Hỏi đáp Nhứt Đầu về bệnh cầu trùng

• Thread starter sach dasau
  • Ngày gửi
Xin chào các a chị e !
Mình là Văn Sạch, mình mới học nuôi gà. Cách đây 2tuần mình có bắt thử 50c gà đông tảo nuôi được 2 ngày thì gà đi phân sáp vàng nâu. Ra tiệm thú y ngta bảo là bị cầu trùng roi bán thuoc về cho uống.
- mình cho uong thuốc cầu trùng + thuốc tiêu chảy 3 ngày ngỉ 2ngày rồi uống thêm 3ngày mà vẩn ko hết
Mong các a chị tư vấn dùm (gà mình có triệu chứng ủ rủ,ít ăn, đi phân sáp )
Xin cảm ơn !

Quản lý tốt nguồn phân cho lên sàn là tốt nhất sẽ tránh được lây lan ra hết đàn thuốc trị cầu trùng rất độc đối với gà sau 3 ngày dùng thuốc phải dùng giải độc gan thận thường là sofbitol. Do môi trường nuôi không đảm bảo bạn chú ý vệ sinh là ok

Cám ơn a nha! Mới biết chăn nuôi thiệt khổ giờ chưa hết chứng cầu trùng mà nó bị "khịt khịt" mũi nữa chứ. Hình như là nó bị sổ mũi thì phải mắt cứ lim dim làm như mất ngủ vậy ! Ko biết có phải CND ko a? Phân nó co con đi phân trắng rồi sap đen nữa !

Cho lên sàn hết đàn luôn đi đừng cho uống thuốc cầu trùng nữa chỉ cho uống sofbitol hay vitamin C thôi cái này là bắt buộc sáng chiều nấu nước sôi cho gà uống sẽ nhanh khỏi thôi
Đừng quá lo lắng bệnh này không nguy hiểm chỉ làm cho gà châm lớn sau đó nó sẽ chuyển sang thể mản tính thải mầm bệnh vào đất sẽ lây truyền cho đợt sau nếu ghép với ecoli sẽ làm gà chết hoặc đầu đen... Nhưng cũng là bệnh do môi trường chăn nuôi thôi hầu như trại nào cũng bị ít hay nhiều là do mình
Nuôi làm chi giống gà đông tảo khó bán mà Giống gà này sức đề kháng yếu nhất trong các loại gà
Bạn xem trên youtube ấy các bước mỗ khám bệnh cho gà rồi đăng lên c ho se vài tấm hình mới chuẩn đoán chính xác được chứ mô tả không anh em cũng khó giúp.

Tại Gà đông tảo mình bắt chổ đó ngta thu mua lại gà thịt luôn. Với lại đất mình hẹp quá nếu nuôi gà ta ko thì ko dc bao nhiêu gà hết.
-Gà mình giờ thi chưa có chết con nao hết đó chỉ là đi phân sáp hoài ko hết đôi khi lẫn máu nửa 2bửa nay lo mua thuốc như a chỉ cho nó uong voi kem thêm chất điện giải nửa. Giờ mình đang chuẩn bị làm sàn cho nó lên ne !

Nuôi gà quan trọng nhất là cách ly nếu bạn tin mắt thì chỉ cần cách ly những con có dấu hiệu bị bệnh ra thôi không cần dùng thuốc men gì cả những con nhốt riêng đó là vậy thể tyệt vời cho bạn thử nghiệm nếu trị khỏi được thì cho hòa nhập lại đàn còn không thì tiêu hủy luôn thiệt hại là nhỏ nhất
Bạn cho gà ăn bằng thức ăn gì gà dưới 2tháng chưa cho ăn phối trộn được đâu nha chỉ cho ăn cám công nghiệp thôi tuyệt đối không cho ăn rau xanh lúc này

ùhm! Mình cho ăn cám công nghiệp với tấm gạo ,cám công nghiệp ăn ko nó chê ăn ít lắm đôi lúc trộn thêm ít cám bột(gạo) nữa. Mà ko hiểu sao no hay chê cám lắm ăn miếng là bỏ đi hà.
-Mà a à! Sao lúc gà bệnh đi mua thuốc ngta nói là phải cho uống chung hết để ngừa bệnh luôn mà! A kêu cách ly cho mấy con bệnh uống thôi ha?

Thì ở trên bao bì có ghi rõ liều điều trị và liều phòng ngừa mà bạn thử nghĩ xem con chưa bị bệnh cũng bắt nó uống liều điều trị luôn như dậy có tốt không thì bệnh cầu trùng làm cho gà ăn ít chậm lớn chứ không chết đừng đổ nhiều cám để cho nó đói rồi đổ một ít thôi gà sẽ tranh ăn từ đó kích thích gà thèm ăn hơn. Đàn của bạn bị bao nhiêu % rồi

Thì 50 con bị khỏang 5con hak, h cho lên sàn hết rồi. Mà cầu trùng có thuôc chích ko a, còn nhỏ mình cho ăn tấm hoài có sao ko

Ăn tấm bị tiêu chảy đó cho ăn cám cn đi khi nào gà lanh lợi khõe rồi nấu các thứ cho ăn gà dưới 2 tháng ăn sống dễ bị bệnh lắm tiêu chảy ghép với ecoli là gà chết luôn
5c bị bệnh đó bạn tách riêng ra đi rồi bạn muốn trị kiểu gì cũng được nếu nó khỏe thì cho nhập đàn nếu bận rộn không trị được thì tiêu hủy luôn cũng được

gà gì mà 2tháng mới cho ăn rau. gà nhà giàu ak. một tháng là cho ăn thoải mái rồi, ai nói ăn cám viên là tốt nhất. nếu vậy thì nuôi cho bọn công ty cám ak. chỉ có trộn đậm đặc với ngũ cốc là ok nhất thôi. gà ít bệnh mà nhanh lớn lại rẻ tiền. còn bệnh bạn nói là cầu trùng ghép crd. cái này mà trị ko được thì mình khuyên bạn đừng nên nuôi gà. nhất là cầu trùng nhìn thấy thế nhưng là bệnh dễ trị nhất trong tất cả các loại bệnh
ak wen khuyên bạn thêm một cái nữa là khi gà bị bệnh nên tìm hiểu bệnh gì cho chính xác rồi ra mua thuốc chứ đừng có ra đó mà đứng tả bệnh, mấy con bán thuốc nó móc ko còn một xu ,cơ hội để tụi nó kiếm tiền mà. hihi

Cam on ban da quan tam. Nhung that ra minh moi nuoi ga nen chua co kinh nghiem nhieu. Ga minh bi cau trung lau roi ma van ko het no cu di phan xam hoaI hak cho uong thuoc du thu tri cau trung ma ko het . Mong ban chi giao them !!!

bạn có zalo ko mình kết bạn qua zalo nói chuyện dễ hơn. hoặc để lại số đt đi mình sẽ gọi cho

Xin lỗi vì hổm nay mình bận quá. Mình sẽ trình bài cho bạn tham khảm giúp mình về bệnh cầu trùng nhé! Gà mình mới đầu đi phân sáp rồi có lẩn máu, mình mua thuốc cầu trùng cho uống thì hết đi phan máu chỉ còn phân sáp thôi. Đột nhiên có một số con tiêu chảy lỏng trắng như cức cò rồi bắt đầu chết 3 con. Mình mới sợ quá bắt một con yếu nhất ra bác sĩ thú y, người ta chuẩn đoán là cầu trùng ghép với viêm đường hô hấp cộng thêm thời tiết bán thuốc về uống. Nhưng rồi củng ko qua khỏi. Gà đông tảo của mình 50con chết con chỉ 26con ma thôi! Bây giờ nó vẫn sống khỏe nhưng mà vẩn còn bệnh cầu trùng. Nó cứ đi phân sáp hết vàng lại đen mac dù mình đã đổi 3loại thuốc cầu trùng rồi có kèm theo thuốc tiêu chảy với đường luco mà vẩn ko hết! Hiện giờ thì mình chỉ cho uống thuôc bổ thôi ko trị cầu trùng nữa!(gà mình nuôi trên sàn nên cũng tránh được bệnh nặng hơn)

Xin lỗi vì hổm nay mình bận quá. Mình sẽ trình bài cho bạn tham khảm giúp mình về bệnh cầu trùng nhé! Gà mình mới đầu đi phân sáp rồi có lẩn máu, mình mua thuốc cầu trùng cho uống thì hết đi phan máu chỉ còn phân sáp thôi. Đột nhiên có một số con tiêu chảy lỏng trắng như cức cò rồi bắt đầu chết 3 con. Mình mới sợ quá bắt một con yếu nhất ra bác sĩ thú y, người ta chuẩn đoán là cầu trùng ghép với viêm đường hô hấp cộng thêm thời tiết bán thuốc về uống. Nhưng rồi củng ko qua khỏi. Gà đông tảo của mình 50con chết con chỉ 26con ma thôi! Bây giờ nó vẫn sống khỏe nhưng mà vẩn còn bệnh cầu trùng. Nó cứ đi phân sáp hết vàng lại đen mac dù mình đã đổi 3loại thuốc cầu trùng rồi có kèm theo thuốc tiêu chảy với đường luco mà vẩn ko hết! Hiện giờ thì mình chỉ cho uống thuôc bổ thôi ko trị cầu trùng nữa!(gà mình nuôi trên sàn nên cũng tránh được bệnh nặng hơn)
uh đúng rồi đấy. bây giờ bạn giảm %đạm trong thức ăn xuống cho mình. gà bạn chuyển qua tiêu chảy là do bị mất nước. bạn lấy một ít rượu gừng + mật ong nấu sôi để âm ấm cho uống., lấy khoảng 2cũ sả + đọt ổi non +bup ổi mỗi thứ khoảng 15 đọt đem tất cả xéc nhỏ nấu với nước cho sôi khoảng 15phút (nấu lửa vừa) xong đem xuống trộn với cơm nóng cho ăn (hơi nóng thôi nghe). qua ngày thứ hai cũng cho ăn như thế nhưng uống thì lấy lá ổi với búp

Những thư đó để trị cầu trùng với tiêu chảy hả bạn? Cám ơn ban nha minh sẽ làm thử !

Những thư đó để trị cầu trùng với tiêu chảy hả bạn? Cám ơn ban nha minh sẽ làm thử !
hôm qua viết chưa hết. tối khi gà về chuồng lấy bồ kết đốt xông đầu hướng gió 2 đêm liên tuc nghe để tri hô hấp

Bài viết có nội dung tương tự

Back