Nuôi bồ câu liệu có lãi không ???

• Thread starter Haibang
  • Ngày gửi
Tình hình là em tính chuyển sang chăn nuôi bồ câu nhưng còn nhiều vấn đề bỡ ngỡ.
Em có hỏi 2 hộ nuôi bồ câu thì người ta nói nên nuôi bồ câu ta hay còn gọi là bồ câu sim , bồ câu ta mắn đẻ hơn , lượng thức ăn chăn nuôi lại ít , và có sức sống mạnh ít bệnh .
Chổ em bồ câu đẻ sao khi ấp 18 ngày là nỡ sao 5 ngày nỡ là bán cho thương láy với giá 60k / 1 cặp và khoảng 2 đến 3 ngày sau là bồ câu tiếp tục đẻ .
Em muốn hỏi 1 điều là thật sự nuôi bồ câu có thu nhập tốt như trên mạng , báo chí , hay truyền hình nói không.
Em có lại hỏi 2 chổ nuôi bồ câu nhưng chỉ nhận được câu trả lời chung chung , do người nông dân nơi đây khi nuôi không có ghi chép cụ thể nên không thể cho em 1 câu trả lời thỏa đáng được.
Nhưng nhìn chung thì em thấy 2 hộ nuôi bồ câu mà em lại tham khảo chưa thoát nghèo được , mỗi hộ đó nuôi chừng 200 cặp.
Mong các bác đã từng nuôi cho em tí ý kiến để em còn định hướng có nên đầu tư nuôi hay không.
Mà cho em hỏi thêm là nhà em cặp xưởng cơ khí , hơi ồn ào vậy thì nuôi bồ câu có vấn đề vì khi , có khi nào nó ồn quá rồi bồ câu không đẻ lun không.

Chim 15 ngày tuổi là bán mất đi rồi Hải ơi. . Tôi đây nè, chim non bắt từ hoang dã về chỉ vừa mở mắt, còn đỏ hỏn, chưa có 1 cọng lông nào, mà nuôi vẫn sống . Nhưng vẫn có hao hụt, nếu biết chăm chăm thì hao hụt ít . Còn bồ câu lại dễ nuôi hơi chim hoang dã nhiều

Vấn đề con số 60 đó ạ. Nếu đạt được thì quá ok.
Em thấy người ta lấy trứng chim cho ấp lò rồi cho 1 đôi chăn 4 con hoặc 3. Vậy là sẽ có những đôi đẻ xong lại đẻ tiếp. Bớt thời gian chim " ăn bám".
Chim non thì 15 ngày họ tách bố mẹ rồi đút cho ăn đến ngày bán.

Không biết có bác nào làm như vậy chưa. Hiệu quả thế nào?
Không dễ như người ta vẫn nói đâu bạn, người ta cứ đăng lung tung, ai tin thì tin thôi. Chứ nuôi ghép 3 con nó bé lắm và hay chết con, tỷ lệ đôi nuôi đạt thấp lắm, hiếm lắm mới ghép đến 4 được.
Chắc, bền, đẹp nhất vẫn là nuôi 2 thôi, theo tự nhiên mà làm.
Còn bơm cám thì cũng vất lắm, nếu công thức không chuẩn thì con con dễ bị bệnh hơn để cho bố mẹ nó mớm.
Theo tôi cứ tự nhiên mà làm, vì các cụ nói yêu thiên nhiên thì trường thọ mà....

Em đi làm chăn để học hỏi thôi. Có bác nào ở hà nội có giống chim pháp siêu lợi chuẩn không? E mua khoảng 10-20h đôi.
Chỗ em cũng có nhưng giống lai hay giống chim siêu năng thì phải. Hơn 40 ngày mới được một lứa

chim của các bác trung bình bao nhiêu ngày một lứa ạ
Nhà mình cũng đang nuôi 150 cặp bồ câu Pháp, nói thì dễ nhưng khi bắt tay vào nuôi cũng gặp rất nhiều khó khăn;
- Đầu ra ntn
- Bệnh dịch đây mới là khâu quan trọng nhất, khâu này phải trải nghiêm thực tế
- Phòng bệnh và cách điều trị
Theo mình bạn nên nuổi thử khoảng 10 cặp nếu thấy thuân lợi thì lúc đấy mới đầu tư tiếp.
Bồ câu lúc sinh sản và ấp trứng thì rất cần yên tĩnh và ánh sáng yếu.
Chúc bạn thành công
Chim nhà bác bao nhiêu ngày một lứa ạ

Tình hình là em tính chuyển sang chăn nuôi bồ câu nhưng còn nhiều vấn đề bỡ ngỡ.
Em có hỏi 2 hộ nuôi bồ câu thì người ta nói nên nuôi bồ câu ta hay còn gọi là bồ câu sim , bồ câu ta mắn đẻ hơn , lượng thức ăn chăn nuôi lại ít , và có sức sống mạnh ít bệnh .
Chổ em bồ câu đẻ sao khi ấp 18 ngày là nỡ sao 5 ngày nỡ là bán cho thương láy với giá 60k / 1 cặp và khoảng 2 đến 3 ngày sau là bồ câu tiếp tục đẻ .
Em muốn hỏi 1 điều là thật sự nuôi bồ câu có thu nhập tốt như trên mạng , báo chí , hay truyền hình nói không.
Em có lại hỏi 2 chổ nuôi bồ câu nhưng chỉ nhận được câu trả lời chung chung , do người nông dân nơi đây khi nuôi không có ghi chép cụ thể nên không thể cho em 1 câu trả lời thỏa đáng được.
Nhưng nhìn chung thì em thấy 2 hộ nuôi bồ câu mà em lại tham khảo chưa thoát nghèo được , mỗi hộ đó nuôi chừng 200 cặp.
Mong các bác đã từng nuôi cho em tí ý kiến để em còn định hướng có nên đầu tư nuôi hay không.
Mà cho em hỏi thêm là nhà em cặp xưởng cơ khí , hơi ồn ào vậy thì nuôi bồ câu có vấn đề vì khi , có khi nào nó ồn quá rồi bồ câu không đẻ lun không.
5 ngày nở là bán cho thương lái với giá 60k / 1 cặp và khoảng 2 đến 3 ngày sau là bồ câu tiếp tục đẻ .
Anh xem lại coi chứ làm gì có chim câu mà nuôi con 5 ngày được bán, 5 ngày nó chỉ bằng trái trứng gà thì ai mua. Khoảng 3 tuần sau khi nở nó mới đẻ tiếp. Nuôi chơi thì ok, làm kinh tế thì lỗ lo

Khoảng 40 ngày trở lên nhưng có đôi đẻ mắn hơn, nhìn chung chim mái nhỏ thường đẻ mắn hơn chim mái to, nhà mình 2 vc đi làm chỉ tranh thủ thời gian cuối tuần để chăm sóc thôi bạn ạ. nhà mình ở Hoài Đức bạn nhé nếu cần thì bạn ib cho mình. Hiện tại mình nuôi để cung cấp sản phẩm sạch bạn bè và người thân thôi

Nuôi bồ câu thịt cầm chắc là lỗ đến lời ít nhưng phải bỏ công nhiều. Môi trường thì ô nhiễm dễ sinh bệnh cho người nuôi nếu ko vệ sinh tốt. Dựa vào kinh nghiệm thực tế tại địa phương mình kết luận như thế.

5 ngày nở là bán cho thương lái với giá 60k / 1 cặp và khoảng 2 đến 3 ngày sau là bồ câu tiếp tục đẻ .
Anh xem lại coi chứ làm gì có chim câu mà nuôi con 5 ngày được bán, 5 ngày nó chỉ bằng trái trứng gà thì ai mua. Khoảng 3 tuần sau khi nở nó mới đẻ tiếp. Nuôi chơi thì ok, làm kinh tế thì lỗ lo
Thời nuôi 200 cặp mà chưa thoát nghèo được thì đúng là giá ở đó quá thấp hoặc ở đó nuôi kém quá. Tôi mà nuôi thì 200 cặp lời 8tr 1 tháng rồi, thoát nghèo quá đi chứ.
Nuôi 5 ngày mà bán được 60k/cặp thì quả thật quá lợi nhuận rồi còn gì, lại còn 2 ngày sau đẻ lại, quá siêu lợi nhuận rồi còn gì. Tôi mà như thế thì đã trở thành tỷ phú rồi. Bạn không nên nhìn mặt mà bảo là họ chưa thoát nghèo, biết đâu họ có đất ở HN, hay TPHCM hay Hongkong rồi cũng nên...

Mình cũng đang nuôi thử 10 đôi. Đi làm về hay sáng ra lại ngắm chim cũng vui mắt

Có người nuôi thành công nhưng thất bại cũng k phải ít. Hum truoc có dc được bài báo nói nuôi bồ câu 1 vốn 4 lời, đúng là maays thằng pv chém jó . Cứ nuôi thì bít. Nếu bồ câu đẻ ấp nở đều thì tốt nhung có lúc bồ câu k dể là chết lun đó chứ lời cái nỗi j. Lúc trc quê mìnhcung nhiều ng nuôi nhưng j đếm zlại chưa tới 1/10nguoi còn trụ lại dc.
Đoạn này thì tôi không tin. Mới 5 ngày làm sao bán được giá 30k/con.
Đừng hỏi ai làm gì cho mệt. Em cứ ra chợ, hay gặp ai đó hỏi có mua bồ câu ra ràng không. Có thương lái thu mua, và có chỗ bán ở chợ. Hỏi tiếp giá bao nhiêu, thế là bắt tay vào nuôi. Còn hỏi ở chỗ đang nuôi thì chưa chắc ăn đâu, cẩn thận đấy.
Nói như em thanhtoan ở trên rất đúng
Raats chính sát. 5ngayf bán. Bạn đùa à.

Em k biết cách đăng bài ở đây.các bác giúp e với.e nuôi 30 đôi bồ câu mà mỗi đêm mất 1 hay 2 đôi trứng.k biết chuột hay rắn.nó khoét 1 lỗ bằng đầu ngón tay rùi hút hết trứng bên trong.e đánh bả, đêm soi các kiểu mà k thấy con gì.hichic.các bác xem có cách gì giúp e ạ

Em k biết cách đăng bài ở đây.các bác giúp e với.e nuôi 30 đôi bồ câu mà mỗi đêm mất 1 hay 2 đôi trứng.k biết chuột hay rắn.nó khoét 1 lỗ bằng đầu ngón tay rùi hút hết trứng bên trong.e đánh bả, đêm soi các kiểu mà k thấy con gì.hichic.các bác xem có cách gì giúp e ạ
Chuột nó có mồm chứ phải mỏ đâu mà hút được với lỗ nhỏ bằng đầu ngón tay thế bạn. Có những con chim như con gà đó, nó chỗ thủng rồi hút trứng, hi. Nói tham khảo thôi nhé. Bạn nên để 1 quả trứng xuống sàn rồi ngồi 1 chỗ (ban ngày) quan sát xem có phải chim ăn ko.

Đoạn này thì tôi không tin. Mới 5 ngày làm sao bán được giá 30k/con.
Đừng hỏi ai làm gì cho mệt. Em cứ ra chợ, hay gặp ai đó hỏi có mua bồ câu ra ràng không. Có thương lái thu mua, và có chỗ bán ở chợ. Hỏi tiếp giá bao nhiêu, thế là bắt tay vào nuôi. Còn hỏi ở chỗ đang nuôi thì chưa chắc ăn đâu, cẩn thận đấy.
Nói như em thanhtoan ở trên rất đúng
Anh xem giúp em xem cặp này còn khả năng đẻ đc k vậy

chào
bạn haibang thân mến, mình có vài lời dành cho bạn:
bạn phải bỏ thời gian tìm hiểu về tập tính của bồ câu, phải biết được con nào đẻ, ấp và nuôi con tốt thì để lại còn cặp nào không tót thì loại bỏ ngay. thường xuyên có dàn hậu bị để thay thế những cặp bồ câu già, vì bồ câu cũng như những con vật khác, chúng đều có thời gian thu hoạch thông thường là 1 năm.sau 1 năm nên loại thải. và bạn phải thực hiện tốt công tác phòng ngừa bệnh cho chúng
thứ hai là bạn phải tìm hiểu về nhu cầu thị trường tiêu thụ,và quan trọng nhất là đầu ra chứ đừng tin vào lời nói của nhà báo. họ chỉ viết lên lợi nhuận chứ không viết lên cái rủi ro của người chăn nuôi đâu. nuôi 200 cặp chỉ là nuôi chơi lấy kinh nghiệm thôi. mình tính thử nhé: có 200 cặp đang tuổi đẻ, mỗi tháng lấy bình quân 120 cặp x 60ng/cap = 7tr2 rồi trừ tiền chi phí thức ăn và thuốc phòng cộng vitamin cùng khoáng chất 4tr2 còn lại 3tr thì làm sao thoát nghèo được. chưa kể phải để giống hậu bị, và thất thoát khi bồ câu đẻ không đều,ấp nở không đạt.
chúc bạn thành công trong lĩnh vực chăn nuôi nhé

chào

bạn haibang thân mến, mình có vài lời dành cho bạn:
bạn phải bỏ thời gian tìm hiểu về tập tính của bồ câu, phải biết được con nào đẻ, ấp và nuôi con tốt thì để lại còn cặp nào không tót thì loại bỏ ngay. thường xuyên có dàn hậu bị để thay thế những cặp bồ câu già, vì bồ câu cũng như những con vật khác, chúng đều có thời gian thu hoạch thông thường là 1 năm.sau 1 năm nên loại thải. và bạn phải thực hiện tốt công tác phòng ngừa bệnh cho chúng
thứ hai là bạn phải tìm hiểu về nhu cầu thị trường tiêu thụ,và quan trọng nhất là đầu ra chứ đừng tin vào lời nói của nhà báo. họ chỉ viết lên lợi nhuận chứ không viết lên cái rủi ro của người chăn nuôi đâu. nuôi 200 cặp chỉ là nuôi chơi lấy kinh nghiệm thôi. mình tính thử nhé: có 200 cặp đang tuổi đẻ, mỗi tháng lấy bình quân 120 cặp x 60ng/cap = 7tr2 rồi trừ tiền chi phí thức ăn và thuốc phòng cộng vitamin cùng khoáng chất 4tr2 còn lại 3tr thì làm sao thoát nghèo được. chưa kể phải để giống hậu bị, và thất thoát khi bồ câu đẻ không đều,ấp nở không đạt.
chúc bạn thành công trong lĩnh vực chăn nuôi nhé
Nhưng tôi chỉ bổ sung là 200 đôi bố mẹ đẻ mà chi phí cả thuốc men... có 4 triệu/tháng thì ít quá, ko được đâu. Tôi tình ít nhất phải 5 triệu là cho ăn độn ngô thóc nhiều hơn cám đó.

nuôi con gi ma chẳng có lãi bạn nhưng ít hay nhiều mới quan trọng....nếu k có lãi họ đầu tư làm gì....mình đây nuôi gà cũng thế ....họ nói nuôi lỗ nhưng mình nuôi 3 năm nay chưa biết lỗ là gì....

nuôi con gi ma chẳng có lãi bạn nhưng ít hay nhiều mới quan trọng....nếu k có lãi họ đầu tư làm gì....mình đây nuôi gà cũng thế ....họ nói nuôi lỗ nhưng mình nuôi 3 năm nay chưa biết lỗ là gì....
đồng tình quan điểm với bác.

hỏi chỉ là một phần nhỏ thôi,theo mình thì b nên nuôi thử từ 10 đến 50 cặp trong vòng 1 năm xem lỗ lãi như nào?
-Khả năng lỗ là thấp vì ở gần b có 2 hộ nuôi,mỗi hộ nuôi chừng 200 cặp mà lỗ thì họ nuôi làm gì?b ở gần họ thì có thể học hỏi kinh nghiệm nuôi khi đàn bồ câu nhà b bị bệnh.
-Khả năng hòa xảy ra là chuyện bình thường.
-Khả năng lãi là cao vì có 2 hộ đang nuôi(nếu lỗ họ không nuôi đâu) nhưng họ lại chưa thoát nghèo được,chắc là do lãi thấp quá,mỗi tháng chắc lãi được từ 3tr-8tr thì giàu làm sao được???Vậy b muốn thoát nghèo thì phải nuôi nhiều lên.Ví dụ như 2 hộ đang nuôi 200 đôi lãi 5tr/tháng/hộ.B muốn lãi 50tr/tháng thì b phải nuôi 2000 đôi.Làm nhiều ăn nhiều,làm ít ăn ít.
Và mình khuyên bạn trong 1 năm đầu chỉ nên nuôi 100 đôi trở lại thôi,vừa có kinh nghiệm chăn nuôi,vừa có thông số để tính toán,vừa có thông ti về thị trường.

Back