Nui cây gì & trồng con gì

• Thread starter wasino
  • Ngày gửi
sau bao nhiu năm buôn ba Sài Gòn mình quyết định về quê hương Thanh hóa lập nghiệp trước sự phản đối của cả gia đình mình đang nui thử nghiệm bồ câu hiện giờ nhà mình còn hơn 1 mẫu đất vườn các bác có thể tư vấn xem nên trồng cây gì và nui con gì có thu nhập ỗn định vốn đầu tư ban đầu thấp không ạ cả ngắn ngày và dài ngày luôn ạ

Trồng bưởi da xanh, bưởi diễn......... hay trồng Na cũng được đó bạn. Bạn quan tâm thì mình sẽ hỗ trợ tư vấn cho bạn trồng cây.

ở chổ mình không phải đất đồi nên mình nghỉ trồng thanh long không được đât nhà mình là đất vườn pha cát nhẹ,có lẽ trồng bưởi da xanh hay bưởi diễn có được không có mất nhìu công chăm sóc không vì mình vẫn phải đi làm chứ kinh tế chưa đủ mạnh để ở nhà làm quy mô ngay được mong ae cho thêm ý kiến

Bạn trồng mít đi, chăm sóc nhẹ nhàng ko cực khổ. Dư thời gian đi làm luôn. Cứ 2mét 1cây trồng 1,5năm hốt tiền

Bạn trồng mít đi, chăm sóc nhẹ nhàng ko cực khổ. Dư thời gian đi làm luôn. Cứ 2mét 1cây trồng 1,5năm hốt tiền

không biết thị trường thế nào vì ngoài bắc có vẻ không ăn mít quanh năm như trong nam bạn ạ

ở chổ mình không phải đất đồi nên mình nghỉ trồng thanh long không được đât nhà mình là đất vườn pha cát nhẹ,có lẽ trồng bưởi da xanh hay bưởi diễn có được không có mất nhìu công chăm sóc không vì mình vẫn phải đi làm chứ kinh tế chưa đủ mạnh để ở nhà làm quy mô ngay được mong ae cho thêm ý kiến

Ánh sáng: Thanh long ra hoa trong điều kiện ngày dài, cây sinh trưởng và phát triển tốt ở các nơi có ánh sáng đầy đủ, thiếu ánh sáng thân cây ốm yếu, nhưng cường độ ánh sáng và nhiệt độ quá cao sẽ làm giảm khả năng sinh trưởng.
Nước: Thanh long có khả năng chịu hạn nhưng không chịu úng. Nhu cầu về lượng mưa cho cây là 800 - 2.000 mm/năm, nếu thấp hơn hoặc vượt quá sẽ dẫn tới hiện tượng rụng hoa và thối trái.
Cần có nguồn nước tưới chủ động trong mùa khô, không sử dụng các nguồn nước thải.
Đất đai: Thanh long trồng được trên nhiều loại đất khác nhau từ đất cát pha, đất xám bạc màu, đất phèn đến đất phù sa, đất đỏ bazan, đất thịt…(Trích "kỹ thuật trồng thanh long vietgap")

Trồng bưởi da xanh cũng không mất công chăm sóc lắm đâu bạn, bạn đầu tư hệ thống tưới tự động, cứ rảnh giờ nào mình tưới giờ đó (một tuần chỉ tưới 1 - 2 lần là ổn), còn về trị bệnh thì khi thấy có triệu chứng mới phun thuốc, bon phân theo định kỳ; với 1 ha đất trồng bưởi bạn có dư thời gian chán, có thể vừa đi làm vừa chăm sóc bưởi.
Không biết bạn đi làm chiều có về nhà không, nếu buổi chiều được về nhà có khoảng 5h bạn có thể đầu tư nuôi thêm dê để tăng thu nhập, vì trồng bưởi có thể trồng xen thức ăn cho dê như sua đũa, cây trichtêhara, cỏ ruri,.. và nếu vườn bạn có mương thì thả thêm ao cá, thếlà kinh tế ổn; 1ha đất có thể sống vi vu đó bạn.

Bạn thử tham khảo mô hình này xem: Mua phân trâu, bò giá rẻ để nuôi trùn quế. Lấy trùn quế để nuôi ếch, nhái. Lây ếch, nhái để nuôi rắn (ráo trâu chẳng hạn). Sau đó xuất rắn thành phẩm ra thị trường. Như vậy là đầu vao rất rẻ mà đầu ra lại rất đắt. Thức ăn hoàn toàn chủ động và được đảm bảo vệ sinh. Chỉ phải mất công và kỹ thuật chăm sóc thôi

Back