Những tháng cuối năm ,gà hay bị crd

• Thread starter boycaygao
  • Ngày gửi
trong những tháng cuối năm, thời tiết ngày và đêm chênh cao ( miền nam) , hầu hết những đàn gà chăm sóc không tốt sẽ bị CRD, và kế phát thêm một số bệnh, vậy chúng ta xử lý như thế nào,
bước 1: sát trùng chuồng trại sạch sẽ
bươc 2: buổi tối che chắn cho đàn gà( hạ bạt) nếu lạnh quá có thể thêm chụp sưởi hay bóng đèn 200w
bước 3: bổ sung vitamin C , điện giải
bước 4:gà chưa bệnh phòng bằng kháng sinh, nếu gà bệnh thì chửa lun
bước 5: các bạn có thể mua trái bồ kết về xong chuồng( đơn giản mà hiệu quả)
chúc các bạn thành công.

em thêm tí dân gian : ở vùng đồi gò rất nhiều cây dầu chổi ( cây làm chổi rang) cắt về phôi khô, lấy lá, vào buổi chiều trước khi gà lên chuồng thả bạc toàn chuồng rồi đốt lá cây dầu chổi, sau đó mở toan cho thông thoáng trước khi gà lên chuồng, tinh dầu chổi có vị bạc khà giúp gà tránh được các bệnh về hô hâp.

trường hợp mà bị thì dùng ngay timico crd là khỏi ah

trại mình nuôi cũng kỷ lắm, nhưng cứ tới mùa này là bị ah, ô nào bị thì mình cho uống timi crd khoảng 3 ngày là khỏi và không bị tái lại nữa, công nhận nhóm kháng sinh thế hệ mới này hay thiệt, còn ô nào mà chưa bị thì mình cũng phòng bằng thuốc này với liều thấp là thấy không bị nữa, bí kiếp này là mình được người khác giúp đó, chứ trước đây mình rất lao đao vì nó,
nếu ai cần giúp đỡ thì mình sẵng sàn chia sẽ 0914213600

trong những tháng cuối năm, thời tiết ngày và đêm chênh cao ( miền nam) , hầu hết những đàn gà chăm sóc không tốt sẽ bị CRD, và kế phát thêm một số bệnh, vậy chúng ta xử lý như thế nào,
bươc 2: buổi tối che chắn cho đàn gà( hạ bạt) nếu lạnh quá có thể thêm chụp sưởi hay bóng đèn 200w
chúc các bạn thành công.

Bạn cho hỏi xong trái bồ kết liều lượng thế nào, chuồng 50m2 thì mình dùng bao nhiêu?

Thanks !

bài viết hay , bài viết này mọi người lên áp dụng đặc biệt là miền bắc , à em có thệm một tí thông tin , qua thời gian tìm hiểu về đông y em thấy củ tỏi rất tốt để phòng bệnh cho gà nhưng đạc biết là nó có tác dụng đáng kể lên lên hệ miễn dịch của gà , , thông tin rất dài em up tài liệu đó lên đây để mọi người tham khảo nhé
<o:p> </o:p>
Hiện nay, chăn nuôi gia cầm rất phát triển, ước tính huyện Mỏ Cày nam số lượng đàn khoảng 1 triệu con, đem lại thu nhập khá cao cho người chăn nuôi, một số hộ đã xóa được nghèo nhờ chăn nuôi gà. Song song đó là tình hình dịch bệnh phức tạp, một trong những bệnh phổ biến và ảnh hưởng không nhỏ đến bà con chăn nuôi gia cầm là bệnh viêm hô hấp mãn tính (CRD). Bệnh có tỷ lệ lây nhiễm rất cao: ở đàn gà giống từ 10-15%, gà thịt 30-40%, gà đẻ 70-80%. Bệnh CRD ở dạng mãn tính, mặc dù tỷ lệ chết không cao, chỉ từ 5-7%, nhưng thiệt hại do bệnh gây ra rất lớn. Ðàn gà bị nhiễm bệnh giảm tỷ lệ tăng trọng 10-30%, giảm tỷ lệ đẻ trứng 10-12%. Một trong những biện pháp phòng bệnh CRD hiệu quả nhưng không ảnh hưởng đến tốc độ lớn của gia cầm, như cách thường sử dụng của bà con là dùng kháng sinh, thì việc bổ sung tỏi phòng bệnh gia cầm đang được bà con áp dụng phổ biến.<o:p></o:p>Tỏi có tác dụng đáng kể lên hệ thống miễn dịch, giúp tăng hoạt tính các thực bào lympho, có tính kháng khuẩn (ức chế 70 loại vi khuẩn gram (–) và gram (+)), kháng virus (cúm, cảm lạnh, lở mồm long móng), diệt ký sinh trùng và nguyên sinh động vật (giun đũa, giun kim, giun móc, lỵ amid), phòng tránh tốt các rối loạn men tiêu hóa, nhiễm khuẩn dạ dày ruột, chống các bệnh đường hô hấp. Ngoài ra tỏi còn giúp tăng hiệu lực kháng sinh vì thế tỏi sẽ giúp tăng hiệu quả của kháng sinh trong việc điều trị bệnh CRD.<o:p></o:p>Để giúp người chăn nuôi mạnh dạn sử dụng tỏi phòng bệnh CRD, năm 2010 tập thể trạm Khuyến nông Khuyến ngư Mỏ Cày Nam đã thực hiện thí nghiệm “Sử dụng tỏi phòng bệnh gia cầm”. Phương pháp thực hiện thí nghiệm: Chia đàn gà làm 2 lô, mỗi lô 500 con với điều kiện môi trường sống giống nhau. Trong đó:<o:p></o:p>* Lô1: sử dụng vitamin C + B complex + điện giải cho uống mỗi ngày.<o:p></o:p>* Lô 2: sử dụng rượu tỏi pha nước cho uống lúc gà được 7 ngày tuổi, 2 ngày uống 1 lần với liều: 60ml rượu tỏi pha trong 10 lít nước uống cho 200 con gà con (dưới 2 tháng tuổi) hoặc 100 con gà lớn (trên 2 tháng tuổi). Các ngày còn lại vẫn sử dụng vitamin C + B complex + điện giải. Vỏ tỏi còn lại treo ở các góc chuồng để khử mùi hôi.<o:p></o:p>Sau 4 tháng thực hiện kết quả như sau: Sử dụng tỏi giúp hạn chế bệnh đường hô hấp mãn tính trên đàn gà, giảm được chi phí thuốc, tỷ lệ chết, nâng cao hiệu quả chăn nuôi:<o:p></o:p>+ Giảm tỷ chết, loại thải: từ 14% xuống còn 2%<o:p></o:p>+ Giảm chi phí thuốc: 445đ/con<o:p></o:p>+ Thời gian xuất chuồng sớm hơn: 15 ngày.<o:p></o:p>+ Trọng lượng xuất chuồng cao hơn: 90g/con.<o:p></o:p>Do vậy, người chăn nuôi Bà con có thể bổ sung tỏi bằng cách: sử dụng tỏi tươi giã lấy nước cho gia cầm uống, xác trộn trong thức ăn (100g/10 lít nước) hoặc ngâm rượu tỏi (30-40g/100ml rượu, 5-6ml rượu tỏi/1 lít nước). Ngoài ra bà con có thể phơi khô nghiền thành bột trộn trong thức ăn hăng ngày với lượng 3%.<o:p></o:p>Sử dụng tỏi trong chăn nuôi gia cầm giúp hạn chế bệnh đường hô hấp mãn tính trên đàn gà, giảm được chi phí thuốc, nâng cao hiệu quả chăn nuôi: Giảm tỷ lệ chết, loại thải do nhiễm bệnh, giảm chi phí thuốc điều trị bệnh, gia cầm lớn nhanh. Ngoài ra, tỏi còn nâng cao hiệu quả kháng sinh trong việc điều trị bệnh CRD bằng phương pháp điều trị kết hợp kháng sinh và tỏi.<o:p></o:p> <o:p></o:p><o:p> </o:p>

<TBODY>
</TBODY>
<o:p> </o:p>

--------

ngâm rượu thì em chưa làm nhưng em dã tỏi cho ga uông được mấy lần rồi về hiệu quả thì chưa thấy vì mới dùng thử mà thấy thông tin như vây thì chia sẻ với mọi người , à em nghĩ dùng tỏi đề chống lạnh cũng được đấy

Last edited:
chúc các bạn thành công.
trái bồ kết mình mua ở đâu hả anh, gà e 1 tháng tuổi có 1 số con vươn cổ há mồm để thở và lâu lâu gà khẹt 1 cái giống như bị sặc vậy đó trường hợp này có phải bệnh viêm phổi k anh và cũng có 1 số con bị chảy nước mắt nữa.

Bạn cho hỏi xong trái bồ kết liều lượng thế nào, chuồng 50m2 thì mình dùng bao nhiêu?

Thanks !
150g một cai xông, 50m2 thi làm 2 cái

--------

trái bồ kết mình mua ở đâu hả anh, gà e 1 tháng tuổi có 1 số con vươn cổ há mồm để thở và lâu lâu gà khẹt 1 cái giống như bị sặc vậy đó trường hợp này có phải bệnh viêm phổi k anh và cũng có 1 số con bị chảy nước mắt nữa.
bồ kết mua ở tiệm tạp hóa . bạn coi gà bị khẹc do vi khuần hay do nấm, gà 1 tháng tuổi hay bị nấm diều và nấm phổi. xác định phải chính xác.
bước 1: dùng sunphat đồng (CuSO4) liều 1/2000 , hay thuốc tím uống trong 2h, còn lai đổ bỏ
bươc 2: cho uống thuốc bổ
bước 3: dùng khang sinh Doxycycline
nhớ là sát trùng chuồng trại
chúc bạn thành công

Last edited by a moderator:
150g một cai xông, 50m2 thi làm 2 cái

--------

bồ kết mua ở tiệm tạp hóa . bạn coi gà bị khẹc do vi khuần hay do nấm, gà 1 tháng tuổi hay bị nấm diều và nấm phổi. xác định phải chính xác.
bước 1: dùng sunphat đồng (CuSO4) liều 1/2000 , hay thuốc tím uống trong 2h, còn lai đổ bỏ
bươc 2: cho uống thuốc bổ
bước 3: dùng khang sinh Doxycycline
nhớ là sát trùng chuồng trại
chúc bạn thành công
cám ơn bạn nhiều nhe.! mình chuẩn đoán như thế nào mới phân biệt được bệnh nấm diều hay nấm phổi hả anh.!

cám ơn bạn nhiều nhe.! mình chuẩn đoán như thế nào mới phân biệt được bệnh nấm diều hay nấm phổi hả anh.!
theo e biết thì gà nấm phổi nó sẽ có biểu hiện 1 số con đứng ngũ đầu gật gật xuống,1 số con sẽ vươn cổ lên để thở thấy rất khó khă....nấm phổi thì e trị bằng nystatin của vemedim hình như 40k 1 gói

Last edited:

khi mổ gà. xem trong diều có đám nấm trắng. la nấm diều. còn nấm phổi thì phổi co hột giống hột gạo, nhiều khi gà bị khẹc, mà nhiều người nghĩ la CRD, dùng kháng sinh không hết. hãy nghĩ ngay đến nấm . nếu gà chết nhiều nghĩ ngay dịch tả, nói chung phải xác định bệnh nào chữa trước, bệnh nào chữa sau>

đúng là bệnh đường hô hấp rất khó phát hiện nhiều khi em chũng không rõ gà mình đang bị mắc bệnh gì nữa , trị các kiểu nhưng cũng bó tay về bệnh nấm diều và nấm phổi chỉ có mổ mới biết , hai bệnh nay em cũng mới biết năm nay được xem bác sĩ thú y mổ khám mới biết ,, thông tin về gà rất nhiều các bác ạ ..

khi mổ gà. xem trong diều có đám nấm trắng. la nấm diều. còn nấm phổi thì phổi co hột giống hột gạo, nhiều khi gà bị khẹc, mà nhiều người nghĩ la CRD, dùng kháng sinh không hết. hãy nghĩ ngay đến nấm . nếu gà chết nhiều nghĩ ngay dịch tả, nói chung phải xác định bệnh nào chữa trước, bệnh nào chữa sau>
Anh boy cho hỏi dịch tả là chết hàng loạt phải ko? Cả gà lớn lẩn gà con nữa, chổ mình thường thì gà ngử trên cây úm mẹ nên ko tiêm Thuốc gì vài năm thì lại chết sạch hết , gà thường thì chết lúc gần sáng, gà trưởng thành chết rất lẹ ko thấy dấu hiệu gì cả vài ngày là sạch hết, đó có phải dịch tả ko? A có cách nào ngừa trước ko chỉ mình tiêm hoặc cho uống trước khi vào mùa dịch thành thật biết ơn nhiều...

theo e biết thì gà nấm phổi nó sẽ có biểu hiện 1 số con đứng ngũ đầu gật gật xuống,1 số con sẽ vươn cổ lên để thở thấy rất khó khă....nấm phổi thì e trị bằng nystatin của vemedim hình như 40k 1 gói
tks e nhe hiii, a mua sunphat đông người ta đưa a bịt kẽm g đó chắc a bỏ quá mai mua thuoc e nói.

--------

tks a boy nhe, gà e bệnh vậy 1 tuần rồi e cho uồng tetracyl ngày không hết nên e cho uồng genta tylocin 3 ngày nữa bệnh vẫn không giảm, hôm nay mua sunphat đồng như a nói người ta bán bịt kẽm hii vì e có biết sunphat đồng ra sao đâu thấy kỳ kỳ nên không sử dụng hiii, mai e mua thuốc khác. Gà e bệnh vây không chết nhưng nó giảm an nhiều lắm gà bị xuống cấp không lớn mà còn nhỏ thêm hiii, dù trị gà hết hay không e cũng chân thành cám ơn sự nhiệt tình của anh nhe.!

--------

Anh boy cho hỏi dịch tả là chết hàng loạt phải ko? Cả gà lớn lẩn gà con nữa, chổ mình thường thì gà ngử trên cây úm mẹ nên ko tiêm Thuốc gì vài năm thì lại chết sạch hết , gà thường thì chết lúc gần sáng, gà trưởng thành chết rất lẹ ko thấy dấu hiệu gì cả vài ngày là sạch hết, đó có phải dịch tả ko? A có cách nào ngừa trước ko chỉ mình tiêm hoặc cho uống trước khi vào mùa dịch thành thật biết ơn nhiều...
a tuệ khỏe không nè, e Toàn nè. Cố gắng bắt mấy con còn sót lại tiêm dịch tả và tụ huyết trùng đi a ơi e cũng hay làm vậy định kỳ 3 tháng để bảo đảm an toàn cho gà lớn hiii. Tính qua anh kiếm giống về nuôi mà chết vậy rồi sao kiếm đây hiiii.

không có sunphat đồng thì dùng thuốc tím. hình như boy đua thuốc ra phatbui2012 sợ không dám dùng, hehe

Chào boycaygao, tình cờ người bạn gửi vài tấm hình mình có úp lên diễn đàn nên mới biết bạn có trại gà lớn ở đồng nai. Nuôi gà mà rành về thú y như bạn thì nuôi an tâm ha. Nhình trại bạn nuôi thì thấy số lượng lớn mà không biết diện tích thực tế bao nhiêu vậy bạn, bạn có cho ăn thêm rau cỏ gì không.
Bạn còn nuôi gia công cho công ty không? hay đã nuôi riêng rồi.
Thanks

Chào boycaygao, tình cờ người bạn gửi vài tấm hình mình có úp lên diễn đàn nên mới biết bạn có trại gà lớn ở đồng nai. Nuôi gà mà rành về thú y như bạn thì nuôi an tâm ha. Nhình trại bạn nuôi thì thấy số lượng lớn mà không biết diện tích thực tế bao nhiêu vậy bạn, bạn có cho ăn thêm rau cỏ gì không.
Bạn còn nuôi gia công cho công ty không? hay đã nuôi riêng rồi.
Thanks
lúc trước nuôi 2000con, giờ đang nuôi thử giống. lập biểu thưc ăn hằng ngày . chuyên về con gà ta thui. va đang lam ki thuật về con gà ta, người bạn gửi tấm hình la ai na, hihi. về gà ta có thêm rau xanh cây cỏ thì tốt, không có cũng chẳng sao, offline này gặp ha. heheh

nấm phổi

Nếu đúng là nấm thì tìm mua thuốc của cty Nông Dược Việt có 27k 1 gói ah mà hiểu quả thấy liền sau 1 ngày
Chúc các ace trong diễn đàn sức khỏe và thành công

không có sunphat đồng thì dùng thuốc tím. hình như boy đua thuốc ra phatbui2012 sợ không dám dùng, hehe
không phải e không dám dùng nhưng a kêu mua đồng người ta bán e bịt kẽm nên e thấy không trúng như thuốc a nói nên e không dám dùng thôi,người ta đưa e bịt đó to hơn gói nêm của gói mì tôm tí hà kêu trộn 50kg thức ăn,e nuôi có mấy chục con khó trộn quá với lại cái bịt đó không được đóng gói mà chỉ vô bịt nilon nhỏ rồi bấm lại bằng cái đồ bấm văn phòng phẩm nên k dám xài hiii, đừng hiểu nhầm e nhe a Boy, ae chỉ e vậy cám ơn không hết đó hiii,tks anh nhiều.!

lúc trước nuôi 2000con, giờ đang nuôi thử giống. lập biểu thưc ăn hằng ngày . chuyên về con gà ta thui. va đang lam ki thuật về con gà ta, người bạn gửi tấm hình la ai na, hihi. về gà ta có thêm rau xanh cây cỏ thì tốt, không có cũng chẳng sao, offline này gặp ha. heheh

Chào Anh boycaygao cho em hỏi lượng cám cho gà ta từ 7 ngày tuổi đến khi xuất bán đạt trọng lượng từ 1,5kg đến 2kg thì hết bao nhiêu kg cám và chia lượng thức ăn cho từng giai đoạn ngày tuổi như thế nào cho phù hợp.
cảm ơn Anh nhiều.

Back