Nuôi cá này trúng nhất, mời bà con

Tilapia là cá đang lên hương ở Mỹ và thế giới, đứng sau Chép và cá Hồi.
Nó ngon, lớn nhanh, chịu mật độ cao dày đặc, ăn tạp hay chỉ ăn thực vật
cũng được, nên không ô nhiễm môi trường như cá Hồi chỉ ăn thức ăn từ cá
và phải có mỡ cá. Cá tươi giá trên 2 đôla đến 6 đôla. Cá lóc 2 bên lấy
nạc trung bình 1 miếng rưỡi 1 pound, tức là 3 miếng 1 ký. Cá nuôi 8-10
tháng nặng 4-5 lạng, trong khi cá hồi phải 2-3 năm. Muốn cá lớn lóc lấy
nạc phải nuôi 1 năm tới 14 tháng, nặng 7 lạng tới 1 ký. Trung Quốc là
nước xuất sang Mỹ nhiều nhất. Mỹ nhập 2 trăm tiệu đôla Tilapia mỗi năm
chủ yếu từ châu Á, chủ yếu Trung Quốc và Đài Loan.
*
Người ta than phiền giống cá này nhập khẩu và nuôi rất dễ, và những con
lạc ra ngoài trở nên lấn át cá địa phương, khiến cho đâu đâu cũng là cá
này, mà cá địa phương trở nên hiếm có hay tuyệt diệt vì cạnh tranh.
*
Thu bắt trong trại cá ở California, Mỹ
*

*
Trại nuôi ở Hyder, Arizona, Mỹ
*

*
Bể nuôi tilapia ở California, Mỹ
*

*
*

*
Cá đực giống ở Mỹ
*

*
Bóp trứng ra từ miệng, Mỹ:
*

*
Trại cá Tilapia ở Thailand
*
Ấp trứng:
*

*
Gột cá bột
*

*
Trung Quốc nuôi cá Tilapia
*
Ấp trứng ở Thanh Đảo
*

*
Ao nuôi ở Quảng Đông:
*

*
Một người Mỹ nuôi chơi trong nhà
http://tilapiafarmingathome.com/mytilapiafarm.aspx
*
Đây là bể cá giống, có 6 cái 1 đực
*

*
Đây là bể gột cá bột. Con to nhất đã dài 2 centimet:
*

*
Bể này làm ăn lớn: đường kính 3 mét, sâu 2 mét:
*

*
Thùng hứng nước mưa trên mái nhà này để giữ cá một tuần trước khi lên chảo:
*

*
Anh này muốn khoe tài chế biến và tận dụng đồ phế thải, đồ rẻ tiền mà
nuôi thành công, được ăn cá ngon và sạch.
*
Vài tài liệu cóp nhặt trên cho thấy ta có thể nuôi từ làm ăn nhỏ
cho đến kinh doanh lớn, và xuất khẩu, không đòi hỏi phải nhập thức
ăn nuôi cá mới nuôi được cá Hồi. Mong bà con tìm hiểu và nuôi cá này.
*

Bác nuôi thả cá ở bắc giang tên là bác sáng , nuôi thả tại đập 40 ( 40ha)gần thị trấn chũ , lục ngạn , ở đó có "vịt giời" luôn đó

còn thì cá rô phi đỏ , hay rô phi đen , hiện có rất nhiều dòng , dòng thái lan , trung quốc , miền nam , viện 1 , viện 2 .....
dòng gip viện 1 , đường nghiệp trung quốc ...
nói chung giống tốt và nhanh lớn
còn con cá nói riêng , nông nghiệp nói chung , luôn có quy luật ĐƯỢC GIÁ MẤT MÙA , ĐƯỢC MÙA MẤT GIÁ
trừ cây anh túc thì không theo quy luật này
:lol:

Còn bạn nói rằng phát triển kiểu tự phát ... hay nhỉ , thế cho tôi hỏi THẾ NÀO THÌ GỌI LÀ KHÔNG TỰ PHÁT
và AI PHÁT CHO CHÚNG TÔI ĐÂY ? và ĐÃ PHÁT GÌ ĐƯỢC CHO CHÚNG TÔI NHỈ ?

http://www.youtube.com/watch?v=I0Mj5NF2LzI&list=UU-_-QzHWh8g-GvlS75iFFOg&index=25

Dạ kính anh .
em cũng hơi vô lễ khi chưa phân biệt được mục đích và câu nói của mình với ai
Thực tế ra thì em thấy khi không chuyên sâu mà chỉ học theo rồi thấy người khác nuôi được thì nghĩ rằng mình nuôi được mà không nghĩ rằng mình phải suy tính các vấn đề trước khi làm dẫn đến ào ào, rồi đầu ra , bệnh dịch ,rồi mùa vụ gọi là tự phát đó anh. Tự phát tức là thích thì làm đó mà, nghe người ta nói nuôi được là mình nuôi. còn ở đời chẳng ai cho không ai cái gì cả anh a. Còn cây anh túc thì cũng mất giá khi trồng nhiều mà anh. em tôn trọng những người có chí hướng có thành công có thất bại, chứ còn ăn theo nói leo thì cũng thường thôi , nay thích làm được ăn thua bỏ cũng là lẽ đương nhiên. Còn phân tích theo từ Tự Phát " Tự làm Tự hưởng được tự Phát Thua tự Phạt" .
Em ko có ý nói gì đời, biết được những người như bác sáng em khâm phục, Cuộc đời và xã hội cho chúng nhiều lắm. Tiên trách kỷ hậu trách nhân

Tôi biết ông tonhia này. Ông ấy là đại gia về Cá đấy, kinh nghiệm đầy mình, tiền đè chết cả một Làng đấy. Ông ấy làm thật ăn thật ( mấy ông ở viên TS 1 xuống học tập thường xuyên đấy).
Vu-tuan ah. Mình còn xanh và non so với mấy cao thủ này lắm , nếu có điều kiện qua chỗ ông tonhia mà học tập. Mỗi năm ông ấy xuất cả 100tấn cá.

Bác nuôi thả cá ở bắc giang tên là bác sáng , nuôi thả tại đập 40 ( 40ha)gần thị trấn chũ , lục ngạn , ở đó có "vịt giời" luôn đó

Bác cho con hỏi xíu, mình nuôi 40 ha thì mình thu hoạch thế nào bác.
Con hỏi trc lấy kinh nghiệm sau này thuê hồ nuôi cá :lol:

Bác cho con hỏi xíu, mình nuôi 40 ha thì mình thu hoạch thế nào bác.
Con hỏi trc lấy kinh nghiệm sau này thuê hồ nuôi cá :lol:

Nuoi theo kiểu bắt tỉa thả bù hoặc nuôi trong vây lưới rộng cỡ 100x200 cho ăn công nghiệp đó bạn...

Tôi biết ông tonhia này. Ông ấy là đại gia về Cá đấy, kinh nghiệm đầy mình, tiền đè chết cả một Làng đấy. Ông ấy làm thật ăn thật ( mấy ông ở viên TS 1 xuống học tập thường xuyên đấy).
Vu-tuan ah. Mình còn xanh và non so với mấy cao thủ này lắm , nếu có điều kiện qua chỗ ông tonhia mà học tập. Mỗi năm ông ấy xuất cả 100tấn cá.
Bố này lại tâng bốc rồi bố cháu ơi :lol:

--------

Dạ kính anh .
em cũng hơi vô lễ khi chưa phân biệt được mục đích và câu nói của mình với ai
Thực tế ra thì em thấy khi không chuyên sâu mà chỉ học theo rồi thấy người khác nuôi được thì nghĩ rằng mình nuôi được mà không nghĩ rằng mình phải suy tính các vấn đề trước khi làm dẫn đến ào ào, rồi đầu ra , bệnh dịch ,rồi mùa vụ gọi là tự phát đó anh. Tự phát tức là thích thì làm đó mà, nghe người ta nói nuôi được là mình nuôi. còn ở đời chẳng ai cho không ai cái gì cả anh a. Còn cây anh túc thì cũng mất giá khi trồng nhiều mà anh. em tôn trọng những người có chí hướng có thành công có thất bại, chứ còn ăn theo nói leo thì cũng thường thôi , nay thích làm được ăn thua bỏ cũng là lẽ đương nhiên. Còn phân tích theo từ Tự Phát " Tự làm Tự hưởng được tự Phát Thua tự Phạt" .
Em ko có ý nói gì đời, biết được những người như bác sáng em khâm phục, Cuộc đời và xã hội cho chúng nhiều lắm. Tiên trách kỷ hậu trách nhân
Bạn thân mến , thực lòng mình rất dị ứng với cái câu TỰ PHÁT , hĩ chả mình phát cho mình thì còn ai phát cho nữa đây ? chỉ có mấy ông cán bộ quản lý hay nhai đi , nhai lại cái câu này , và họ luôn nhấn mạnh không được TỰ PHÁT , mà làm ăn phải có QUY HOẠCH . vậy ai quy hoạch đây , và họ đã quy được gì , hoạch được những gì cho nông nghiệp nước nhà ?xin lỗi chứ để những ông đó quy hoạch thì đói cả nút , lịch sử đã chứng minh điều này .
bạn muốn biết điều này , thì hỏi các cụ tuổi 50 trở lên , xem sân kho htx thế nào ," trâu đen ăn cỏ , trâu đỏ ăn gà" là sao ... :lol:

--------

Nuoi theo kiểu bắt tỉa thả bù hoặc nuôi trong vây lưới rộng cỡ 100x200 cho ăn công nghiệp đó bạn...
Chú sáng năm qua thả điêu hồng , bán muộn thu nhập cũng khá
nuôi thả như bình thường , ăn thức ăn công nghiệp , khi đánh bắt thì rải lưới phân lô , đánh bắt từng lô một , chổ chú ấy có nhiều vịt giời lắm đấy , mọi người nói là vịt giời , nhưng tôi không ý kiến gì , vì chưa có kết quả giám định gien .. thì chưa có cở sở để nói điêù gì cả , tuy nhiên kiểm lâm thái nguyên còn bắt giữ vì là loài hoang dã ...:lol: , chỉ biết rằng , món đó hiện đang hút hàng , hắn xài xe phò tù lờ cũng bởi món này một phần

Last edited by a moderator:
502 Bad Gateway không đọc được trang cuối, xin tạm trả lời bạn:
Khi hồ ao nuôi cá rộng lớn, muốn thu hoạch, thì đánh lưới.
Chọn lưới mắt to để cá con lọt ra được.
Sau khi cá vào trong lưới, thì chỉ bắt con to, còn con nhỏ thì thả trở lại.

Tôi nhớ năm 2002, tôi có vận chuyển mấy chuyến cá giống từ sân bay Tân Sơn Nhất về Cần Thơ cho một ông chủ người Pháp. Hỏi thăm anh kỷ sư theo áp tải, thì biết cá giống được nhập từ philippin. trên xe lúc đó chở khoảng 500kg cá giống. ra khỏi sân bay anh kỷ sư phải mua thêm hơn chục cây nước đá bỏ lên thùng xe để giữ nhiệt độ. Về tới Cần thơ sợ kẹt phà lâu cá chết. ông chủ chấp nhận chi ra 250.000 mua vé bao phà để được đi ưu tiên! Thời điểm đó, tôi nghĩ là giống cá Điêu Hồng rất quý, có thể chưa cho sinh sản được! Riêng ở Cần thơ cá điêu hồng chỉ có trong các quán nhậu chứ ngoài chợ chưa bán nhiều! Bởi vậy tôi nghĩ cá Điêu Hồng chỉ mới xuất hiện từ năm 2000 trở lại đây. Vào khoảnh năm 2004 tôi gặp lại anh kỷ sư thì biết ông chủ người Pháp đã nghĩ nuôi. Còn anh và một số người làm chung ở bè thì anh nào cũng đang nuôi 2-3 bè!:lol:

Bố này lại tâng bốc rồi bố cháu ơi :lol:

--------

Bạn thân mến , thực lòng mình rất dị ứng với cái câu TỰ PHÁT , hĩ chả mình phát cho mình thì còn ai phát cho nữa đây ? chỉ có mấy ông cán bộ quản lý hay nhai đi , nhai lại cái câu này , và họ luôn nhấn mạnh không được TỰ PHÁT , mà làm ăn phải có QUY HOẠCH . vậy ai quy hoạch đây , và họ đã quy được gì , hoạch được những gì cho nông nghiệp nước nhà ?xin lỗi chứ để những ông đó quy hoạch thì đói cả nút , lịch sử đã chứng minh điều này .
bạn muốn biết điều này , thì hỏi các cụ tuổi 50 trở lên , xem sân kho htx thế nào ," trâu đen ăn cỏ , trâu đỏ ăn gà" là sao ... :lol:

--------

Chú sáng năm qua thả điêu hồng , bán muộn thu nhập cũng khá
nuôi thả như bình thường , ăn thức ăn công nghiệp , khi đánh bắt thì rải lưới phân lô , đánh bắt từng lô một , chổ chú ấy có nhiều vịt giời lắm đấy , mọi người nói là vịt giời , nhưng tôi không ý kiến gì , vì chưa có kết quả giám định gien .. thì chưa có cở sở để nói điêù gì cả , tuy nhiên kiểm lâm thái nguyên còn bắt giữ vì là loài hoang dã ...:lol: , chỉ biết rằng , món đó hiện đang hút hàng , hắn xài xe phò tù lờ cũng bởi món này một phần

Dạ em hiểu anh nói về vấn đề đó, nhưng nếu ko có cái sân kho hợp tác, sẽ không có ruộng đất để chia cho dân cày anh a.
Nếu không có chính sách ép những người có ruộng đất phải vào hợp tác xã thì lấy đâu đất để bây giờ những người nông dân được chia theo nghị định 64, khoán 10. tự phát tức là tự làm tự chịu, tự hưởng không lên kêu. Bây giờ em lại mong là lại hợp tác xã, lại sân kho, tổ sản xuất bác a. thế nó mới vui . nhà em đang ko có ruộng bác a. lại được chia ruộng sướng quá

Tranh luận tí cho vui thôi chứ ông tonhia này hiểu sự đời hơn AE mình vu_tuan ạ. Ổng đa hệ lắm đó. Còn khái niệm tự phát thì đã rõ và còn mỗi người hiểu 1 cách thôi. Đại loại như nghè nuôi cá Lồng bè trong Nam đó ....lúc đầu là tự phát ( có vài người nuôi tự phát chứ có ai quy hoạch đâu ....đến khi họ làm đc thì chính quyền quy hoạch thành nghề thì không gội là tự phát nữa) ngoài Bắc cũng có mấy Ổng vậy đó nhưng chưa đc quy hoạch thành làng nghề........Chứ tự phát ở đây không phải như 1 vài người hiểu là làm tự phát và dẫn đến những điều sai trái. Theo tôi hiểu tự phát là người dân tự làm và chính quyên vẫn biết nhưng chưa xẩy ra ảnh hưởng đến XH thì mấy Ông ấy cứ để cho làm ......thua lỗ thì đừng có kêu.......còn thành công cho lên báo đài rồi duyệt vào quy hoạch là ok. Chủ đề tự phát kết thúc ở đây.
Chủ topic ở nuóc ngoài nên không biết cũng phải và Vn mình chỉ nổi tiếng con Tôm , cá Tra thôi.
Khi nào chủ topic về VN mời A qua chỗ Ông Tonhia tham quan ..từ bờ ra đến nhà Ông tonhia bước trên đầu cá mà đi không ah...làm gì có cầu.
Nhân tiện Ông Tonhia cho hởi cá Quả có nuôi đc lồng bè không nhỉ.

Hiện đạng thử nghiệm quy mô nhỏ , cá chuối (quả)của tàu , nó chịu được lạnh
nếu được xuống đây uống rượu cho vui , chú nuôi chép giòn đi

Vâng a. nếu anh đã có nhã ý bữa nào em xuống chỗ anh chơi anh nhé
tiện thể anh cho em cái số phone để em tiện liên lạc a

Các bác cho em hỏi 1 tí nhé,tình cờ đọc cái topic này cũng hay hay,và đang có ý định qua tết sẽ đầu tư nuôi 1 con gì đó,thấy topic này em nghĩ ra 1 cái ý tưởng là nuôi cá điêu hồng trong bể xây bằng xi măng,các bác thấy có khả thi không? Em là người bận rộng,nghề chính là chụp ảnh nên suốt ngày ở tiệm chụp hình chờ khách,bận rộn như em có làm đc nghề này?Nghề này có tốn nhiều công nuôi không vậ? Xin các bác tứ vấn cho.

Các bác cho em hỏi 1 tí nhé,tình cờ đọc cái topic này cũng hay hay,và đang có ý định qua tết sẽ đầu tư nuôi 1 con gì đó,thấy topic này em nghĩ ra 1 cái ý tưởng là nuôi cá điêu hồng trong bể xây bằng xi măng,các bác thấy có khả thi không? Em là người bận rộng,nghề chính là chụp ảnh nên suốt ngày ở tiệm chụp hình chờ khách,bận rộn như em có làm đc nghề này?Nghề này có tốn nhiều công nuôi không vậ? Xin các bác tứ vấn cho.
Bạn thân mến , nuôi trong bể để chơi thì được , chứ hiệu quả kinh tế chắc không được , bởi con cá cần lươcngj ô xy khá lớn ,và rất cần ở sạch , mà giá thì không đắt , nuôi được , nhưng sẽ lỗ vốn

Bạn thân mến , nuôi trong bể để chơi thì được , chứ hiệu quả kinh tế chắc không được , bởi con cá cần lươcngj ô xy khá lớn ,và rất cần ở sạch , mà giá thì không đắt , nuôi được , nhưng sẽ lỗ vốn
.
Không biết bể của bạn rộng hẹp thế nào. nhưng nuôi trong bể đương nhiên sẽ đòi hỏi nhiều công đoạn hơn nuôi ở ao rộng. thế nên xét về hiệu quả kinh tế thì không cao . nuôi chơi chơi cũng hay vì màu cá nó đẹp. thích thì lại bắt lên chén được. thật nhất cử lưỡng tiện

anh cho em sdt nhé. mấy bữa nữa em xuống chơi tham quan bác rồi xin bác chén rượu nhạt a

Back