Hỏi đáp Nuôi bồ câu Pháp vào thời điểm bây giờ có phải là lối đi tốt không?

• Thread starter Ngọc Cường
  • Ngày gửi
Tôi đang có ý định nuôi chim bồ câu Pháp. Xin ý kiến các bậc tiền bối đi trước chỉ dạy.

Theo tôi anh không nên nuôi bồ câu pháp trong thời điểm hiện nay, lý do: Bây giờ ngời ta nuôi nhiều quá rồi. Các cơ sở bán không hết. Tình trạng thất nghiệp quá nhiều khiến ai cũng chuyển hướng qua chăn nuôi, nuôi bồ câu dễ nuôi, đẻ nhiều nên lượng cung bây giờ lớn hơn cầu. Tôi ở Huế đã nuôi mấy năm nay rồi, hơn 300 cặp, bây giờ bán hết chỉ còn 10 cặp nuôi chơi thôi.

Tôi đang có ý định nuôi chim bồ câu Pháp. Xin ý kiến các bậc tiền bối đi trước chỉ dạy.
nên hay không thì phụ thuộc phần nhiều vào bản thân bạn ! Chứ mình thấy ở đâu cũng vẫn có người đã đang và sẽ nuôi ! Quan trọng là cách tính toán của mỗi người để tồn tại và Phát triển ! Nói thêm là nếu bạn ở ngoài Bắc thì thị trường tốt hơn miền Nam

Em
nên hay không thì phụ thuộc phần nhiều vào bản thân bạn ! Chứ mình thấy ở đâu cũng vẫn có người đã đang và sẽ nuôi ! Quan trọng là cách tính toán của mỗi người để tồn tại và Phát triển ! Nói thêm là nếu bạn ở ngoài Bắc thì thị trường tốt hơn miền Nam
Em ở Phú Thọ. Thấy ở đây nuôi nhỏ lẻ lắm. Không lớn như những vùng khác

Em

Em ở Phú Thọ. Thấy ở đây nuôi nhỏ lẻ lắm. Không lớn như những vùng khác
Phú thọ mình cũng có quen vài bạn bắt đầu nuôi BC ! Nhưng hình như mình thấy giống BC ở đó chủ yếu là BC ta hoặc BC lai, hơi nhỏ con ! nên khi bán ra HN thì khách hàng họ chê lắm. Còn giá thì mình thấy ở Phú Thọ giá cũng khá ổn ! chim đạt chuẩn thì giá dao động trong khoảng 120-135k/cặp

Phú thọ mình cũng có quen vài bạn bắt đầu nuôi BC ! Nhưng hình như mình thấy giống BC ở đó chủ yếu là BC ta hoặc BC lai, hơi nhỏ con ! nên khi bán ra HN thì khách hàng họ chê lắm. Còn giá thì mình thấy ở Phú Thọ giá cũng khá ổn ! chim đạt chuẩn thì giá dao động trong khoảng 120-135k/cặp
Vậy theo anh thì ở gần tỉnh em có trang trại nào bán giống bcp giống tốt không anh?

Vậy theo anh thì ở gần tỉnh em có trang trại nào bán giống bcp giống tốt không anh?
Mình cũng ít đi tham quan các Trại nên cũng k rõ lắm ! Theo mình, nếu bạn muốn theo nghề thì tốt nhất nên tìm hiểu trc về Kỹ thuật, đầu ra, và đi tham qua vài trang trại để có cái nhìn tổng quát trước khi bước vào nghề ! vấn đề con giống cực kỳ quan trọng! Quyết định 90% đến hiệu quả chăn nuôi ! Vì vậy việc lựa chọn cơ sở cung cấp giống là việc nên được tính toán và chọn lọc thật kỹ !

Bác nuôi bao nhiêu đôi vậy bác?
Hình như mình bằng tuổi nhau bác ạ ! e sn 89 ! e nuôi đc 2 năm rùi ! nhưng vì nguồn vốn hạn hẹp đành phải lấy ngắn nuôi dài, vừa nhân đàn vừa bán lấy kinh phí mở rộng dần !. Giờ mới đc 250 cặp cả chim đẻ và chim hậu bị :)

Hình như mình bằng tuổi nhau bác ạ ! e sn 89 ! e nuôi đc 2 năm rùi ! nhưng vì nguồn vốn hạn hẹp đành phải lấy ngắn nuôi dài, vừa nhân đàn vừa bán lấy kinh phí mở rộng dần !. Giờ mới đc 250 cặp cả chim đẻ và chim hậu bị :)
Mình sn 87. Thế bạn ở tỉnh nào. Mà trong 1 năm bạn thu lãi được khoảng bao nhiêu. Chim có bệnh tật gì không. Đầu ra có đều không.

Mình sn 87. Thế bạn ở tỉnh nào. Mà trong 1 năm bạn thu lãi được khoảng bao nhiêu. Chim có bệnh tật gì không. Đầu ra có đều không.
E ở Hà Nội ! Nói chung bệnh tật thì có nhiều ! nhưng có 2 bệnh đáng quan tâm nhất !còn thu lãi thì e chưa dám nói tới, Vì vẫn đang lấy ngắn nuôi dài để nhân đàn mở rộng thêm. Vấn đề đầu ra thì e k lo, vì Khu vực e giáp Nội Thành, sức tiêu thụ cũng khá lớn ! Bác đã tìm hiểu gì về thị trường nơi bác chưa?

Mình thấy ở nơi mình họ bán nhỏ lẻ ngoài chợ thôi. Ra chợ thấy có mấy lồng chim. Nhưng mình nghĩ là có khi không có ai nuôi nhiều nên ko có bán nhiều. Còn các quán ăn nhà hàng thì mình chưa xem.

Mình thấy ở nơi mình họ bán nhỏ lẻ ngoài chợ thôi. Ra chợ thấy có mấy lồng chim. Nhưng mình nghĩ là có khi không có ai nuôi nhiều nên ko có bán nhiều. Còn các quán ăn nhà hàng thì mình chưa xem.
vậy thì cũng khả thi rồi

ở ngoài chợ có bán thì chứng tỏ người dân chỗ bạn cũng không xa lạ với món bc lắm .cái bạn cần quan tâm là kĩ thuật .tăng năng suất và hạ giá thành .còn đầu ra thì mình nói bạn biết ,với 1 quán ăn bình thường nếu tiêu thụ tốt bạn nuôi 100 đôi chưa chắc đủ cung cấp đâu .

ở ngoài chợ có bán thì chứng tỏ người dân chỗ bạn cũng không xa lạ với món bc lắm .cái bạn cần quan tâm là kĩ thuật .tăng năng suất và hạ giá thành .còn đầu ra thì mình nói bạn biết ,với 1 quán ăn bình thường nếu tiêu thụ tốt bạn nuôi 100 đôi chưa chắc đủ cung cấp đâu .
Chào cát ace cho mình xin hỏi một tí mình có một kặp bc nuối đến khi đẻ nó đẻ tới ba trứng mình mới biết là hai con mái mình mang mỏi con ghép chung với mọt con tróng khát thành hai kap kặp.một kap sinh sản bình thường còn một kap ba tháng nay nó vẳn ko đẻ mình van thấy nó đạp mái hoài mà sao nó ko đẻ vậy? Rất mong được câu chả lời tư cát ace vô cùng cám ơn

Bác ngoc cuong rảnh không. HNao e voi bac qua nhà anh Thịnh chơi học hỏi luôn thể.
e cũng có nuôi ý định chăn bồ câu, pio cần đi thăm quan mô hình thực tế của các anh đi trước, rồi về làm chuòng trại

Back