Nuôi Cóc tại miền Bắc

• Thread starter Cake_L
  • Ngày gửi
Thân chào tất cả các thành viên của ngôi nhà Agriviet.com
E mới tham gia diễn đàn và cũng đang có nhu cầu chăn nuôi cóc . e đã tham khảo một số bào viết và thấy có bài từ năm 2009 của bác Xuanvu .nhưng những bài viết ở topics đó da số là bàn về vấn đề thịt cóc , các độc tố của cóc , giống cóc nam Mỹ .tất nhiên vẫn có một số bài nói về nuôi cóc nhung đa số là chưa nuôi .
Thời gian đã trôi qua từ đó đến nay đã hơn 1 năm . Nay e lập chủ đề này mong các bác ai đã từng nuôi chia sẻ cho em xin chút kinh nghiệm để em học hỏi . vì em rất muốn nuôi
Em xin chân thành cảm ơn

AH

cái này đúng là khó, mình đã tìm trên mạng nhiều lắm rồi mà chịu. có ai đã thử thì cho ý kiến đi.nan giải quá :(

--------

nhưng mình thấy khả năng nhất là nuôi giun quế cho nó ăn hoặc là siêu sâu cũng dc.
nhưng mình thích nhất là giun quế vì nuôi rất dễ.

Last edited:
Báo chí thì ít nhất có 2 bài về 2 người nuôi Cóc khác nhau.
Ngoài ra, trang tiếng Hoa cũng có nhiều bài về nuôi Cóc.
Tuy vậy, Cóc bắt ngoài hoang dã cũng sẵn, ai hơi đâu mà nuôi?
Tôi thấy nhiều bài báo về nuôi Ếch, còn hơn nuôi Cóc nhiều.
Vậy mà phong trào nuôi Ếch nay cũng đang chìm xuồng.
Cứ xin bạn trở về nuôi Heo, Gà, và Bò cho nó nhàn!
*

những người nuôi rắn hổ mang bành thì cần có nhiều cóc .ở những vùng mà nhiều người nuôi rắn hổ mang thì cóc tự nhiên không còn nhiều đâu. hiện tại bây thằng em của em đang nuôi 120 con rắn hổ mang bành trọng lượng bình quân khoảng 1,4kg nó ăn hết nhiều cóc lắm phải mua ngoài chợ giá cóc là 45-50.000đ/kg cóc đấy .

Hi các bác
Vấn đề là ai đã nuôi Cóc rồi? thành công hay thất bại? nguyên nhân là gì? để bà con cùng tìn ra hướng mới có hiệu quả hơn, tránh đi theo "vết xe đổ".
Không nên bàn đến nuôi ếch vì ếch và cóc khác nhau!
Vài ý kiến tham gia diễn đàn.

Nuôi cóc túm gọn lại có 3 yếu tố chính cần quan tâm:

1> Môi trường nuôi:
Nhiệt độ giao động trong khoảng 27-31[SUP]0[/SUP]C. Độ ẩm không khí >50%.
Lưu ý: Cóc chịu ẩm chứ ko chịu ướt, chịu mát chứ ko chịu lạnh.

2> Thức ăn:
Bắt buộc là mồi động. Cứ con gì ngo ngoe mà vừa miệng là nó đớp.
Theo bản thân thì hợp lý nhất là ruồi và giòi ruồi các loại.
Tiếp đến có thể nghiên cứu nuôi gián đất.
Trùn các loại (nếu nuôi cóc vàng làm chà bông thì lấy trùn quế nuôi cũng lời chán).
Thắp đèn dụ côn trùng ban đêm.
Cuối cùng, kẹt lắm thì mới nghĩ tới mối nha.

3> Đẻ:
Đẻ rộ vào mùa mưa nhưng vẫn có những vẫn có con đẻ trong mùa nắng.
Quan trọng nhất là môi trường sống của nó có thích hợp cho trứng nở hay không. Nói thẳng là cần có hồ nước và nhiệt độ dịu mát. Đã là nông dân thì ai dám nói ko thấy những con non của loài lưỡng cư trong mùa nắng?
Đó chỉ mới nói đến việc tạo điều kiện tự nhiên. Chưa nói tới vấn đề ép đẻ bằng các chất hóa học.

Còn 1 vấn đề cuối cùng cũng ko kém quan trọng. Cóc ăn thịt lẫn nhau.
Vấn đề này đã được bàn cãi chán chê trong diễn đàn rồi. Tổng hợp ý kiến của mọi người cộng thêm ý kiến của bản thân người viết thì:
- Tạo chỗ ẩn nấp đa dạng kích cỡ (cóc nhỏ chui hang nhỏ, cóc lớn chỉ có nước đứng dòm)
- Cho ăn đầy đủ (vẫn có những câu chuyện: vì đói quá mà con người phải ăn thịt con người để tồn tại. Ăn thịt đồng loại chẵng qua vì nhu cầu tranh giành thức ăn, vì nhu cầu sinh tồn trong cơn đói kém. Nếu đã no đủ thì hiện tượng này chắc chắn giảm đi rất nhiều.)

Hôm nay nói vậy là nhiều so với tính cách của baby rồi. Dừng lại tại đây thôi.

Ở miền Bắc, thì mùa mưa là mùa nắng,
mùa khô là mùa đông. Mùa đông thỉnh thoảng
có mưa phùn, nhưng sau đó thì khô rang, mặt
mũi môi nứt nẻ cả. Mùa nắng thì rất nóng,
mặt có nhiều trứng cá, nhưng không nẻ da.
*
Trong diễn đàn có bàn luận nhiều về nuôi
các loại sâu bọ, nhưng có lẽ thành công
nhất là Dế và Giun Quế. Các con khác như
Giòi, Super Worm, Cào Cào thì chưa thấy ai
nói thành công và bán nhiều.
*
Để kinh doanh, bạn cần biết mấy ký giun quế
thì mới được 1 ký cóc nhé. Liệu 10 ký giun được
1 ký Cóc thì có lời không?
*

Nuôi cóc khó ở chổ thức ăn, nhưng khó hơn nữa là làm sao cóc đẻ nhiều, môi trường nuôi phải rộng mới chịu đẻ, còn nuôi nhỏ như nuôi ếch thì nuôi hoài không thấy đẻ 1 trứng nào luôn! hii, mà nuôi lo thức ăn hàng ngày mà không sinh ra nhiều cóc con thì,... có hiệu quả không?

Chỉ rộng cóc sống được lâu ngày để giành cho rắn ăn tẩy giun sán mỗi tháng một lần cóc là tốt rồi
chứ chi phí nuôi cóc cho sinh sản tốn kém nhiều mà không hiệu quả tín ra còn đắt tiền hơn đi mua

Em thả cóc trong vườn, có ao nên nó đẻ đen cả ao, mấy hôm nay đứt đuôi bò lên bờ nhiều quá không dám đi vào sợ dẫm chết hết. Cóc nhà em ăn cơm kinh lắm, cho ăn ở chỗ cố định, nó ăn lúc chiều muộn và tối. Mỗi cái khoan hát hò của nó là làm mình đau đầu thôi.

Em thả cóc trong vườn, có ao nên nó đẻ đen cả ao, mấy hôm nay đứt đuôi bò lên bờ nhiều quá không dám đi vào sợ dẫm chết hết. Cóc nhà em ăn cơm kinh lắm, cho ăn ở chỗ cố định, nó ăn lúc chiều muộn và tối. Mỗi cái khoan hát hò của nó là làm mình đau đầu thôi.

Mùa này ngoài đó chưa có mưa mà bạn ?

:lol: mình thấy sao các bạn không nuôi để lấy cả nọc cóc lẫn thịt nhỉ? nọc cóc cũng dùng làm thuốc mà^_^

Có bác nào biết cách rộng cóc sao cho lâu chết ko?Xin hướng dẩn kỷ.ko biết cóc có ăn được dòi ko,cách cho ăn ra sao,xin cám ơn.

Last edited by a moderator:
Anh nên xây 1 khu khoản 4m2, bên trong để cỏ mọc tự nhiên, bỏ thêm vài phiến đá, gạch...Làm như vậy tỉ lệ hao hụt cóc rất ít.
Cóc rất thích ăn con mồi động đậy, nên cho ăn lúc chiều tối, cho ăn giun hoặc dòi...
Trên chỉ là cách rộng Cóc giữ lâu ngày, còn nuôi thì em bó tay.

Last edited by a moderator:
phù mỹ bình định bán cóc số lượng lớn giá cả thương lượng giao hàng toàn quốc

phù mỹ bình định bán cóc số lượng lớn giá cả thương lượng giao hàng toàn quốc:2cat:

Back