NHỜ TƯ VẤN HƯỚNG NGHIỆP CHĂN NUÔI

• Thread starter Hoami_dvl
  • Ngày gửi
chào tất cả anh em bà con Agriviet.

em (cháu) xin tự giới thiệu em tốt nghiệp đh được 4 năm, hiện đang làm cho 1 cty liên doanh với mức lương hàng tháng là 28tr và xa nhà, 1 năm đc về thăm nhà 2 lần, hiện chưa lập gia đình.

ở quê ngoài Bắc tỉnh Nam Định nhà em có 1 mẫu ruộng cấy lúa, 3 sào vườn gần nhà, 1 xưởng để không diện tích 150m2, điện nước đầy đủ sạch sẽ gần nhà, tk em có 400tr tiền mặt. Em rất mê chăn nuôi, trước khi học ở nhà em đã tham gia nuôi gà đỏ, gà trắng và lợn công nghiệp cùng bố mẹ, nhưng ko thấy có lãi và vất vả quá, thanh toán cám cho cửa hàng cám gần như hết( giai đoạn năm 2003-2012)

vâng em giới thiệu rất chi tiết và đầy đủ như thế để anh em cô bác có cái nhìn toàn diện về điều kiện cơ sở vật chất của em và gia đình, hiện tại e đang muốn bỏ việc để đi theo đầu tư vào chăn nuôi theo hướng công nghiệp, ý là mọi thứ vào quy củ quy trình chứ ko kiểu tự phát manh mún như truyền thống gia đình vẫn làm. thực sự thì bản thân e cũng rất thích nuôi bò, và có thời gian công tác tại các tỉnh phía Nam nước bạn Lào, bên đó thấy bò nhiêù và giá rẻ, ko biết liệu có đưa về bên mình chăn nuôi đc không và có vướng thủ tục pháp lý gì ko.

vậy qua đây mong ae nào đi trước có cái nhìn toàn diện tư vấn sử dụng nguồn lực sao cho hợp lý và hiệu quả. mơ ước của em là có 1 trang trại chăn nuôi bò, nhìn các mô hình trên mạng của các bác thành công mà ham quá nhưng ko biết bắt đầu từ đâu. Mong ae bà con tư vấn giúp, xin chân thành cảm ơn.

Last edited by a moderator:
Với mức lương đó thì yên thân làm đi bạn,đừng bon chen làm gì cho khổ,chăn nuôi không đơn giản đâu,mình cũng đam mê giống bạn bây giờ thì dỡ khóc dỡ cười cũng vì cái đam mê.

Với mức lương đó thì yên thân làm đi bạn,đừng bon chen làm gì cho khổ,chăn nuôi không đơn giản đâu,mình cũng đam mê giống bạn bây giờ thì dỡ khóc dỡ cười cũng vì cái đam mê.
dạ vâng thank bác đã góp ý, em muốn làm cái mà có thể tạo công ăn việc làm cho ae nữa, em làm bên địa chất đi quoanh năm suốt tháng cũng buồn, muốn về làm theo đuổi đam mê và cũng là muốn có cái gì ổn định lâu dài ở quê nhà ạ
bác có thể chia sẻ chút bác đang chăn nuôi gì ko ạ

bạn nên suy nghĩ lại đi, mình 28t cũng đang làm trang trại nuôi lợn thịt đây, nhưng ko ăn thua ,,

bạn nên suy nghĩ lại đi, mình 28t cũng đang làm trang trại nuôi lợn thịt đây, nhưng ko ăn thua ,,
dạ vâng, thank bác, em còn gần 1 năm nữa để suy nghĩ nên tiếp tục công việc hay theo đuổi đam mê, thực lòng thì rất ham làm trạng trại rồi ạ, bác làm trại lợn thịt quy mô thế nào ạ

28 củ/tháng là ngon rồi. Bạn tính cho kỹ chứ mấy sào đất ở quê nếu đầu tư nông nghiệp khó kiếm nổi 28 củ lắm đó. Mà bạn hiện ctac ở đâu. Nếu đam mê chăn nuôi bạn nên đi tham quan 1 chuyến

28 củ/tháng là ngon rồi. Bạn tính cho kỹ chứ mấy sào đất ở quê nếu đầu tư nông nghiệp khó kiếm nổi 28 củ lắm đó. Mà bạn hiện ctac ở đâu. Nếu đam mê chăn nuôi bạn nên đi tham quan 1 chuyến
Dạ vâng bác. E nếu có thể làm đc thì chắc chắn phải thuê hoặc mua thêm đất nông nghiệp chứ 1 mẫu đất thù e hơi khó để mở rộng. Cái em muốn giúp là hướng đi. Có hướng đi đúng đắn thì mọi việc mới trôi chảy đc ạ
P/s e đi mấy nước đông nam á, nơi nào rừng rú chưa có dấu chân người thì có mặt tụi em, cực lắm ạ

Dạ vâng bác. E nếu có thể làm đc thì chắc chắn phải thuê hoặc mua thêm đất nông nghiệp chứ 1 mẫu đất thù e hơi khó để mở rộng. Cái em muốn giúp là hướng đi. Có hướng đi đúng đắn thì mọi việc mới trôi chảy đc ạ
P/s e đi mấy nước đông nam á, nơi nào rừng rú chưa có dấu chân người thì có mặt tụi em, cực lắm ạ
Vậy bạn là dân trắc địa à, hoặc là dân lâm nghiệp của các dự án bảo tồn. Nếu gần Bình Dương thì mời bạn ghé thăm cơ sở của mình. Biết đâu giúp ích cho bạn

Vậy bạn là dân trắc địa à, hoặc là dân lâm nghiệp của các dự án bảo tồn. Nếu gần Bình Dương thì mời bạn ghé thăm cơ sở của mình. Biết đâu giúp ích cho bạn
dạ em làm bên Địa chất bác à, Cty e lại ko làm mấy tỉnh miền Nam bác ạ, cơ sở bác làm về gì vậy ah, xa quá bác up cho ae xem qua cơ sở bác đc ko ạ, thank bác

Back