Hỏi đáp Nhờ các tiền bối giúp về cách ấp trừng gà

• Thread starter Tuangmd
  • Ngày gửi
Sau nhiều ngày mày mò tự làm được cái máy ấp trứng ,chuẩn bị cho lô trứng đầu tiên nhưng trong người chả có tí kinh nghiệm nào cả nên hôm nay mới lên diễn đàn mong các tiền bối đã có kinh nghiệm chia sẻ giúp đở em để ấp thử lứa trứng đầu tiên, nhưng khổ nổi là chổ em thường xuyên mất điện lúc thì cả ngày , lúc thì 1 tiếng đồng hồ, nhung em thì không có máy phát, liệu trong chu kì ấp mà cúp điện thì trứng có bị hư không , mong mọi người giúp em với

Mất điện 1-2h thì k sao bạn ak , chứ mất cả ngày thì ít nhiều cũng ảnh hưởng . Như đợt vừa rồi máy của mình gặp phải 2 ngày mất điện trong quá trình ấp , làm gà con nở hơi chậm và độ đồng đều kém ! - đôi lời chia sẽ với bạn

Tôi để ý tìm hiểu máy ấp trứng đã mấy năm nay,
nhưng thực sự chưa bắt tay làm máy nào cả. Rất
muốn học tập bạn kỹ thuật từng bộ phận, và thiết
kế tổng thể của bạn.

Ngoài máy ấp trứng ra, một điều kiện rất quan
trọng mà bà con không mấy để ý. Đó là nhiệt độ
và độ ẩm bên ngoài máy ấp trứng. Tôi đề nghị
đặt máy ấp trứng trong một buồng giữ nhiệt độ
và độ ẩm ổn định, thì máy ấp trứng làm việc tốt
hơn, có thể đảm bảo 100%.

Ví dụ, làm 2 buồng ở bên trong nhau, và máy ấp
trứng để trong buồng trong cùng. Các buồng không
cần làm kiên cố và đắt tiền. Ví dụ buồng ngoài
cùng làm bằng nhà tre vách đất, căng nilon trong
suốt làm mái. Buồng trong cũng vậy, nhưng có thể
bằng bìa cát tông. Nếu có tiền thì xây gạch càng
tốt. Mái nilon trong suốt giúp cho nâng cao nhiệt
độ bên trong vài độ so với bên ngoài. Ở Hà Nội,
vào mùa hè, nhiệt độ lên 40 độ thì bên trong cao
quá làm trứng ung hết. Trường hợp ấy thì phải
đóng cửa buồng ngoài cho kỹ, rồi đặt khay nước
đá lên nóc buồng trong. Vào mùa đông, ngoài trời
xuống 5-7 độ, thì buồng ngoài nhờ có màng nilon
trong suốt mà ấm hơn, được 10 độ. Buồng này ta
đặt một lò sưởi than, hay sưởi điện, giữ nhiệt
độ 20 độ. Buồng trong giữ 30 độ, bằng nhiệt độ
trung bình ở Sài Gòn. Vậy thì máy ấp sẽ ổn định.

Nếu buồng trong giữ nhiệt độ 35 độ, thì lỡ có
mất điện 1 ngày cũng không sao. Khi mất điện,
ta đốt lò sưởi than, nâng nhiệt độ buồng trong
lên 37 độ thì mất điện vài ngày cũng chẳng sao.
Buồng trong phải đủ rộng, người đi lại thoải
mái xung quanh máy ấp trứng, và có một khoảng
trống đặt lò đốt than mà người có thể đi lại
xung quanh lò đốt than này. Máy đo nhiệt đô
treo trên vách của máy ấp trứng nơi gần lò
than nhất, và một máy nữa treo trên vách máy
ấp trứng nơi xa lò than nhất.

không biết bạn định ấp bao nhiêu trứng mà làm cả cái buồng như vây. tốn kém quá, hãy xem mình ấp với số lượng thế nào đã. Nếu ấp để nuôi trong gia đình và hàng xóm thì không cần. chỉ cần làm máy ấp tầm 100 quả là nuôi nhòe rồi. Ấp cho 3 lứa thì cả xòm nuôi luôn. Mình cũng đã chế tạo máy ấp trứng rồi. tất cả tự động tiền mua vật liệu tầm 1Tr chưa kể công. Đã ấp 1 năm rồi mùa nào cũng chơi được. Vấn đề ở đây là phải chọn trứng đầu vào chuẩn. trong quá trình ấp cũng phải soi trứng. lên kiểm tra hàng ngày. cả về độ ẩm và nhiệt độ. Nếu các bạn cần tư vấn thì alo 0986736907.

Bạn mới làm thì chú ý gộp úm, ấp. Hình dung là dùng lớp vỏ trên của thùng ấp hứng phân và làm khô phân, ấm gà con vừa ấp trên. Gà con nằm trên nền lưới sắt. Lớp trung gian truyền nhiệt nên là kính( ít gà ) để đủ sáng, đủ ấm. B tiết kiệm khá về lâu dài. Về máy ấp thì chỉ cần hạn chế tối đa gió thổi trứng. Đảo tốt là thành công, ngày 1 lần đảo và k cần tạo ẩm nhân tạo.
Vị trí đèn nên là dưới để tiết kiệm năng lượng.

Phương pháp của bạn anhmytran cũng là một ý tưởng hay nhưng quá công phu , chỉ áp dụng cho những xứ lạnh và những lò ấp trứng chuyên nghiệp còn mình thì ít chỉ 50 mái à.Lò mình tự làm tự động đảo trứng nhưng mà lần đầu tiên làm nên chưa có kinh nghiệm, giửa khay trên và khay dưới chênh nhau 1 độ , mình mới tess lại lúc tối khay trên 37,4 còn khay dưới 38,4 , giờ làm sao đây mọi người hướng dẫn mình với, còn nửa chổ mình hay cúp điện buổi sáng 1h, buổi chiều 1h trong 1 tháng cúp cũng 3 ngày như vậy liệu có ảnh hưởng gì đến trứng không, mong mọi người nhiệt tình giúp đở

Bạn phải noi ro lò bạn thế nào, lớn hay nhỏ, có hình thì tốt, để mọi ng có y,nói như vạy cũng chỉ tư vấn cho ban chung chung thôi

Phương pháp của bạn anhmytran cũng là một ý tưởng hay nhưng quá công phu , chỉ áp dụng cho những xứ lạnh và những lò ấp trứng chuyên nghiệp còn mình thì ít chỉ 50 mái à.Lò mình tự làm tự động đảo trứng nhưng mà lần đầu tiên làm nên chưa có kinh nghiệm, giửa khay trên và khay dưới chênh nhau 1 độ , mình mới tess lại lúc tối khay trên 37,4 còn khay dưới 38,4 , giờ làm sao đây mọi người hướng dẫn mình với, còn nửa chổ mình hay cúp điện buổi sáng 1h, buổi chiều 1h trong 1 tháng cúp cũng 3 ngày như vậy liệu có ảnh hưởng gì đến trứng không, mong mọi người nhiệt tình giúp đở

Nhiệt độ giữa các khai của bạn chênh lệch nhau là 1 độ C ( con số này mình đoán là chỉ lúc bạn test nhiệt lúc chưa bỏ trứng , nếu bỏ trứng dzô thì nó chênh nhau còn nhiều nữa ) - Như thế thì bạn chuẩn bị 1 hủ muối tiêu và 1 bó rau râm thêm 1 xị rượu để dành nhé !!!! keke :Dapdau:

Và 1 tháng cúp điện 3 ngày , 1 ngày cúp 1h cũng chẳng sao ( đó coi như là tgian con gà mẹ bỏ ổ đi " dạo " rồi quay lại ấp tiếp ) Nhưng nếu cúp điện lâu hơn thì ít nhiều cũng ảnh hưởng bạn nhé !

Còn vấn đề nhiệt độ của bạn k đồng đều như thế thì "có ấp cũng bằng thừa " . Nên điều chỉnh lại sao cho tất cả các điểm trên 1 khay trứng (cũng như giữa các khay trứng với nhau ) có nhiệt độ chênh lệch thấp nhất có thể ( nhưng k vượt quá 0,5 độ C ) ( máy của mình là 1,1m x 0,8m x cao 1,2m mà nhiệt chênh lệch khi bỏ trứng vào đầy là 0,3 độ C đấy )

không biết bạn định ấp bao nhiêu trứng mà làm cả cái buồng như vây. tốn kém quá, hãy xem mình ấp với số lượng thế nào đã. Nếu ấp để nuôi trong gia đình và hàng xóm thì không cần. chỉ cần làm máy ấp tầm 100 quả là nuôi nhòe rồi. Ấp cho 3 lứa thì cả xòm nuôi luôn. Mình cũng đã chế tạo máy ấp trứng rồi. tất cả tự động tiền mua vật liệu tầm 1Tr chưa kể công. Đã ấp 1 năm rồi mùa nào cũng chơi được. Vấn đề ở đây là phải chọn trứng đầu vào chuẩn. trong quá trình ấp cũng phải soi trứng. lên kiểm tra hàng ngày. cả về độ ẩm và nhiệt độ. Nếu các bạn cần tư vấn thì alo 0986736907.
Anh nguyentronghai có thể chia sẻ kĩ hơn về cách làm lò ấp như anh nói có được không ạ? em cũng đang học hỏi kinh nghiệm ấp trứng gà để mở trang trại nuôi gà? mong anh giúp đỡ!

Mấy hôm nay bận quá không có thời gian lên diễn đàn, tối nay về em úp mấy cái hình lên cho mọi người xem rồi giúp em điều chỉnh sao cho nhiệt độ cân bằng với , em làm mãi mà chả được, kiểu này chắc ăn trứng lộn đã đời rồi hihi

Cái quan trlng nhát là nguồn nhiệt và quạt lại không thay, rat khó tu ván cho bạn

Mới chụp mấy tấm hình mọi người xem góp ý cho mình với

Hôm qua mới cho trứng vào ấp thử 60 quả , nhiệt độ cũng tạm ổn , chênh nhau 0.3 độ, mình đặt nhiệt độ ấp 37 phòng lúc quán tính nhiệt cao không kiểm soát được, độ ẩm là 50% ,anh em ai có kinh nghiệm gé qua hướng dẫn mình với nhé

nhiệt độ 37 độ là hơi thấp đấy bạn ak , vì đây là ngưỡng " Min " , bạn phòng quán tính nhiệt tăng , nhưng chính điều này sẽ làm cho bạn gặp phải quán tính nhiệt giảm !!!!

Và độ ẩm 50% là hơi thấp đấy , tốt nhất 60-65% là ok nhất cho dù bạn ấp đa kỳ !!!!

Back