Nhờ tư vấn làm trang trại

• Thread starter songlaslc
  • Ngày gửi
Mình có 2ha đất đồi dự định làm trang trại,mình định nuôi gà thả vườn và trồng cây ăn quả. Rất mong được sự tư vấn của những người có kinh nghiệm, gà thả vườn nên nuôi loại gà nào, mua giống ở đâu?, và nên trồng cây gì để có hiệu quả. Mình ở Đà Nẵng mong mọi được sự chỉ dẫn của mọi người.

mình có cung cấp gà ta giống đây bạn liên lac nhé.gà mình chủ yếu là giống gà địa phương ở quảng nam.có thể gặp nhau ở DN cũng được.hiện mình ở hòa khánh

Mình có 2ha đất đồi dự định làm trang trại,mình định nuôi gà thả vườn và trồng cây ăn quả. Rất mong được sự tư vấn của những người có kinh nghiệm, gà thả vườn nên nuôi loại gà nào, mua giống ở đâu?, và nên trồng cây gì để có hiệu quả. Mình ở Đà Nẵng mong mọi được sự chỉ dẫn của mọi người.
Cây ăn quả mình thấy 2 cây có giá trị kinh tế rất cao,tuổi thọ rất cao ,dinh dưởng nhiều,cũng là loại cây đang thịnh hành. Đó là cây sầu riêng và cây măng cụt.Cây măng cụt sống trên 100 năm càng về già trái càng nhiều và càng ngon ,cây sầu riêng trồng ăn trộm không dám hái vì chỉ rụng vào ban đêm thôi ,nhưng không biết đất của bạn có phù họp với 2 cây này không?Sầu riêng nếu loại thường thì không có kinh tế cho lắm nhưng loại hạt lém ,cơm vàng ...thì giá rất cao và đắc hàng lắm. Cây măng cụt thì khỏi chê, trái của nó rất ngon, và không bao giờ thấy đủ cung cấp cho thị trường.Bạn nên xem lại 2 cây này nha ,sầu riêng mua giống ở dâu cũng có ,măng cụt quê hương của nó ở Cầu ngang,chợ búng,, lái thêu, tỉnh bình dương,người ta trồng rất nhiều

Last edited by a moderator:
Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình, rất mong được sự góp ý của tất cả các bạn.

hình như sầu riêng và măng cụt không hợp với thổ nhưỡng ở Đà nẵng đâu...bạn nên nghiên cứu kỹ nền đất và khí hậu để ở nơi bạn để tìm loại cây trồng cho phù hợp...thân...

Theo mình bạn nên trồng mít, mít phù hợp với đất đồi, không cần chăm sóc nhiều, mau lớn, mau có trái, gà cũng rất thích sống trên cây mít và ăn sơ, múi mít. Vườn nhà mình trồng rất nhiều thứ cây, nhưng mình để ý gà chỉ chọn mít và xoài để leo lên ngủ. Ngoài ra bạn có thể trồng thêm khế, ổi, sari vì gà cũng rất thích ăn trái các loại cây này và những cây này cũng dễ trồng nữa.
Chúc bạn thành công.

tư vấn làm trang trại

trước đây mình đã nuôi gà thả vường, số lượng lên đến cả 1000 con nhưng giờ không làm nữa mà giao lại cho anh trai làm.
gà thả vường giá trị rất cao, thị trường ưa chuộn mà lại dễ nuôi hơn gà công nghiệp
nếu bạn có điều kiện thì ra Huế một chuyến gặp anh trai mình ( số đt: 0914620987. A. Nhân) ảnh có rất nhiều kinh nghiệm trong việc nuôi gà thả vường và còn chế tạo được cả mấy ấp trứng gia cầm quy mô nhỏ giành cho hộ gia đình và những nhu câu như bạn vậy đó.
bạn thử gặp trực tiếp và trao đổi thử coi, có nhiều điều bổ ích lắm đó
chúc bạn thành công
---------------
à quên! thời tiết ở đà nẵng không thích hợp để trồng cây ăn quả đâu, hơn nữa giá trị của cây ăn quả theo thời điểm, có thể tại thời điểm bạn trồng giá trị rất cao nhưng khi cây có thể thu hoạch được thì giá trị quá thấp. tốt nhất là chăn nuôi thôi. hiện nay có những giống vật nuôi giá trị kinh tế rất cao như trĩ đỏ, nhím, heo rừng...bạn nên nghiên cứu lại. nhưng cũng phải cảnh báo trước là chăn nuôi khổ lắm đó nha, tính tình phải cẩn thận nữa và đặc biệt làm nông nghiệp là phải có đam mê. nếu bạn có được những phẩm chất đó rồi thì bạn chắc chắn sẽ thành công thôi

Last edited by a moderator:
em thấy thế này. bác nên trồng mít nghệ. trồng cây chè khổng lồ làm thức ăn nuôi dê, thỏ. .kết hợp với nuôi gà.ht0977

Theo em thấy, bác nên trồng cây chuối, nhất là chuối bà lùn với chuối cúng, 2 loại này thị trường tiêu thụ luôn sãn có, thu hồi vốn nhanh, giá trị cao. Còn con nuôi, em nghĩ bác nên nuôi theo hướng công nghiệp, còn nuôi gà thả vườn chỉ để cho vui thôi, heo rừng cũng vậy, không làm quy mô được mà thời gian thu hồi vốn lại lâu. Ban đầu, bác mà chưa rành về kỹ thuật thì phải thử nghiệm chán chê, chưa kể chất lượng con giống, làm theo kiểu gà thả vườn, heo rừng khó thành công nhanh. Nếu muốn bác nên tìm hiểu mấy món đặc sản khác, như nuôi bò cạp chẳng hạn,... vì chưa ai nuôi mình nuôi mới lời.

Anh nên làm trang trại nuôi đông vật hoang giả như: nhím, don, dúi..... tuy anh chon lựa vật nuôi. rẻ nuôi và ít bạnh tật và đầu ra sản phẩm tương đối thuận lợi.

===================
Minh xin góp 1 vài ý nha, Bác nghiên cứu có phù hợp không nha.
1/ Đất đồi rất phù hợp trồng cây Moriga, cây rất nhanh lớn, làm thuốc ......... còn rất nhiều ứng dụng khác.
2/ Nuôi Gà thì Bác nghiên cứu nuôi Gà tre. Hiện nay rất có giá trị.
Chúc Bác thành công.

cung tuy vao loai dat nua cho. noi chung la nen trong cay nao ma phu hop voi loai dat cua bac day la hop nhat

toàn la bàn ra tán vao xam xi. Co thu hach toan kinh te chua ma tra loi gi dau khong

Như vậy bác nên ghi topic là cần tư vấn nuôi gà thì hợp lý hơn :)

nếu có điều kiện em nghĩ bác nên nuôi gà chọi .;)
2ha đất mà nuôi gà chọi thì vô địch rồi đấy bác ạh !
theo em biết các giống gà chọi ở Bình Định và Bến Tre cũng có tiếng lắm đấy .Ở Miền Tây mà nghe gà Bến Tre thì ai cũng muốn có vài con đấy bác ạh nhung không phải ai cũng có đâu !

Back