Nuôi chó: tåi sao không?

• Thread starter Htm333
  • Ngày gửi
Tinh hinh bat trom cho hien nay thi ai cung biet,ko rieng gi o thanh thi ma o nong thon cung vay,"cau tac" hoanh hanh rat ngang nhien bat ke ngay dem,chi can ho ra 1 chut la bi cau mat .bat ky ai nuoi cho giu nha thi cung deu yeu quy chung,vi cho la loai vat rat trung thanh va de nuoi,mat di 1 con cho cung nhu mat di 1 thanh vien trong gia dinh vay. Trong khi do thi cac quan "cay to 7 mon"van luon hoat dong,vi day la mon an rat duoc ua chuong cua dan nhau chung ta(ban than em cung vay) vi vay ma se con rat nhieu nguoi nua som muon cung se mat di chu cho than yeu cua minh. Vay tai sao chung ta ko thu nuoi cho thuong pham nhi? Dau ra rat lon,cho lai de nuoi,it benh tat ,it cong cham soc ,gia luon on dinh. Ko biet ngu kien cua em cac bac thay sao? Mong duoc phan hoi that nhieu tu cac bac.

Nhà mình nuôi cho giữ nhà thôi nhưng nó rất khôn, và đã ở với mình được 8 năm rồi mà vẫn khỏe, và vẫn sinh sản năm 2 lần, mỗi lần chỉ có 6 con.
Ý tưởng của bác về nuôi chó thành phẩm cũng hay, nhưng có khó khăn là chó nó ăn cũng rất ...tốn đấy, nếu nuôi theo bầy đàn thì cần nhiều thức ăn cho nó lắm.

mình có chút kinh nghiệm nuôi chó của ông chú mình xin chia sẻ...chó tuy dễ nuôi,ít bệnh tật nhưng ăn thì khủng khiếp mà rất chậm lớn...nhớ hồi đó nhà mình có nuôi 1 bầy chó để canh các ao nuôi tôm cá,năm đó mấy con chó cái đẻ rất nhiều(4 con chó mẹ đẻ gần 50 chó con)và rất đều nhau...thế là ông chú của mình nảy ra ý nghĩ nuôi chó thịt để bán,vì giống có sẵn chỉ tốn tiền ăn chắc sẽ sinh lời...nhưng mèn ơi,chúng ăn còn hơn cả heo mà rất chậm lớn...thức ăn thì là đầu tôm xương cá trộn vói cám,rau...kết quả là sau khi bán hết số chó(chết 5 con trong khi nuôi) thì bị lỗ gần 1triệu...không tốn tiền giống,chỉ tốn tiền thức ăn mà vẫn lỗ thì em thấy chỉ có con chó thôi các bác ah...

thuờng thì người ta chỉ nuôi chó cảnh có giá trị kinh tế cao . CÒn chó thịt chủ yếu những người có quán nhậu . Họ tận dụng xương ,đồ nhậu thải ra của quán vứt cho đàn chó ăn . Rất chóng lớn và hầu như không tốn kém gì mấy ... Bà cô họ nuoide làm quán lẩu . Trong quán lúc nào cũng có khoảng gần chục chú chó vừa kiêm nhiệm việc coi quán ban đêm và xử lý rác thải tại chỗ . COn nào cũng béo cả ....

Chuyện nuôi chó bán thịt, ở Hố Nai - Biên Hòa có người làm rồi, họ khoanh nuôi giống như nuôi gà thả vườn vậy. Nghe đâu cũng rất thành công, vấn đề nuôi chó như các bạn nói, chủ yếu tốn thức ăn cho nó, nhưng có thuận lợi là thức ăn của nó cũng rất dễ, do đó để giải quyết khâu này, những người nuôi chó ở Hố Nai họ đăng ký thu gom thức ăn thừa của các bếp ăn tập thể trong các khu công nghiệp về nuôi, ngoài ra còn thu gom từ các quán ăn, quán cơm không có điều kiện xử lý thức ăn thừa. Cách này xem ra rất hiệu quả đối với nuôi chó.

Ở miền Tây theo mình nghĩ cũng dễ nuôi, ngoài cách tìm thức ăn như cách của người Hố Nai, có thể tận dụng các loại khác như: cá lau kiếng (hiện nay rất nhiêu) bắt cá lau kiếng để nguyên con hấp hoặc luộc cho chó ăn rất mau lớn, ở trang trại mình cũng thường cho chó ăn bằng món này.

Góp ý các bạn vậy thôi, chứ mình không dám ăn thịt chó.

mình thấy nếu nuôi chó mà kết hợp được với mô hình nhà hàng lấy phụ phẩm cho nó ănn thì được chứ cứ thức ăn bình thường mà nuôi không có lời đâu, nếu bạn nuôi chó cảnh thì bán được đấy, 1 con kkie61nm từ 2-3 triệu rồi

Không dám ăn thịt chó vì lòng nhân đạo! Hồi nhỏ mỗi lần con chó nhà chết là khóc sưng cả mắt. Mấy thằng thịt cày lại mua nhất quyết đem chôn chứ ko thèm bán.

nói thì thật ra dễ lắm .. vấn đề cơ bản là giải quyết thức ăn cho chó thôi. Quán ăn nhà hàng bây giờ thức ăn thừa đa số là có người đăng ký trước rồi ... Mà cơ bản là phải ổn định nguồn cung cấp thức ăn. Sao các bác không nuôi chó để nó giữ nhà ... bán chó con còn có lý . chứ chó mà đem đi thịt thì tội nghiệp . Dù sao nó cũng giữ nhà, khôn lanh bắt trộm dùm chúng ta mà

chó là con vật rất khôn ngoan , thân thiện và rất trung thành với con nguoi, nếu bạn nuôi để bán cho ai đó mua ve nuoi giữ nhà thì ok, chứ nuôi mục dich bán thịt thì tội nghiệp quá, tôi khuyen bạn nên dừng ý tưởng đó di vì không mấy nhân đạo lắm...

Em thấy gần nhà em có hộ nuôi chó kiểng. loại chó bằng nắm tay mắt lồi ( con này thuần chủng). nuôi khoảng 5 cặp giống. vậy mà không cần phải làm gì hết mà hai vợ chồng mỗi người 1 chiếc sh phóng ầm ầm. chuồng thì làm 5 cái chồng bằng inox diện tích khoảng chưa tới 1m2/ 1 chuồng. Em thì không thích chó lắm. nhưng thích thịt chó. Do đó nuôi không được. thân

Em thấy gần nhà em có hộ nuôi chó kiểng. loại chó bằng nắm tay mắt lồi ( con này thuần chủng). nuôi khoảng 5 cặp giống. vậy mà không cần phải làm gì hết mà hai vợ chồng mỗi người 1 chiếc sh phóng ầm ầm. chuồng thì làm 5 cái chồng bằng inox diện tích khoảng chưa tới 1m2/ 1 chuồng. Em thì không thích chó lắm. nhưng thích thịt chó. Do đó nuôi không được. thân
Bác làm ơn tìm hiểu kĩ dùm em xem. ngoài nuôi chó ra 2 vợ chờng nhà nọ còn có nguồn thu nna2p khác hay không?...cho vay nặng lãi, hay là họ có người thân nước ngoài gửi tiền về đều đều... hay là họ kinh doanh c1ia ji đó... Nếu chính xác là họ chỉ có nuôi 5 cặp chó mà có xe Sh phóng thì em sẽ nuôi khoảng 10 cặp. thế nào em cũng có cơ hội cưõi oto

nuôi chó có 5 cặp mà đi sh thì khó tin quá. chắc họ giàu sẵn rồi

ái chà...nuôi có 5 cặp chó giống mà sắm được tới 2con SH đây bà con ơi...mới nghe thì ham thật nhưng nghĩ lại chắc vợ chồng tay này nuôi chó và dành dụm phải hơn 20 năm mới được vậy quá..hic...hic..

Bác làm ơn tìm hiểu kĩ dùm em xem. ngoài nuôi chó ra 2 vợ chờng nhà nọ còn có nguồn thu nna2p khác hay không?...cho vay nặng lãi, hay là họ có người thân nước ngoài gửi tiền về đều đều... hay là họ kinh doanh c1ia ji đó... Nếu chính xác là họ chỉ có nuôi 5 cặp chó mà có xe Sh phóng thì em sẽ nuôi khoảng 10 cặp. thế nào em cũng có cơ hội cưõi oto
uh, cũng có thể đó bạn. mình thì không quen nên mình không hỏi. nhưng bạn thử nuôi 10 cặp coi có thể có inova phóng thì sao. Thân

ko hiệu quả thì nuôi làm gì, ko thì người ta đã nuôi rồi, các bác nhỉ

Nếu bạn nuôi 10 cặp thì cũng k đủ đâu :lol: ít nhất phải 50 con cái+ 50 đực nói chung là làm vẫn có lãi nhưng bạn phải chọn giống chó to nhanh lớn là ok, khi lớn bán sạch chó đực, chỉ chừa lại 1 ít to bự lớn nhanh để phối giống( tỉ lệ 2:1), đời sau sẽ nhanh lớn khỏe mạnh và có lãi cho những đợt tiếp theo......3 tháng ~ 15-18kg

Bài viết có nội dung tương tự
  • Nuôi trun hô va trun huyet
    • Thread starter Tuan anh 31990
    • Ngày gửi
  • benh o vit
    • Thread starter tamongthanh
    • Ngày gửi
  • Heo nai sinh bi luu thai
    • Thread starter n.thanhtruyen
    • Ngày gửi
  • nho vacxin cho ga
    • Thread starter khanhdenbk