Nuôi cheo nam dương

• Thread starter Chí cheo cheo
  • Ngày gửi
Kính chào các bác anh chị . Tình hình em có nuôi 16 con cheo nam dương này và bày dúi . 40 con cả đực và cái . Nhưng dúi thì chỉ cần search là cả đống thông tin hiện lên tha hồ tìm hiểu , nhưng cheo nam dương này rất ít thông tin thực tế , tuy có vài bài viết về nó nhưng rất chung chung không đúng thực tế lắm . Vì thế nên em muốn lập topic này để cùng nhau bổ sung những thông tin hữu ích thực tế về chúng . Theo kinh nghiệm em nuôi thì thấy cheo đẻ 2 năm 5 lứa chứ không phải như trên mạng . Và canh ngày núp hết vào chòi tranh để ngủ , ăn vào canh đêm rất lanh lợi . Chứ ko chạy nhảy như video trên YouTube , và ăn râu lang , trái xung , râu muống , cỏ , trứng cá , xoài . Trái sari củng ăn nhưng ko rẻ vs tuỳ vùng miền trồng ngay chồng luôn . Chuồng em nuôi thì làm chòi tranh cho nó núp vào , trồng trứng cá vừa để mát vs trái rụng nó ăn , trồng cây xung củng để cho nó ăn , và cây mì để tạo lùm cho chúng , cây sari nếu trồng được thì càng tốt vì có vùng cây này ko chịu được , cây thanh long , mía nếu có nuôi dúi thì trồng mía lấy lùm tạo thiên nhiên cho cheo , lấy thân mía dúi ăn . Và giữa chuồng em tạo 1 ụ đất và lấy rất nhiều đá núi to nhỏ xếp lên kiêng cố như đồi núi cho giống vs thiên nhiên và dĩ nhiên có cỏ mọc lên , và mấy lùm chuối . Không phải trồng và làm như thế mới thả giống , mà chỉ làm sơ xài trước rồi cây mộc từ từ . Em chí 21 tuổi luôn luôn lắng nghe và học hỏi thân chào

Bạn nên hiểu Cheo là giống ăn Trái, hay ăn Cỏ,
chồi non, Củ, hay Hạt rồi tìm thức ăn thích hợp
cho nó. Không nên học theo người khác mà không
hiểu gì.

Ví dụ, bạn trồng cây Sung lấy trái cho Cheo ăn,
thì bạn có biết thành phần dinh dưỡng trong trái
Sung là thế nào không? Trái Sung rất ít có dinh
dưỡng. Nó chỉ là một loại rau độn thôi. Như củ
chuối, thân chuối vậy.

Mà bạn cho hình chụp Cheo của bạn là con gì nào?
Hay là bạn nhầm con Chuột Túi, hay con Đà Điểu?

mình cũng có 1 cặp này, chỉ gọi là cheo thôi, chứ ko có nam dương nam âm gì hết, tụi nó nhát lắm, gặp người là chạy trốn hà, mình chỉ cho ăn rau lang và cỏ xanh thôi, lâu lâu thì xuống chợ mua ít trái cây hư về ném vào tụi nó ăn hết, trong đó để 1 cái máng nước, xung quanh rào lưới b40, tường xây lên 5 tấc, có cửa ra vào bên trong trồng cỏ lùm, có cất cho tụi nó cái chồi như chồi mấy đứa con nít chơi nhà chòi ấy, cho tụi nó nút lúc mưa, nắng, ban ngày tụi nó cũng ra tắm nắng, chứ ko như bạn nói là chui trong chòi đâu, mình chỉ nuôi làm cảnh thôi, nhìn 2 con tụi nó đi với nhâu giống mấy con hươu mini lắm, nhìn mà thích, nghe nói nó mà có sừng thì tiền không, mà mình đi và gặp nhiều con ở vùng tây ninh từ nuôi cho tới rừng mà không thấy con nào có sừng hết :)), nói sừng nó ghê lắm =0=))

đây cheo trên wiki và giống con cheo ở nhà mình nuôi.
à mà pác cho e hỏi là 1 lứa nó đẻ mấy con vậy a? mình nhà nuôi 2 con treo cái, chắc tụi nó led rồi :D

Hi hi lại gặp nhà chăn nuôi nữa rồi, cheo nuôi thuần ăn ban ngày ban đêm ra nằm phơi đêm chơi thôi chứ không thèm ăn. Còn cheo chưa thuần hoặc mới nuôi thì ăn đêm và ăn ngày luôn. Thức ăn của cheo là trái chín, kể cả trái có vị chua. rau muống, rau lang, cỏ non, mầm,củ, bắp, cám, chồi, lá, đều xơi hết. Thỉnh thoảng con cheo còn ăn Cứt của chim , thực tế là cứt chim nhồng vì tôi nuôi chim nhồng trên chuồng cheo, nó lò mò vào ăn cứt chim nhồng. ngoài thiên nhiên nó ăn cả cứt người ta luôn. Số lần đẻ trong năm không chính xác, có con, con con biết ăn là là mời đàn ông đến chơi ngay, có con tẻ con rồi mà chưa Tưng Tưng, Nếu con con chết có con chơi ngay trong 3-7 ngày, có con cả tháng hoặc lâu hơn mới cà giực cà giực...

Mấy bác cho hỏi nuôi con này có phải đăng ký hay không? Bác nào bác nào bán cho em mới cập để nuôi, mà cho em hỏi bao nhiêu tiền một cặp? Ý mà e ở bình phước lận. Mấy bác vận chuyển giúp em luôn được không. Thanks!

Last edited by a moderator:
chú xuân vũ oi chú có bán cheo giống kg? cheo con hoặc cheo mang thai ji cũng được. Mà cập nhiêu tiền rồi mình vận chuyển về miền tây có được kg chú

Ở diễn đàn mình ở miền bắc có bác nào bán dúi giống và cheo giống k ???

Back