB%259Bc.jpg

Last edited:
nước đầu nguồn mình kéo về củng hơi mạnh nếu bóp đầu ống nhỏ lại thì có thể phun xa tầm 10m
Thế thì nó có thể tưới cho tất cả các cây ở tầm cao 3 mét,
mặc dàu đồi núi thế nào. Trước mắt, bạn có thể dẫn đường
ống nước đi đến các độ cao đó trở xuống. Còn các cây trồng
cao hơn độ cao đó, thì hy sinh đi. Sau đó, chỉ việc về nằm
ngủ.

Giả sử người làm chung với bạn có cách tính như bác lecongtuananh trình bày thì tôi cho rằng ông ấy đã tính chưa đúng chưa đủ vì chỉ mới tính tiền giống mà thôi
Phải tính thêm công đào hốc + công trồng cây = 3000
Phải tính tiền phân bón + công chăm sóc + thuốc = 5000
Và điều quan trọng hơn cây mới trồng thì phải chăm sóc như chăm con đỏ. Cây đã qua một năm thì chăm sóc nhàn hơn. Đồng thời qua mùa khô này tới kỳ sinh trưởng mùa mưa nó sẽ nhanh chóng phát triển thành quả cực khổ tưới tắm trong mùa khô này sẽ được đền đáp khi bác thấy vườn cây nhanh chóng từng bước hình thành mang niềm vui và sự tự tin đến sớm một năm thay vì phải bắt đầu lo lắng cho lũ "con đỏ" từ đầu. Điều này tôi chắc chắn bác sẽ thấm trong năm tới khi bác dặm lại những cây đã chết. Bác sẽ thấy một đối chứng sinh động.
Lại nữa nếu bỏ vườn cây năm nay sang năm trồng lại có trốn mùa tưới được không???.hay lại phải bắt đầu lo lắng từ đầu??
Tính như vậy tôi nghĩ chẳng nên làm nông. Dầu chỉ coi là làm tay trái.
Trừ khi bác không vừa ý với giống cây trồng năm nay thì nên thay đổi.
Vài điều góp ý. Chúc bác thành công
Vậy đó bác. Đôi khi người ta giở những công thức số học ra để tính toán thấy làm nông nghiệp tưởng dể ăn va vào rồi mới thấy chuyện tính toán của mình là "đếm cua trong lỗ"

Đầu tư kiểu này chắc chết,cái bây giờ là cấp tốc cứu cây con cho qua mấy tháng nắng mùa khô này.
Nếu nước từ đầu nguồn về có độ rốc cao thì bác nên ngăn lại để tạo thành hồ,sau đó bác có thể dùng loại ống nhựa loại 40<49 để xả trực tiếp xuống các béc.
Nếu nước mạnh bác có thể tưới được nhiều béc,nước yếu ta có thể tưới ít béc lại.
Nhưng nói thật với bác là,nếu đầu tư vào béc với diện tích ấy thì 1 đống tiền nữa đó bác.Bác có hình thì up lên để mọi người hiểu rõ địa thế thì sẽ có nhiều ý kiến hay hơn giúp bác.
chả là hiện h e đang trồng 1 vườn cây ăn quả tầm 5 ha
3400 gốc chanh 400 mít thái còn lại linh tinh mỗi thứ 2 30 gốc như xoài ổi chôm chôm bưởi cam sầu riêng
nói thật là em chả có kinh nghiệm gì về trồng trọt nhưng dc người giới thịu nên em đã góp 1 số vốn khá lơn để làm chung với 1 người
lúc mới quen ông này thì ông ta đem bằng khen này nọ nào là nông dân giỏi thành phố blabla nói chung là nhìu lắm
nhưng khi xún giống xong thì ông ta ko thèm quan tâm gì nữa nói chung là coi như vất lun mỗi mình em gồng gánh
tình trạng bây giờ thì đã chết hơn 1000 gốc chanh vì nắng hạn
1 mình em kéo ống tưới hơn 20 ngày mà vẫn ko hết vì đất này nó chia ra nhìu đồi
em định làm hệ thống tưới bằng cái béc phun của anh lại trường vũ nhưng khó nổi là chổ em ko có điện nên ko thể dùng máy bơm
nước thì em kéo ở đầu nguồn về nên ko lo tiền nước e định làm cái tháp nước cao tầm 4 5m gì đó
cho em hỏi là tháp nước cỡ đó có đủ áp lực để tưới bằng mấy cái béc đó ko
bác nào có giải pháp nào tốt thì cho em xin ý kiến
em cám ơn :)
nếu là cây công nghiệp và cây ăn quả thì không nên tưới phun đâu, với lại cao 4 - 5 m thì không đủ áp lực để tưới.
bạn nên nghiên cứu cách tưới theo ống, thực ra cách này đầu tư hơi nặng vốn chút xíu thôi. nhưng hiệu quả rất cao và tiết kiệm công lao động rất nhiều đó. bạn chỉ cần có đường ống chính lớn tới các đường ống con nhỏ, sau cùng là ống nhỏ cỡ bằng chiếc đũa tưới trực tiếp vào từng gốc là OK rồi. chúc thành công

Back