những loại cỏ dành cho thỏ

• Thread starter thanh tịnh
  • Ngày gửi
chào các bác , em tên tịnh rất mê chăn nuôi dạo gần đây thì đã bỏ phố lên rừng, hiện nay em đang nhắm tới con bò sữa nhưng vì chưa có vốn nhiều nên đành lấy ngắn nuôi dài,em đang định đầu tư vào con thỏ để thực hiện ước mơ của em, xin hãy tư vấn giúp em. em có 1 mảnh đất ở củ chi 5 công đất nên trồng những loại cỏ nào cho thỏ ăn mà có thể ích công chăm sóc và cung cấp cho thỏ dinh dưỡng tốt nhất, xin cảm ơn các tiền bói.

có vườn rộng thì thả rông đi bạn , thịt thỏ nặng ký và dai ngon hơn , rào lưới cao cao đễ mèo vào , trồng cỏ vài tháng rồi thả dô .

thả rông vậy khó kiểm soát dịch bệnh lắm bác à em đang làm lồng sắt nhốt theo kiểu công nghiệp thấy dễ quản lý hơn dù sao cũng thak bác cho ý kiến.

có vườn rộng thì thả rông đi bạn , thịt thỏ nặng ký và dai ngon hơn , rào lưới cao cao đễ mèo vào , trồng cỏ vài tháng rồi thả dô .
Thả rông thì rất là tốt, về nhiều mặt, ít tốn công chăm sóc, thỏ đẻ nhiều, nuôi con giỏi, nhất là chất lượng thịt cao.... Nhưng có bất lợi là, khó kiểm soát dịch bệnh nếu có xảy ra,
Nếu nuôi theo lối thả bán hoang dã, tôi xin góp bạn vài ý ;
-Không nên nuôi thỏ giống ngoại; Vì con giống ngoại không phù hợp với môi trường hoang dã của Việt nam
-Không nuôi giống mà đã được tuyển chọn thuần lâu đời, vì nó quên đi cái bản năng hoang dã của nó
-Không nên nuôi giống có màu lông trắng tuyền: Vì màu này dể làm mồi cho những con vật săn mồi, và rất bẩn.
_Giống chọn nuôi bán hoang dã tốt nhất là giống thỏ màu lông tối, như màu mướp, vá, .... Tốt nhất là bạn nên tìm mua giống thỏ rừng Việt Nam, từ những thương lái hay ngay người đánh bắt. Thỏ rừng Việt Nam hiện giá của nó rất cao so với thỏ, đã được nuôi. Nuôi bán hoang dã với thỏ rừng là thuận lợi hơn nuôi thỏ đã nuôi công nghiệp. Phải phân đất nuôi thỏ ra ít nhất 2 vùng, 3 vùng trở lên tốt hơn. Trong thời gian nuôi, thỏ ăn sạch sẽ cây, cỏ trong vùng này , mình chuyển qua vùng khác, để cây cỏ kịp thời mọc lại. Luân chuyển vùng như thế, tránh bị ô nhiễm, dịch bệnh, cùng lúc thu tỉa, kiểm tra, và cho cỏ có thời gian mọc lại..
-Điều nên nhớ là thỏ ăn rất tàn bạo đó, cây cỏ gì chúng cũng gậm hết cả nếu thiếu. Nuôi thỏ 1 vùng nhất định nếu vùng đất đó hẹp, thỏ sinh sản nhiều, sẽ biến vùng đó thành vùng đất trắng đấy bạn à.

-

chào các bác , em tên tịnh rất mê chăn nuôi dạo gần đây thì đã bỏ phố lên rừng, hiện nay em đang nhắm tới con bò sữa nhưng vì chưa có vốn nhiều nên đành lấy ngắn nuôi dài,em đang định đầu tư vào con thỏ để thực hiện ước mơ của em, xin hãy tư vấn giúp em. em có 1 mảnh đất ở củ chi 5 công đất nên trồng những loại cỏ nào cho thỏ ăn mà có thể ích công chăm sóc và cung cấp cho thỏ dinh dưỡng tốt nhất, xin cảm ơn các tiền bói.
thỏ rất dể ăn bạn ạ!
nhưng bạn nên trồng nhiều loại rau và cỏ dại nếu có thể, nhằm giúp thỏ thay đổi khẩu vị và làm thuốc trị bệnh cho thỏ luôn, trong số đó bạn nên trồng thêm cây hoa vạn thọ, cây này trị bệnh khó tiêu cho thỏ đó. Khi nào thấy nó chán ăn, lông xù lên thì cho ăn vào tí là khỏi liền ( nếu không có thể dẫn đến chết thỏ đó) chúc bạn thành công với đam mê của mình hen.

Ngoài rau lang, rau muốn, cỏ ra... Phải trồng 1 vài cây thấp, dạng lùm bụi. Và bạn đừng quên trồng cây chùm hôi nhé. Cây chùm hôi thỏ rất thích ăn và cũng là 1 loài cây có ích cho sức khỏe của thỏ.

Chè là to + các giống cỏ + cây tầm vông + khoai lang + Rau muống ngoài ra thì cắt cỏ tự nhiên cùng cây Xuyến chi ( hoa cứt lợn) Cho ăn đa dạng cỏ vì mỗi cái nó có 1 tác dụng khác nhau. Còn nuôi thì nên tập trung và quy mô đừng thả hoang dã bạn ak. Cực kì khó kiểm soát ( hok phải dịch bệnh đâu) như đồng huyết, hok đủ VTM nên con hok đạt này.... chưa kể chó mèo chuột...Thịt thì có ngon hơn chút nhưng hiệu quả kte quá thấp. Nuôi chơi bời thì hoang dã đc.

Ngoài các loại rau, cây các bác đã kể, bạn có thể cho thỏ ăn thêm các loại cây, dây họ đậu (đậu ma, đậu rồng, đậu phộng,...) vì những loài họ đậu rất giàu đạm nên cũng là món ăn khoái khẩu của thỏ. Ngoài ra để bổ sung vitamin và khoáng chất, định kỳ bạn có thể bổ sung thêm thức ăn họ củ (cải đỏ, khoai lang).
Chúc bạn sớm thành công để đạt được ước mơ của mình.

thả rông vậy khó kiểm soát dịch bệnh lắm bác à em đang làm lồng sắt nhốt theo kiểu công nghiệp thấy dễ quản lý hơn dù sao cũng thak bác cho ý kiến.
thỏ rất dễ nuôi, cỏ gì cũng ăn. bạn nên chọn giống cỏ phát triển tốt ở nơi đó,
dể tìm hoang dại càng tốt cắt về cho thỏ ăn nuôi như vậy sẽ hiệu quả hơn. trong co mat nhieu cong lam. chúc bạn thành công!

theo như dự định thì em sẽ trồng vao6 và vài loại cây họ đậu ,khoai lang như vậy sẽ nhiều chủng loại cho thỏ cũng để trồng thực tế các loại cỏ mới thử nghiệm xem sao.

Bạn nên nuôi chuồng dể kiểm soát hơn nuôi thả vừa khó khiểm soát với lại thả lang thỏ phá lắm , mình có trồng rau lang và cỏ ở mảnh đất 100m thả thử mấy cặp nó phá quá trời rau lang ăn ko bao nhiêu mà nó chỉ moi củ cắn rể chết hết rau mình gét quá bán dẹp hết thỏ luôn.

nên nuôi giống thỏ newzillang hay loại thỏ lai nhỉ giống thuần new sợ ko thích hợp khí hậu lại cho ra năng suất kém thì toi

nên nuôi giống thỏ newzillang hay loại thỏ lai nhỉ giống thuần new sợ ko thích hợp khí hậu lại cho ra năng suất kém thì toi
Nhờ nhiều người nuôi sợ nên người nào gan thì làm giàu =)). Nắm được thị trường. Nói thế chứ khó phải học, chứ khó thì bỏ cũng như không.
Mới nuôi thì nuôi thỏ lai lấy kinh nghiệm. Nếu chỉ chuyên nuôi thịt, cung ứng vòng vòng thì cứ thé là đạt. Muốn xa hơn (như nuôi nguyên liệu sản xuất thuốc, thực phẩm vào siêu thị, xuất khẩu...) thì con giống chuẩn là thiết yếu

Bạn nuôi giống nào củng được , quang trọng là con giống bố mẹ phải đạt 3,5 kg trở lên ,thì khi ta nuôi thịt thỏ con mới mau tăng trọng được
Bạn nên chọn con giống đừng xa nơi minh chăng nuôi quá , để phù hợp với điều kiện khí hậu
chúc bạn thành công.

Back