Nuôi con gì để có tiền

• Thread starter Xuan Vu
  • Ngày gửi

Tựa bài tôi khiêm tốn , thật ra đây là câu hỏi của rất nhiều người, nhất là bạn trẻ và người mới bắt đầu vào nghề chăn nuôi. Câu hỏi đó là : Nuôi con gì để làm giàu, hay muốn làm giàu nuôi con gì ?
Tại sao tôi không viết tựa bài với câu hỏi mọi người, mà phải sửa lại . Vì tôi không biết , nuôi con gì để làm giàu hết..... Chỉ biết nuôi con gì để có tiền thôi.
- Xin chân thành cám ơn nhưng người gọi điện đến hỏi và gặp hỏi. Tôi xin thưa với mọi người rằng . Nuôi con gì cũng có thể hái ra tiền, và cũng có thể bị mất tiền. Thế là ta nuôi con gì bây chừ
_ Nuôi con mà mình hiểu biết về nó. Biết đường đi của sản phẩm nó, và sản phẩm đó có lâu bền không?
- Nuôi con gì chưa có ai nuôi, chưa có quảng cáo tân bốc, bay cao trên trời.... Đặc biệt là đừng đi quá sau, với những con vật mới. Cần có thời gian tìm hiểu con vật mới trước khi nuôi. Nuôi thí nghiệm 1 số ít với học hỏi ngay chính mình.....
Hiện nay đang trên đà chạy theo con vật mới. Mà đã lãng quên đi con quen thuộc như: Con gà, con vịt, con cá, con trâu, bò.. v.. v.. Là đối tượng được nuôi, kiếm ra tiền. Với những con này người Việt ta ai ai cũng biết. Ví dụ như con gà, dễ nuôi giá cả không mấy bấp bênh , dễ bán và bán ở đâu cũng được.
- Tại sao có người nuôi gà lời, người nuôi bị lỗ. Không riêng con gà mà tất cả những con quen thuộc tôi nêu ở trên, đều như vậy.
Tại sao thế: Tại vì người nuôi chưa am hiểu về con mình muốn nuôi. Như có đồng cỏ, hoặc trồng được cỏ. Thì ta nuôi bò, có chỗ trầm mình dưới nước ta nuôi trâu. Có ao đìa... ta nuôi cá, vịt, có sân vườn rộng ta nuôi gà thả vườn ... v..v.. ,
Vì thế con vật nào nuôi cũng có lời hết, nếu ta biết đặc nó vào đúng môi trường thích hợp của nó.
- Còn 1 vấn đề nữa cũng rất quang trọng , là thức ăn. Con vật mình muốn nuôi . Xem lại địa phương mình có thức ăn đó không, có rẽ tiền không, dễ tìm kiếm không,,,,...? Nếu thấy lợi thế ta mới bắt tay vào nuôi con đó .
Lên núi nuôi dê, xuống ao nuôi cá, qua đồng nuôi vịt, về vườn nuôi gà, đất gò nuôi bò, đất thấp nuôi trâu... Những địa thế phù hợp cho vật nuôi mà ta bỏ quên. Vì mãi chạy theo những con vật mới. Thảm hại sẽ đến khi ta chưa hiểu biết về con mới, vì mãi chạy theo nó.
-Con vật mới không phải nuôi không có lời. Lời cao lắm đó, nhưng phải là người đi đầu, nếu đi sau đừng có quá muộn. Nhất thiết là mình phải hiểu biết về nó, và đầu ra ở đâu, ai mua, giá thực tế bao nhiêu, có lâu dài không. Tránh bán lại cho duy nhất chỗ bán con giông cho mình, mà phải biết thêm nhiều chỗ mua khác nữa....

Last edited by a moderator:
Hơi sai chủ đề 1 tí........... nhưng theo tôi ngành chăn nuôi nước ta đang có nhiều biến động. Các bác có tiền, có đất thì nên đầu tư vào ngành trồng trọt. Tuy hơi chậm nhưng cũng ít rủi ro.....
thà là 1 nước nhập siêu còn hơn là xuất siêu pác ạ.

Hơi sai chủ đề 1 tí........... nhưng theo tôi ngành chăn nuôi nước ta đang có nhiều biến động. Các bác có tiền, có đất thì nên đầu tư vào ngành trồng trọt. Tuy hơi chậm nhưng cũng ít rủi ro.....
nếu nhà nuớc quan tâm thì bạn trông trọt se giàu những thời điểm nay làm j cũng khó bạn ạ. Lấy gd tôi làm vd, nhà tôi trồng chôm chôm với 6000m2 đất, hang năm làm bèo bèo cũng được 20tấn nhưng chỉ dc 25tr/nam tính ra 1kg chua duoc 1300đ , giá này là giá mua vườn, vậy hỏi xem công sức mình bỏ ra co dag không,
nếu nhà nuớc quan tâm thì bạn trông trọt se giàu những thời điểm nay làm j cũng khó bạn ạ. Lấy gd tôi làm vd, nhà tôi trồng chôm chôm với 6000m2 đất, hang năm làm bèo bèo cũng được 20tấn nhưng chỉ dc 25tr/nam tính ra 1kg chua duoc 1300đ , giá này là giá mua vườn, vậy hỏi xem công sức mình bỏ ra co dag không,

thà là 1 nước nhập siêu còn hơn là xuất siêu pác ạ.
Thừa thì xuất , thiếu thì nhập - cái này không quan trọng !
Cái quan trọng là ai được lợi - Nước nhật nhập nhiều hơn xuất - nhưng họ lại xuất nhiều hơn nhập .???
Đất thật nhiều mới trồng cây chứ 1 ,2 mẫu thì trồng gì khi tham vọng làm giàu cứ đứng đằng sau ?

\

chang bu co ngoai e. luc nao cung dc an chom chom cao cap 30-40k?kg

Mình k biết nick motnua o dau, và lam j, bác này nói chuyện có vẻ o đâu đâu trên trời, nông dân kém hiểu biết xin bác bớt bớt lại. Nếu ng ta co mấy mâu đất cu nhắm mắt ma lam cũng có mấy tram tr 1 nam, cần j fai vo dây hỏi ng ta lam j

Mình k biết nick motnua o dau, và lam j, bác này nói chuyện có vẻ o đâu đâu trên trời, nông dân kém hiểu biết xin bác bớt bớt lại. Nếu ng ta co mấy mâu đất cu nhắm mắt ma lam cũng có mấy tram tr 1 nam, cần j fai vo dây hỏi ng ta lam j
Chẳng hiểu - nói chuyện mà tôi không hiểu anh đang nói gì ?
5 mẫu đấy kiếm được 300 triệu 1 năm ? ? - Nếu anh nhắm mắt mà làm ? Và mở mắt anh có thể kiếm 300 triệu với 5 mẫu đất hay không ?
Lùng bùng cái tai ...

Chẳng hiểu - nói chuyện mà tôi không hiểu anh đang nói gì ?
5 mẫu đấy kiếm được 300 triệu 1 năm ? ? - Nếu anh nhắm mắt mà làm ? Và mở mắt anh có thể kiếm 300 triệu với 5 mẫu đất hay không ?
Lùng bùng cái tai ...
Đất o đâu vậy motnua, 2 mâu đất o long khánh đông nai kiếm 300tr /năm dư sức bạn a, chi cần trồng chôm chôm, sâu riêng thoi, nếu motnua muốn thực tế kgi nào tới mua hè cu về long khánh ban se biết thôi
De giải thích cho motnua.
tai sao mình co 6000m2 đất trồng chôm chôm ma chi kiếm được hon 20tr/năm. Vì ba mình trồng chôm chôm thường ( co 3 loại chôm chôm: thường, nhãn và thai) gia cao nhất la chôm chom thái, đầu mùa 20k/kg và cuối mùa 5k/kg. Tro lai điều motnua nói, 5 mẩu k làm được 300tr.
1 mẩu đất trồng dc 150 cây chôm chôm, chỉ trồng chom chom thái.năng xuất cao nhất của cay chom chôm 300 450kg/mùa. Mình chỉ tính năng xuất thấp 100kg/ mùa với 150 cây bạn nhắm mắt làm để bán cuối mùa, vay 1 mẩu đất bạn co 75tr/năm chua tính cây sầu riêng hoặc măng cục trồng sen chom chôm. Đương nhiên cách tính này cho cay chôm chôm 5năm tuổi.va tru 10tr tien fan bón. vậy theo bạn motnua có kha thi không

Dạ em đang ở huế ạ !
Nhưng cho tôi hỏi 1 mẫu đất trồng chôm chôm được 75 triêu ở đồng nai - còn 1 mẫu đất trồng chuối ở đồng nai sẽ có lợi nhuận bao nhiêu triệu nếu tính bằng cái giá chuối người dân bán cho thương lái ở đồng nai ??? Ở đồng nai trung bình 1 kg chuối giá 2, 2 k - thế thì 1 mẫu lợi nhuận được bao nhiêu ?
Sao họ không trồng chôm chôm hay sầu riêng ?

Dạ em đang ở huế ạ !
Nhưng cho tôi hỏi 1 mẫu đất trồng chôm chôm được 75 triêu ở đồng nai - còn 1 mẫu đất trồng chuối ở đồng nai sẽ có lợi nhuận bao nhiêu triệu nếu tính bằng cái giá chuối người dân bán cho thương lái ở đồng nai ??? Ở đồng nai trung bình 1 kg chuối giá 2, 2 k - thế thì 1 mẫu lợi nhuận được bao nhiêu ?
Cho mình hỏi 1 mẫu bằng bao nhiêu mét vuông? có lẽ nhầm lẩn đơn vị thôi

----------Bắc Bộ:
1 mẫu = 10 sào =3600m2
Trung Bộ
1 mẫu = 10 sào =4999.5m2
Nam Bộ
1 mẫu = 10 công =12960m2

Có ít đất đem trồng cỏ nuôi bò
Dùng phân bò nuôi giun quế
Dùng giun quế bán đi lấy tiền nuôi gà,heo và lươn.
Xong lại ủ phân heo,gà cho trùn.
Còn 1 ít đất nữa trồng ngô(bắp) lấy thân cho bò và lấy hạt cho gà và heo.
Kế hoạch em như vậy.nhưng mới triển khai đc có gà và trùn thôi.đang thiếu heo và lươn.các bác tham khảo ý tưởng,đánh giá ý tưởng và góp ý e với.
Xin cảm ơn!

Kế hoạch em như vậy.nhưng mới triển khai đc có gà và trùn thôi.đang thiếu heo và lươn.các bác tham khảo ý tưởng,đánh giá ý tưởng và góp ý e với.
Xin cảm ơn!
Rất hay tuyệt chiêu.... Thành công hay không là do mình có làm hay không?

Rất hay tuyệt chiêu.... Thành công hay không là do mình có làm hay không?
Cảm ơn bác xuân vũ.cháu sẽ cố gắng.
À bác này tất cả các vật nuôi đó cháu đều nuôi dưới tán cay cao su bác ạ.có tốt ko bác?
Cảm ơn bác ạ.

Con vật sống trong rừng cao su thường là thiếu dưỡng khí (oxy) . Nhưng nuôi dưới tán gần đường đi lại thì không sao

Dạ em đang ở huế ạ !
Chôm chôm thái chi rộ lên o mấy nam nay thôi, xua ng ta trồng chôm chom thường(giống nha mình), nhưng giá quá bèo. Chôm chôm nhãn rất khó chăm, nang xuất k on định, ma giá cung k bằng chôm chôm thái.sầu riêng trồng tốt nhất ở đất đỏ, nên chi co 1 vùng trồng nhiều thôi. Còn chuối trông cũng rất kinh tế,1 buồng chuối hon 30kg cűng được 100k,mình chi biết vậy, con nang xuất 1ha mình k rành lắm
Môi vùng co một đặc điểm rieng, chỉ can định hướng tốt xíu thi lam nông nghiệp k giàu nhưng cũng k tới nổi đói đâu
Xin cảm ơn!
Giống y như mô hình của Haclong hihi dit đất thi cũng fai co 1 khoảng tối thiểu nha, chư 300m2 ma lam mô hình này hok kha thi à

Chôm chôm thái chi rộ lên o mấy nam nay thôi, xua ng ta trồng chôm chom thường(giống nha mình), nhưng giá quá bèo. Chôm chôm nhãn rất khó chăm, nang xuất k on định, ma giá cung k bằng chôm chôm thái.sầu riêng trồng tốt nhất ở đất đỏ, nên chi co 1 vùng trồng nhiều thôi. Còn chuối trông cũng rất kinh tế,1 buồng chuối hon 30kg cűng được 100k,mình chi biết vậy, con nang xuất 1ha mình k rành lắm
Môi vùng co một đặc điểm rieng, chỉ can định hướng tốt xíu thi lam nông nghiệp k giàu nhưng cũng k tới nổi đói đâu

Giống y như mô hình của Haclong hihi dit đất thi cũng fai co 1 khoảng tối thiểu nha, chư 300m2 ma lam mô hình này hok kha thi à
Mình có 6 sào đất nông nghiệp đem trồng cỏ và bắp.2 ha cao su đang thu hoạc mủ thì mình quy hoạch làm chuồng dưới tán cây luôn.
Con vật sống trong rừng cao su thường là thiếu dưỡng khí (oxy) . Nhưng nuôi dưới tán gần đường đi lại thì không sao
Vâng ở bờ lô bác ạ! Nên cũng thoáng và có nắng nữa.cháu trước kinh doanh nhưng bon chen quá nên thấy vườn cao su giờ chỉ thu hoạch đc mỗi mủ ạ.cháu tham khảo thây họ nuôi giun quế đc.nên cháu cũng đầu tư 300m giun rồi ạ.giờ làm thêm chuồng gà nuôi thả dưới tán luôn.sắp tới cháu định nuôi thêm heo thịt nữa bác ạ.
Cháu tìm hiểu mô hình nuôi heo bằng đệm sinh học.bác cho cháu lời khuyên với ạ.

Ở huyện Đức Huệ cá lia thia đồng còn rất nhiều. Ngoài để đá, làm nhiều món ăn khác, Đức Huệ còn có món cá lia thia làm mắm chua, là đặc sản. Hàng ngày có rất nhiều cá lia thia được bắt. Đến lúc gần tết và ra giêng, có ngày điểm thua mua đến hàng trăm ký luôn đấy. Với mức độ còn nhiều như vậy, nếu nuôi thì khả quan mấy. Vẩn có 1 vài bạn nuôi vừa để thỏa mảng chí tò mò vừa để có con vật nuôi trên đất ruộng phèn năng quê nhà .
Bác nói gì cơ , cá lia thia ăn được hả bác kkk
Bác chỉ em làm vài món nhé , mà làm món nhậu được không bác
Mùi vị như thế nào vậy bác :Huh:
Có tiền bạn sẽ nuôi con gì ???????????????????????????????????????????/???/??????????????????????//??????????????????????/?????
Có tiền tui nuôi gà để luộc chấm muối ớt kkk

Back