Nỗi BuồnTuổi Trẻ: 9tr nên thử chăn nuôi không

• Thread starter chipcoi_e
  • Ngày gửi
Bây giờ chán cảnh thất nghiệp ở sài gòn. Những ngày không việc làm đi lang thang kiếm việc nhưng chẳng có gì làm .. buồn lại thêm buồn . Đôi lúc nghĩ se về quê để bắt đấu nuôi ếch . Nhưng nghĩ lại trong tay chỉ có 9tr liệu có đủ để trang trải nhưng gì mình sắp làm hay ko . Ở quê mình chỉ có cái truồng heo cũ nhưng theo mình nghĩ thì có thể nuôi được nhưng mà suy nghĩ hoài rồi mãi cùng không dám làm. Nhưng trong lòng mình vẫn mong thành công để giúp người mẹ cơ cực từng ngày lo cho 4 đứa con.... Có cái rất buồn là không có để giúp mình về nguồn vốn dù chỉ là ít thôi. Còn rất nhiều tâm sự nhưng nói lên sẽ ít ai hiểu được cảnh của người đang viết những dòng tâm sự & cần những người góp ý . Em viết những dòng này mong mấy bác trả lời liệu 9tr+ với cái truồng heo cũ . Liệu có nuôi được không .

Bây giờ chán cảnh thất nghiệp ở sài gòn. Những ngày không việc làm đi lang thang kiếm việc nhưng chẳng có gì làm .. buồn lại thêm buồn . Đôi lúc nghĩ se về quê để bắt đấu nuôi ếch . Nhưng nghĩ lại trong tay chỉ có 9tr liệu có đủ để trang trải nhưng gì mình sắp làm hay ko . Ở quê mình chỉ có cái truồng heo cũ nhưng theo mình nghĩ thì có thể nuôi được nhưng mà suy nghĩ hoài rồi mãi cùng không dám làm. Nhưng trong lòng mình vẫn mong thành công để giúp người mẹ cơ cực từng ngày lo cho 4 đứa con.... Có cái rất buồn là không có để giúp mình về nguồn vốn dù chỉ là ít thôi. Còn rất nhiều tâm sự nhưng nói lên sẽ ít ai hiểu được cảnh của người đang viết những dòng tâm sự & cần những người góp ý . Em viết những dòng này mong mấy bác trả lời liệu 9tr+ với cái truồng heo cũ . Liệu có nuôi được không .

Chào bạn,
Không biết diện tích chuồng heo củ của bạn rộng khoảng bao nhiêu nhưng mình muốn góp ý cho bạn một vài hướng để bạn có thể tham khảo. Với 9 triệu thì bạn có thể mua :
- 4 con heo rừng lai con ( giá 4 con khoảng 4 triệu)
- 200 con gà con giống ( Giá khoảng 2 triệu)
- 20 con thỏ con giống ( Giá khoảng 1,5 triệu)
Tiền cải tạo lại chuồng heo cho phù hợp với vật nuôi và chuồng nuôi thỏ ( tận dụng tối đa những gì có sẳn hạn chế mua tới mức thấp nhất) Khoảng 1 triệu.
Như vậy với heo rừng lai và thỏ thì bạn không phải xuy nghĩ nhiều về thức ăn cho nó ( Trừ khi là bạn không có đam mê chăn nuôi), vì cỏ cây thì ở đâu cũng có chỉ cần bạn làm siêng khoảng nữa tiếng thì chúng nó sẽ không đói. Vấn đề còn lại là bầy gà 200 con, mà trong tay chỉ còn 500 ngàn ( chỉ để dành cho tiền thuốc thú y) như vậy sẽ không đủ cho ăn trong thời gian còn lại ( Nhưng cái này cũng là cái hay đó) Bạn sẽ nhịn ăn xài hoang phí để đảm bảo bầy gà không bị đói, hoặc là sẽ cố gắng làm thêm một việc gì để kiếm tiền lo cho bầy gà. Và sau khoảng 3 tháng thì bạn có thể thu lợi nhuận từ thỏ, khoảng 4-5 tháng là thu lợi từ gà,và khoảng 7-8 tháng thì có thể thu lợi được từ heo rừng lai. Trong thời gian này nếu có thêm vốn thì có thể làm một cái hồ nhỏ nhỏ nuôi một ít cá nữa. Và cứ thế bạn lựa chọn những con đẹp nhất trong bầy để dành lại làm giống và để gây đàn sau 3-5 năm thì sẽ có đầy đủ con giống cho một trại trung bình rồi.
Nhưng đây cũng chỉ là lý thuyết thôi, quan trọng là ở bạn nếu không có ý chí thì 9 triệu USD cũng không thành công đâu.
Và thêm một việc nữa là bạn phải kiếm một công việc ổn định ở quê và gần nhà, vì số lượng nuôi như thế này thì mỗi ngày bạn chỉ tốn khoảng 2 tiếng chăm sóc cho nó thôi.
Đôi lời góp ý cùng bạn và chúc bạn thành công trong bước đầu chăn nuôi.

Chào bạn,
Không biết diện tích chuồng heo củ của bạn rộng khoảng bao nhiêu nhưng mình muốn góp ý cho bạn một vài hướng để bạn có thể tham khảo. Với 9 triệu thì bạn có thể mua :
- 4 con heo rừng lai con ( giá 4 con khoảng 4 triệu)
- 200 con gà con giống ( Giá khoảng 2 triệu)
- 20 con thỏ con giống ( Giá khoảng 1,5 triệu)
Tiền cải tạo lại chuồng heo cho phù hợp với vật nuôi và chuồng nuôi thỏ ( tận dụng tối đa những gì có sẳn hạn chế mua tới mức thấp nhất) Khoảng 1 triệu.
Như vậy với heo rừng lai và thỏ thì bạn không phải xuy nghĩ nhiều về thức ăn cho nó ( Trừ khi là bạn không có đam mê chăn nuôi), vì cỏ cây thì ở đâu cũng có chỉ cần bạn làm siêng khoảng nữa tiếng thì chúng nó sẽ không đói. Vấn đề còn lại là bầy gà 200 con, mà trong tay chỉ còn 500 ngàn ( chỉ để dành cho tiền thuốc thú y) như vậy sẽ không đủ cho ăn trong thời gian còn lại ( Nhưng cái này cũng là cái hay đó) Bạn sẽ nhịn ăn xài hoang phí để đảm bảo bầy gà không bị đói, hoặc là sẽ cố gắng làm thêm một việc gì để kiếm tiền lo cho bầy gà. Và sau khoảng 3 tháng thì bạn có thể thu lợi nhuận từ thỏ, khoảng 4-5 tháng là thu lợi từ gà,và khoảng 7-8 tháng thì có thể thu lợi được từ heo rừng lai. Trong thời gian này nếu có thêm vốn thì có thể làm một cái hồ nhỏ nhỏ nuôi một ít cá nữa. Và cứ thế bạn lựa chọn những con đẹp nhất trong bầy để dành lại làm giống và để gây đàn sau 3-5 năm thì sẽ có đầy đủ con giống cho một trại trung bình rồi.
Nhưng đây cũng chỉ là lý thuyết thôi, quan trọng là ở bạn nếu không có ý chí thì 9 triệu USD cũng không thành công đâu.
Và thêm một việc nữa là bạn phải kiếm một công việc ổn định ở quê và gần nhà, vì số lượng nuôi như thế này thì mỗi ngày bạn chỉ tốn khoảng 2 tiếng chăm sóc cho nó thôi.
Đôi lời góp ý cùng bạn và chúc bạn thành công trong bước đầu chăn nuôi.

Sao giờ lắm người muốn về quê cày ruộng vậy!!!!

Cách làm của bạn rất hay. Trong cảnh ít vốn nên chia nhỏ ra sẽ hạn chế rủi ro đồng thời tạo hướng đi chắt chắn hơn.Tất cả nằm trong tay bạn. Việc đầu tiên là bạn phải chiến thắng suy nghĩ của bản thân và định kiến của xã hội. Đừng để tư tưởng bạn mang quá nhiều suy nghĩ.
Trước tiên bạn cần xác định mình sẽ làm gì tiếp theo? Về quê lập nghiệp hay trụ lại thành phố? Khi đã hạ quyết tâm rồi thì cứ thế mà làm đừng nghĩ đến chuyện khác nữa.
1 cái chuồng heo cũ +90 triệu +mặc kệ số phận = 0 hoặc thậm chí còn mang nợ.
1 cái chuồng heo cũ + 900 nghìn + lòng quyết tâm và chịu khó (chịu khó làm việc, học hỏi) bạn sẽ làm được nhiều hơn những gì bạn nghĩ.
Nuôi ếch, nuôi gà, heo, heo rừng lai, thỏ,.... tất cả đều cần sự cố gắng chịu khó và phải nắm rõ khả năng thị trường. Đừng nghe người ta nói, thấy người ta làm là mình đâm đầu vào làm. Điều đó không phải là hướng đi tốt.
Trong bối cảnh ban đầu, nếu tìm được một công việc gì đó để làm thêm thì tốt, nếu không có thể tận dụng ruộng vườn ở nhà để làm kinh tế. Bố mẹ chúng ta sống được, ta có kiến thức, có quyết tâm thì việc cơm áo gạo tiền trước mắt chỉ là một giai đoạn nhỏ. Để làm được những việc lớn hơn thì cần vượt qua những việc nhỏ nhặt ấy.
Chúc bạn tự tin và tìm ra cho mình một con đường hợp lý.

Tiền bạc mình nghĩ cũng khá quan trọng, nhưng chỉ cần bạn giữ vững lòng tin, và nghị lực, đừng nản chí thì mình tin bạc sẽ thành công. Nhưng mình thấy với 9tr như vậy, có thể nuôi heo vì dễ nuôi, mau lớn, có lợi nhuận khá tốt so với êch. Mình chỉ đóng góp chút ít. Có sai sót mong ACE và bạn bỏ qua cho.

tôi nghĩ bạn nên ở thành phố làm kiếm thêm.
Bạn nên mua 1 con bò nhờ cha mẹ chăm giùm, loại này dễ nuôi giá không bấp bênh. lại lời phân.
Mua giống trùn quế về lấy phân bò cho trùn ăn, lấy được phân để bón cây và trùn để nuôi gà đá, loại này cũng dễ chăm.
Nếu có ruộng thì có thể trồng chanh không hạt, loại này dễ trồng, chịu hạn được, giá ổn định, chổ bạn nắng nóng chắc người ta cũng chuộng để giải khát, rồi "lừa tình" bán giống cho người ta trồng.

KIẾP NGHÈO

Nhà mình củng nghèo như nhà bạn( nghèo chảng phải vì bố mẹ kẻm cỏi, mà vì nuôi 4 anh em mình ăn học xa nhà nên...), mình củng co những tâm sư như bạn. Học xong đi làm lương thấp, ở lại Sài Gòn thấy không có tương lai, nên mình quyết định vừa đi làm tại SG vừa đầu tư vê quê( Hà Tĩnh) chăn nuôi, nhưng mới ra trương lương không đủ ăm lấy đâu ra vốn. Thế là mình quết định bỏ việc lên ga Sóng Thần làm bốc xếp 6 tháng lấy tiền mua được 30 cặp bồ câu gửi về quê , thuyết phục cha me nuôi hộ. Sau khá nhiều ''bảo táp'' bước đầu củng đã có nhiều tín hiệu đáng mừng bạn ah. Mình khuyên bạn hãy tính toán thật kỹ, chọn nghề cần làm hay vật cần nuôi trong số vốn bạn có và cứ thế mà tiến hành. Chúng ta còn trẻ hãy Táo Bạo và Quyết Đoán! Thành công thì thật hạnh phúc nhưng nếu thất bại thì 9tr ấy củng không đến nỗi phải ''tự tử'' và xem như là học phí cho thành công sau này vậy!
Chúc bạn Thành Công!

Cảm ơn mọi người đã có những ý kiến những lời khuyên cho em. Nếu thành công không biết cảm giác lúc đó sao ak . thank....

cậu giống tớ nhỉ!cuộc đời cứ trêu mình hết lần này đến lần khác.không biết nếu thành công cảm giác mình ra sao...

mình nghĩ bạn vẫn nên đi làm và mua vài con gì đó cho người ở nhà nuôi, chẳng hạn như dê, thỏ... 2 loại này nuôi ít mua con giống không cần nhiều vốn, ăn cỏ là chính, ngoài ra bạn có thể nuôi thêm vài con trăn như bỏ ống heo vậy đó

Không biết bây giờ nuôi trăn thì lớn bán sao ta! 1 vài con chắc nuôi chơi chứ kinh tế không nhỉ?

mình cũng cùng ý nghĩ như bạn.vốn ít nên rất băn khoăn.bạn nên nuôi con gì mà ko bỏ tiền ra cho nó ăn.chẳng hạn như thỏ,bò,dông,rắn...cải tạo lại chuồng heo nuôi rắn long thừa đi bạn con này đang có giá.thời gian rảnh rỗi đi bắt nhái cho nó ăn.suy nghĩ kỹ rồi hả quyết.làm nông dân gian nan lắm đó.có vài dòng góp ý cùng bạn.chúc bạn thành công. chào ban !

Nuôi Trăn phá kỷ lục thế giới thì bán được cho vườn thú quốc tế ở Mỹ với giá cao.
Nếu không phá được kỷ lục thế giới, thì nuôi nó báo cô, vì không bán được.
*

ở vùng mình nuôi trăn cũng bán binh thường nên mình đang thử nghiệm nuôi 10 con trăn kết hợp với nuôi thỏ và dê B)

Nuôi thỏ đi bạn!
Hai con thỏ bố và sáu con thỏ mẹ, một năm đẻ trung bình 250 con, tương đương 700 kg thịt hơi, hơn hẳn 6 con heo, mà dễ bán hơn. Trong khi vốn bỏ ra chỉ khoảng 2.000.000 đ mua giống, mấy cây tre làm lồng, một ít cám viên, ngô, đậu; còn rau củ cỏ tự kiếm hoặc trồng trong vườn nhà.
Cái TRUỒNG LỢN cũ của bạn, nếu kích thước 3x3m, có thể đặt được 2 cái lồng 2 tầng, mỗi lồng 6x2 = 12 ô; có thể nhốt cùng lúc 6 con mẹ, 2 con bố, và 80 con thỏ thịt.
Mua thỏ giống 2 tháng tuổi, về nuôi thêm 3 tháng cho phối giống, 1 tháng sau nó đẻ, nuôi 3 tháng nữa xuất chuồng, tổng cộng là 7 tháng được xuất lứa đầu. Nếu suôn sẻ, cứ 45 ngày xuất một lứa 3-40 con, khoảng 1 tạ thịt, lấy 5-6.000.000 đ, cũng đủ chi tiêu khối việc.
Số vốn cuả bạn đủ để mua 8 con giống, thuốc thang, và cám viên, ngô, đậu... để nuôi được 2 lứa thỏ thịt đầu tiên.
Tám con giống đó bạn dùng được 3 năm mới phải thay; trước đó 7-8 tháng bạn chỉ cần ghi chép lúc phối giống để lựa ra mấy con đực và mấy con cái không đồng huyết, nuôi theo chế độ riêng để làm giống là được, chứ không cần phải mua mới.
Kỹ thuật nuôi thỏ trong DĐ có rất nhiều người tinh thông, lại nhiệt tình vì cộng đồng, sẵn sàng chỉ dẫn cho bạn.
Nói thêm là thỏ ở đâu cũng nuôi được, còn ếch phụ thuộc vào nguồn nước; thỏ ở đâu cũng bán được, còn ếch phụ thuộc vào...

Nuôi thỏ đi bạn!
Hai con thỏ bố và sáu con thỏ mẹ, một năm đẻ trung bình 250 con, tương đương 700 kg thịt hơi, hơn hẳn 6 con heo, mà dễ bán hơn. Trong khi vốn bỏ ra chỉ khoảng 2.000.000 đ mua giống, mấy cây tre làm lồng, một ít cám viên, ngô, đậu; còn rau củ cỏ tự kiếm hoặc trồng trong vườn nhà.
Cái TRUỒNG LỢN cũ của bạn, nếu kích thước 3x3m, có thể đặt được 2 cái lồng 2 tầng, mỗi lồng 6x2 = 12 ô; có thể nhốt cùng lúc 6 con mẹ, 2 con bố, và 80 con thỏ thịt.
Mua thỏ giống 2 tháng tuổi, về nuôi thêm 3 tháng cho phối giống, 1 tháng sau nó đẻ, nuôi 3 tháng nữa xuất chuồng, tổng cộng là 7 tháng được xuất lứa đầu. Nếu suôn sẻ, cứ 45 ngày xuất một lứa 3-40 con, khoảng 1 tạ thịt, lấy 5-6.000.000 đ, cũng đủ chi tiêu khối việc.
Số vốn cuả bạn đủ để mua 8 con giống, thuốc thang, và cám viên, ngô, đậu... để nuôi được 2 lứa thỏ thịt đầu tiên.
Tám con giống đó bạn dùng được 3 năm mới phải thay; trước đó 7-8 tháng bạn chỉ cần ghi chép lúc phối giống để lựa ra mấy con đực và mấy con cái không đồng huyết, nuôi theo chế độ riêng để làm giống là được, chứ không cần phải mua mới.
Kỹ thuật nuôi thỏ trong DĐ có rất nhiều người tinh thông, lại nhiệt tình vì cộng đồng, sẵn sàng chỉ dẫn cho bạn.
Nói thêm là thỏ ở đâu cũng nuôi được, còn ếch phụ thuộc vào nguồn nước; thỏ ở đâu cũng bán được, còn ếch phụ thuộc vào...

Cảm ơn bác !!! Hồi trước em cũng có ý định là nuôi thỏ nhưng em sợ thời tiết ngoài em vào mùa lạnh sợ chết với lại kinh nghiệm thực tế về thỏ thì em chưa bao giờ tham quan tìm hiểu nhiều nên không dám , mà em thấy thỏ thì cũng phải tùy vào từng tay người nữa không phải ai cũng nuôi được . Mà thỏ thì nhiều bệnh nên em rất sợ . Nếu thành công như những gì anh viết thì hay..thank bác up bài hay....

9tr mua 3 con dê mẹ đang mang chửa về mà nuôi hoặc 10con dê con
(dê cái), dê dễ nuôi kháng bệnh tốt nên rủi ro hầu như không có, tôi nuôi chưa bao giờ thấy nó bệnh mà chết. Với số vốn ít vậy tôi nghĩ đây là con đường an tòan nhất.
Dê rất dễ nuôi, không tốn tiền thức ăn. chỉ cần chịu khó lấy lá cho nó ăn là đựoc.
Thời gian còn lại đi làm thuê cho người ta, kiếm tiền ăn hàng ngày nếu có thể.(nếu ba mẹ bạn phụ chăm sóc)
Còn về chuồng cũng không có tốn nhiều, chỉ tốn tiền mua đinh với kẽm cột thôi, tận dụng cây cối ở quê. Nếu sợ không có kinh nghiệm thì tôi hướng dẫn miễn phí. Cấn cù chịu khó 2 năm sau bạn sẽ có 1 đàn dê ehehehhe. lúc đó tiền xài không hết.
ý kiến nhỏ mong mọi người đừng cười.

minh noi thang nha , co gi ban bo qua. cai gj ban cung ko nuoi ,voi ko thit nuoi the thi a e dong gop y kien lam j nua , ban nen manh dan dau tu va b at dau nuoi , chu kieu ban qua ban laj the nay thj chj co ra duong sinh an cho qua bua da roi moi nuoi dung ko , minh cung giong ban hoi truoc cung kho tram be , minh cung viet bai hoi co anh kia bao nuoi rang moi , minh sem set khoan 1 ngay sau nuoi luon , h dan rang moi cua minh kheo lam , chuc bac thanh cong . manh dan len bac

mình thấy bác lythedo nói hợp lý lắm đó bạn. Vì minh sợ rủi ro nếu tập trung vào một chuyện là nuôi heo,vậy bạn nên kết hợp nuôi heo và gà đi.Nuôi heo là lâu dài còn nuôi gà là ngắn hạn khi cần thì bán gà lấy tiền mua cám cho heo.nhưng mình khuyên bạn nên nuôi heo và phải để heo nái thì tỉ suất sinh lời sẽ cao hơn nếu mình chỉ mua heo con về nuôi rồi bán thịt.và quan trọng là bạn phải có một việc làm hàng ngày để kiếm tiền nuôi thân và lấy tiền mua thức ăn cho heo ,gà.
hjhj.đi làm thì ai cho heo ăn hả bạn !

--------

hjhj . bác trả lời giúp em mâys câu này em xin hứa là sẽ giúp bác làm giàu được 9 triêu vâñ có thể giàu mà bác ! 1. diện tích đất nhà bác là bao nhieu 2 . đất đó thuôjc loaij đất gì . 3 . bạn có gia đình chưa 4.mẹ bạnn bao nhiêu tuôi và làm gì 5 . 4 đưa em ban đang làm gì ! 6 . ơ điạ phương bạn ở có việc làm thường xuyên cho bạn ko . vi đang bân nênn ko ra mang đang online bằng điện thoại nên hơi chuôí mong các bác thông cảm

Last edited by a moderator:
Bác tự tin quá ta! Với 9triệu và đang tìm hướng đi thì phải hơi lâu à nha! Con đường đi hơi dài đó! hii,

Back