Thảo luận Nuôi chó cảnh

• Thread starter Út Miền Đông
  • Ngày gửi
(Chó thịt xin không trao đổi)

Chào các bạn.

Mình cũng chăn nuôi nhưng vật nuôi không giống ai trên diễn đàn này cả.

Mình hễ đã nuôi con gì là không làm thịt được nuôi tới già tới chết đem chôn. Bất kể con gì cũng vậy.(không bàn)

Mình chọn con chó vì .... thích chó từ nhỏ và trên hết là bán chó cảnh không phải làm thịt giết chóc hay đẩy nó vào chỗ chết.(không bàn)

Tới nay cũng được 10 năm sống bằng cái nghề cái nghiệp này. Vui cũng nhiều mà buồn cũng không ít tới nay nhìn lại chắc chũng không còn đường lui.

Hôm nay lên đây mong gặp được các bạn thích nuôi chó, hay cũng đang có cái nghiệp giống mình.

(Mọi vấn đề mình để không bàn có nghĩ là con người của mình là vậy không cần phải bàn đúng hay sai hợp lý hay không. Xin lỗi vì đã nói thằng nhưng mình thấy vậy sẽ tốt hơn để tránh tranh cãi lằng nhằng)

Suy nghĩ như bạn cũng là bình thường thôi.
Có điều bạn rào trước đón sau, nhưng bên
trong thì để trống, chưa nói được điều gì
cả.

Để dễ cho bạn, bạn hãy chia sẻ với bà con
bạn đã nuôi mấy loại chó, mỗi loại mấy con,
đực cái, con nhỏ ra sao, hình chụp thế nào,
lời lãi hay thua thiệt, có sẵn khách hàng
không? Bạn cần có thêm bạn cùng kinh doanh
cùng mặt hàng với bạn không? Vân vân.

Chào bạn anhmytran

Thật ra mình cũng không muốn rào trước đón sau nhưng mình không muốn những tranh cãi không đáng có.

Rất cám ơn bạn đã hệ thống dùm mình vì thật ra mình cũng không biết bắt đầu từ đâu.
------------------------

Tôi cũng thích nuôi chó, mèo nữa
trong nhà từ thuở tôi còn con nít cho đến bây giờ trong nhà bao giờ cũng có ít nhất là 3 con chó..

con nào cũng làm cảnh được nếu nó được chăm sóc kĩ…luôn sạch sẽ khỏe mạnh và khôn
Khó khăn nhất là làm sao cho cả bầy chó, cả mèo nữa cùng khôn

Bác có cách nào không ?

trong quá trình nuôi chó mấy chục năm. Tôi đã phát giác ra cách dạy chó khôn và rất dữ tợn…mà mình không tốn công gì và không cần phải đánh 1 roi

tôi với bác trao đổi này..phải nhớ là trao đổi…ngĩa là bác chỉ cho tôi 1 kinh ngiệm quí báu nào đó trong nuôi dạy chó mà không cần phải đánh 1 roi hoặc 1 hình phạt nào
Tôi sẽ trả lại cho bác kinh ngiệm nuôi chó của tôi“con nào cũng khôn” đến tương đối khôn

Còn mèo…bác có cách nào dạy cho mèo vào nhà tắm để đi “ị đi đái” khi cần không, mà không cần phải đánh 1 roi

Tôi biết cách
Tôi với bác trao đổi về mèo nè

Nhớ là trao đổi 2 vấn đề trên thôi…nhất định không biếu không
Anh em diễn đàn ai vào đây đọc sẽ là….chứng nhân

Tôi nuôi chó nhiều rồi. Đều là chó giữ nhà và săn chuột.
Nó giữ nhà vì bản năng thú tính của nó, chẳng phải dạy.
Thế nhưng săn chuột, thì tôi phải dạy. Ban đầu, chó rất
thích đi săn, và khi bắt mùi thì hăng hái hẳn lên. Thế
nhưng nó rất khờ, bị chuột cắn chảy cả máu mõm. Được cái
hay là nó không chùn, và vẫn hăng hái săn. Qua nhiều lần
bắt chuột, nó mới không bị chuột cắn nữa.

Tôi dạy chó thì không đánh bằng roi, nhưng vẫn đánh bằng
tay. Tức là phát hay cốc. Không đau lắm, nhưng nó biết đó
là phạt khi không làm đúng. Tôi có kinh nghiệm rằng trong
nhà nên có một con chó già. Con này làm mẫu cho các con
khác noi theo, nên huấn luyện rất dễ và mau chóng.

Khác với nuôi chó ở Mỹ phải theo luật lệ rất ngặt, tôi nuôi
chó ở Việt Nam thì thả rông. Nó không chạy đi đâu, mà chỉ
quanh quẩn gần nhà thôi. Lúc ấy chưa có thói ăn trộm chó
nhiều. Như bây giờ thì tôi chẳng biết cách nào nuôi được
chó cả. Vì thả rông, lại ở miền quê, nên nó đi ỉa đái ngoài
vườn, ngoài ruộng, mình không phải dọn. Như ở Mỹ thì phải
có sẵn chỗ cho nó ỉa đái. Một số người ban sáng dẫn chó ra
vườn hoa công cộng ỉa đái, bị người ta phản đối, và có thể
bị cảnh sát bắt phạt. Vì thế, tôi ở Mỹ chẳng dám nuôi Chó
hay Mèo chi cả. Nuôi được Chó hay Mèo ở Mỹ là một vấn đề
rất khó khăn, chứ không dễ như ở Việt Nam đâu.

Chào bác Mục Tử

Vấn đề dạy chó theo cách bác đưa ra vượt tầm của tui.

Dạy chó tui không cần đánh 1 roi nào hết nhưng vẫn dùng hình phạt, mặc dù hình phạt rất nhẹ không đụng chạm về thể xác nhưng vẫn là hình phạt. Nên không thỏa mãn yêu cầu của bác.

Còn về mèo tui không thích mèo nên không nuôi con nào.

Sở thích bạn thớt rât giống mình. Đang dự đinh khi nào co dư tiền mua 1 con husky và chó phú quốc... Về nuôi cho vui. Nêu tốt sẻ nuôi kinh doanh luôn. Còn chó thít thì k bao giờ nuôi. Vì con cho là con vật trời ban cho con ng để làm bạn vs con người chứ k phải để làm thịt.

Sở thích bạn thớt rât giống mình. Đang dự đinh khi nào co dư tiền mua 1 con husky và chó phú quốc... Về nuôi cho vui. Nêu tốt sẻ nuôi kinh doanh luôn. Còn chó thít thì k bao giờ nuôi. Vì con cho là con vật trời ban cho con ng để làm bạn vs con người chứ k phải để làm thịt.
Chào bạn

Rất ủnh hộ ý kiến của bạn nhưng không nên đả động tới chuyện ăn thịt chó, họ không làm gì sai trái cả tùy quan điểm của từng người thôi.

mình cũng đang chung niềm đam mê vs b chủ thớt, b ở đâu vậy

Tôi cũng thích nuôi chó, mèo nữa
trong nhà từ thuở tôi còn con nít cho đến bây giờ trong nhà bao giờ cũng có ít nhất là 3 con chó..

con nào cũng làm cảnh được nếu nó được chăm sóc kĩ…luôn sạch sẽ khỏe mạnh và khôn
Khó khăn nhất là làm sao cho cả bầy chó, cả mèo nữa cùng khôn

Bác có cách nào không ?

trong quá trình nuôi chó mấy chục năm. Tôi đã phát giác ra cách dạy chó khôn và rất dữ tợn…mà mình không tốn công gì và không cần phải đánh 1 roi

tôi với bác trao đổi này..phải nhớ là trao đổi…ngĩa là bác chỉ cho tôi 1 kinh ngiệm quí báu nào đó trong nuôi dạy chó mà không cần phải đánh 1 roi hoặc 1 hình phạt nào
Tôi sẽ trả lại cho bác kinh ngiệm nuôi chó của tôi“con nào cũng khôn” đến tương đối khôn

Còn mèo…bác có cách nào dạy cho mèo vào nhà tắm để đi “ị đi đái” khi cần không, mà không cần phải đánh 1 roi

Tôi biết cách
Tôi với bác trao đổi về mèo nè

Nhớ là trao đổi 2 vấn đề trên thôi…nhất định không biếu không
Anh em diễn đàn ai vào đây đọc sẽ là….chứng nhân

Tôi cũng đang định mua 1 chú Béc Giê (cái) thuần chủng về nuôi, trước để giữ nhà sau thì cho nó đẻ rồi bán.
Ngặt nỗi mua 1 lúc cả đực cả cái thì số tiền tương đối nhiều, tôi có hỏi thăm 1 số trại chó thuần thì con 2 đến 4 tháng tuổi cũng có giá trên dưới 15tr tùy con rồi. Mà chỗ tôi thì ko tiện cho việc đi lại phối giống lắm. Chắc cũng phải nuôi heo đất để dành mới dc. Tôi cũng thích nuôi chó lắm, Mong dc chiêm ngưỡng đàn chó của chủ top

có ai có chó ta , chó con khoảng 2 tháng tuổi , cho hoặc bán cho tui với ...........tìm lâu lắm rồi .....:(
LH: 0939041158

(Chó thịt xin không trao đổi)

Chào các bạn.

Mình cũng chăn nuôi nhưng vật nuôi không giống ai trên diễn đàn này cả.

Mình hễ đã nuôi con gì là không làm thịt được nuôi tới già tới chết đem chôn. Bất kể con gì cũng vậy.(không bàn)

Mình chọn con chó vì .... thích chó từ nhỏ và trên hết là bán chó cảnh không phải làm thịt giết chóc hay đẩy nó vào chỗ chết.(không bàn)

Tới nay cũng được 10 năm sống bằng cái nghề cái nghiệp này. Vui cũng nhiều mà buồn cũng không ít tới nay nhìn lại chắc chũng không còn đường lui.

Hôm nay lên đây mong gặp được các bạn thích nuôi chó, hay cũng đang có cái nghiệp giống mình.

(Mọi vấn đề mình để không bàn có nghĩ là con người của mình là vậy không cần phải bàn đúng hay sai hợp lý hay không. Xin lỗi vì đã nói thằng nhưng mình thấy vậy sẽ tốt hơn để tránh tranh cãi lằng nhằng)
Em cũng rất thích nuôi chó ..có anh chị nào có kinh nghiệm nuôi chó kinh doanh thì share e với.. Chó cũng có nhiều giống khác nhau e ko bit là nên chọn nuôi giống nào và ko bit em bỏ hẳn công việc để nuoi chó vì đam mê của bản thân thì có ổn ko nữa .. Có ai đã từng thành công bằng nghề nuôi chó rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em với...

mình cũng rất thích nuôi chó. hồi bữa có tìm hiểu về chó phú quốc nhưng nghe những người nuôi nói nó coi nhà không tốt lắm và do có bản năng săn mồi nên nó hay cắn gà, vịt...mới đây mình có tìm hiểu về chó hmông, hôm đi dogshow mình cũng hỏi mấy angh nuôi chó hmông cộc về tính giữ nhà, mấy ảnh nói nó coi nhà rất tốt. nên cuối năm về gia lai mình sẽ nuôi dòng chó này

Em cũng rất thích nuôi chó ..có anh chị nào có kinh nghiệm nuôi chó kinh doanh thì share e với.. Chó cũng có nhiều giống khác nhau e ko bit là nên chọn nuôi giống nào và ko bit em bỏ hẳn công việc để nuoi chó vì đam mê của bản thân thì có ổn ko nữa .. Có ai đã từng thành công bằng nghề nuôi chó rồi thì chia sẻ kinh nghiệm cho đàn em với...
khuyên b chân tiình là bỏ việc để nuôi chó mà thành công khó lắm bh người có tiền họ đâu co mua chó ở việt nam nữa đâu họ toàn nhập từ nc ngoài về thôi chứ nghề mày khó kiếm ăn lắm mình cx thích nuôi chó lắm chứ bố mình làm bên bca c69 cũng nuôi nhìu chó bcgie lắm chứ để bán lãi đc bn thì hết bấy nhiêu chết là đa số chó rất lắm bệnh như là đường ruột bệnh phổ biến 1 con chắc bạn bít ko rẻ giá của nó 10-15 tr 1 con chứ ít gì đâu nên khuyên thật lòng là ko nên nuôi

Back