Nuôi con gì ? Mô hình chăn nuôi Thỏ Gà kết hợp

• Thread starter Trường Giang
  • Ngày gửi
Đặt vấn đề: Thời buổi này nuôi con gì bây giờ?

Tôi vốn làm nghề chăn nuôi heo, tình hình nuôi heo giờ thì các bác cũng thấy rồi. Lình xình mãi, nên muốn chuyển đổi vật nuôi. Tôi cũng mang nặng suy nghĩ nuôi cái còn gì đây?
  • Heo công nghiệp: đã nói ở trên.
  • Heo rừng: Không có đầu ra, thị trường dường như không "hảo" lắm
  • Bò: Cần diện tích đồng cỏ, vốn ban đầu ít nhất phải 100tr mà chưa thấy đủ thiếu gì?
  • : Có vẻ khả quan
  • Gà công nghiệp hướng thịt hoặc trứng. Tính tiền đầu tư chuồng trai ban đầu và tiền thức ăn duy trì thấy ngao ngán. Giá cả thì cũng trồi sụt như heo CN.
  • Gà thả vườn, bán thả: Cần diện tích chăn thả nhất định. Rủi ro dịch bệnh trên gà hơi bị cao. Nuôi chăn thả quảng canh thì được. Nuôi thâm canh thì khó.
  • Động vật hoang dã: Vd như chồn, dúi, nhím... Trong mảng chăn nuôi sx thịt thì thấy vẫn mù mịt. Các cơ số tính toán cơ bản thì mạnh ai nấy tìm hiểu.
Tôi là một người ham mê nghề chăn nuôi, yêu thích làm trang trại. Khuynh hướng lựa chọn vật nuôi của tôi:
- Có thể hướng vật nuôi theo hướng chăn nuôi công nghiệp. Bởi chăn nuôi công nghiệp mới tiết kiệm được chi phí và tối ưu hóa năng sất cao nhất.
- Bắt đầu từ quỹ đầu tư nhỏ, rủi ro ban đầu cũng nhỏ.
- Quỹ đất làm trang trại không quá lớn. Vừa phải thôi!

Lựa chọn vật nuôi:
Ban đầu tiên tôi chọn con gà thả vườn. Ưu điểm là vốn đầu tư chuồng trại cơ bản rất thấp, lợi nhuận tốt, thời gian hồi vốn nhanh. Tất nhiên rủi ro luôn đi với lợi ích lớn. Quan trọng: Với tôi, chăn nuôi thâm canh công nghiệp gà thả vườn là không thể (Gà thả vườn nuôi thâm canh, ăn TĂHH thì nó thành gà công nghiệp rồi)

Vật nuôi phụ là trùn quế (mua phân bò nuôi là chính). "Trùn quế và gà có là cặp đôi hòan hảo?" - Tôi e là chỉ đúng trong mô hình nhỏ lẻ và đúng trong thời gian đầu khi sl đàn ít. Tôi tự dặt 2 câu hỏi:
1- Với hoàn tòan thức ăn là trùn quế, có thể nuôi gà ko cần thức ăn phụ đc không? Câu trả lời là không! Bởi vì sinh vật sống cần ít nhất 4 nhóm “đạm, tinh bột, chất béo, thức ăn thô xanh” (đọc thêm chi tiết ở đây)
2- Lấy cơ số 1000 gà thả vườn thì cần ăn bao nhiêu trùn quế? Hỏi những ng bạn và diễn đàn thì:
1 ngày, cho 1 gà ăn 10g trùn. Vậy 1 ngày, 1000 gà ăn 10kg trùn. 1 tháng, 300kg trùn. Ài, cái vụ này từ từ nghiên cứu sau vậy! Cân đo đong đếm ko kỹ, e là... lỗ chi phí chứ chẳng chơi!

Cuối cùng là con thỏ, cái mà tui lưu tâm để mắt đến con thỏ hơn bất kỳ vật nuôi nào khác là SỨC SINH SẢN của Thỏ. Với tôi, vật nuôi tiềm năng là vật nuôi có sức sinh sản mạnh > gây đàn nhanh > khối lượng xuất lớn > Tiền nhiều!

Bắt đầu lựa chọn Thỏ là vật nuôi chính với các câu hỏi:
- Cần bao nhiêu vốn đầu tư?
- Thời gian hòan vốn và bắt đầu sinh lợi là bao lâu?
- Chi phí nào hao tốn nhiều nhất?
- Yếu tố nào quyết định thành công?
- Cần bao nhiêu chuồng nuôi?
- Cần bao nhiêu con giống, số lượng sinh sản và hao hụt?

Với một người trẻ tuổi nông dân thuần túy như Giang thì khi tính tính tóan tóan không thể nào tránh khỏi sai sót. Nay xin chia sẻ lên đây, mong mọi người góp ý những chỗ nào chưa hợp lý, chỗ nào vô lý cho bản thân em được khai sáng. Xin cảm ơn tất cả!
--------------------------------------------
Bắt đầu ý tưởng:

Nuôi gà >> Ưu điểm quay vốn nhanh. Lấy con gà để có đồng ra đồng vào.

Với sl 500-1000 gà. Ko nuôi đàn sinh sản, ăn thức ăn đóng bao thì ko thể nào hết 1 ngày công lao động đc. Tận dụng thời gian rảnh, gầy đàn thỏ sinh sản.

Khi có đàn thỏ sinh sản. Chuyển dịch thỏ theo hướng thâm canh, gà theo hướng quảng canh. Con thỏ kinh tế chính, con gà kinh tế "chân kiềng". 2 vật nuôi đều chính yếu thì bộ máy kinh tế-nhân công cồng kềnh

Về cơ cấu đàn:
Thỏ >> Sinh sản >> Thỏ con >> Thỏ thịt >> Nhân đàn >> tiếp tục sản xuất.
Gà:
Nuôi ít gà mái lấy trứng bán. Bán trứng ko đc thì ấp nở gà con >> gà thịt
Cần gầy đàn thì mua tầm 500 gà con >> Gà thịt
Thức ăn là thức ăn viên + đồ ăn gà tự kiếm.

Hướng tận dụng phụ phẩm:
Trùn quế: Khoan tính tới, tinh giản 1 nhóm bộ máy sx.
Phân thỏ + Phân gà >> Ủ vào hố, bón trực tiếp cho nguồn rau cỏ nhân tạo. Vậy cho nó đơn giản
Gà con thỏ con chết >> Ban đầu em tính là nuôi kỳ đà, chó gì đó... Bây giờ em tính gọn hơn. Các bác xem đc ko nhé:

Gà con thỏ con đem luộc chín (cho nó giết vi trùng) + Bóp với thức ăn. Thảy cho gà lớn ăn.

Theo quan sát của em: ruột gà, gan heo, thịt vụn bằm nhỏ ra (đồ sống) quăng vào chuồng gà lớn, xơi sạch sẽ (những fụ phẩm này toàn trong trại thải ra, chứ đồ bên ngoài ko dám cho ăn kiểu đó :ph34r: )

Theo cách này, khi thiếu công lao động thì mướn thêm. Em hơi lăn tăn cái vụ công lao động này. Muớn công hơi khó kiếm ng :7^:

Về quy hoạch trại thì em phân làm 2 khu: Thỏ 1 khu, gà 1 khu. Ko cho nuôi lẫn lộn.

Về bệnh thì Gà Thỏ đều có chung: Dịch tả, Tụ huyết trùng, Cầu trùng, Giun sán.
Nên phải tách riêng. Thỏ 1 khu, gà 1 khu. Ko cho gà lảng vảng gần và vào chuồng nuôi thỏ. Khoảng cách xa bao nhiêu thì em vẫn chưa nắm đc ? Vì virus có lây lan qua gió.

Trên sơ đồ thì quá dễ để phân hoạch.Vào thực tế chăn nuôi, tùy dk thế đất mà điều tiết khỏang cách, đường đi thuận tiện nhất cho công lao động, an toàn vệ sinh...

Tải file EXEL Chăn Nuôi thỏ: tại đây

Last edited by a moderator:
anh trường giang ơi em có thể thăm trang trại của anh không ?nếu được sáng thứ 2 hoặc thứ 3 này em tới nhé làm ơn chỉ đường dùm.thanks

ủa em tưởng khi thỏ bị lạnh cụng cũng dễ bị mắc tiêu chảy ? Theo em thì anh Giang nên nuôi gà trên mặt mương nước , gà nhanh lớn

loại chuồn như vậy dc ko các bạn. mình làm từ cuối năm 2009 đầu năm 2010 đến nay vân ổn. mặc dù có vài cây bị thỏ gậm hư. hình đầu dùng lưới mắc cáo ,sơn chống sét 2 lớp nên xung quanh còn nguyên nhưng lưới đáy bị mụt nát hết nên bỏ ko. định sửa lại đáy nuôi bồ câu nhưng chưa có thời gian. 2hinh sau mình làm đầu năm 2010 nhưng vân còn sài tôt nhe....

--------

Last edited by a moderator:
ở gò công tây - tiền giang có anh nào đang nuôi thỏ với quy mô lớn không?

Hì, lâu rồi không thấy bác Giang cập nhật hình mới lên đây cho
Mình cũng đang có ý định nuôi thỏ. đang bắt đầu làm chuồng đây, về cơ bản khi xong mình sẽ post hình lên cho mọi người đánh giá

Chuồng thỏ như hình trên vừa tốn kém và bất tiện...!!!!!!!!!!!

Ai nuôi thỏ thử làm chuồng kiểu này xem thế nào. Thu gom phân,nước tiểu tiện hơn nhiều đấy

Chuồng thỏ như vậy là rất tốn kém về vật liệu xây dựng và bất tiện trong việc vệ sinh...

Nuôi như thế được bao nhiêu cặp..???

Hình này của TQ...chúng nó chưa có kỉ thuật cao!!!! mà xây quá tốn kém!!!!
Qua Việt Nam anh bán bản quyền cho về mà làm giàu...!

Em mới về SG hôm qua, có chụp hình đất đai với chuồng trại đang làm trên đó nhưng về đây quên đem cái đầu đọc thẻ nhớ nên đành thôi ko post lên đc.
Em cũng tham khảo một số người về vật dụng làm chuồng thỏ (tham khảo nhìu cho tốt)
- Gỗ bìa --> Rất tạp, phải lựa kỹ mới có thể dùng đc, lạng quạng là mua xong rồi về chụm lửa.
- Tre --> Có ng nói dùng tốt, em thì thấy oải vụ đóng từng nẹp tre quá! Công cán, đinh vít giờ cũng chả rẻ!
- Chuồng cây ---> Nước tiểu thỏ thấm vào 1 thơi gian sẽ hôi và thỏ cắn phá hư chuồng.

Gút lại, làm chuồng sắt với lưới sắt là dễ làm và kiên cố nhất! Em hên hên kiếm đc chỗ bán lưới B40 ve chai (12.000/kg) và sắt ve chai. Đang tổ chức làm. Làm 2 khung, mỗi khung gồm 10 ô. Vậy 2 khung nuôi đc 20 con. Em bọc lưới caro (1cmx1cm), cột kẽm. Lưới mục thì thay lưới khác. Vậy cho nó đơn giản! :lol:

--------

Về chuồng trại,
Một lán trại to dùng nuôi thỏ sinh sản và chia 1 phần ra làm nhà kho (chứa thức ăn và dụng cụ). Kích thước: dài 15m x rộng 3,5 m cao 4m. Mái lợp tôn, xung quanh cũng đóng tôn (có làm cửa thông gió). Nền đất thôi các bác àh. Địa thế đất em đang làm cũng độc chiêu lắm: 1 dãy đất, 1 cái mương nước rồi lại 1 dãy đất. Muốn cán nền xi-mang cũng ko đc, vì đường xá vận chuyển VLXD vào cũng khó khăn. Nền đất lại ngập nước khi triều cường nữa (ặc ặc)

Em đang thí điểm chuồng sàn trên mặt nước. Em đã làm 1 cái chuồng 2m x 4,5m x cao 1,7m (mái tôn, em tính chặt ít tàu dừa bỏ lên cho mát), dựng trên mặt mương, trải lưới nhựa. Xung quanh cũng đóng tôn che, tôn em đóng sát mí nước để tránh gió lùa. Dự định của em là sẽ nuôi khoảng 50 thỏ thịt trong chuồng này, phân và nước tiểu thỏ sẽ rơi trực tiếp xuống mặt mương. Dưới mương thả cá trê. Kiểu chuồng này, người ta dùng nuôi gà thấy cũng ổn, em biên chế thành chuồng nuôi thỏ thịt. Thí điểm nếu tốt thì nhân rộng kiểu chuồng này.
vậy là bác biết mình nên nuôi con gì rồi

Gà và Thỏ chắng có gì kết hợp cả.
Bạn nuôi nhiều con riêng rẽ cũng được, rồi gọi đại đi là kết hợp.
Ví dụ Bò - Gà Kết hợp, Lợn - Kỳ đà Kết hợp, vân vân.
*
Còn chuyện bạn chê Trùn Quế - Gà kết hợp thì không có lý,
vì Trùn Quế có cho Gà ăn thêm chừng nào hay chừng ấy, chứ
có ai bắt Gà chỉ được ăn Trùn Quế mà không được ăn thêm
Thóc, Ngô, Đỗ, Khoai, Sắn đâu.
*

Bác Anhmytran này hay bắt dò wá... Trường Giang ơi! Post hình lên cho bà con xem đi. Mình cũng đang manh nha thực hiện ý tưởng như bạn nên rất cần được học những kinh nghiệm từ bạn. Giúp đỡ nhá!

Có lẻ mình và bác Trần chưa thấy tính ưu việt của sự kết hợp này. Bạn có thể nói rõ hơn cho mọi người về ưu điểm khi thực hiện kiên kết này không? Về phần nhược điểm thì như bác đã nói ở trên rồi! Mình nghỉ nó mang tính thử nghiệm để so sánh tính hiệu quả của hai vật nuôi này dành cho ai đang phân vân "nuôi con gì hiểu quả?".
(mình phản biện theo hướng "mâu thuẩn là động lực cho sự phát trển" để vấn đề được sáng tỏ hơn, vậy mong bác đừng :bash: mình nhé!)

Có lẻ mình và bác Trần chưa thấy tính ưu việt của sự kết hợp này. Bạn có thể nói rõ hơn cho mọi người về ưu điểm khi thực hiện kiên kết này không? Về phần nhược điểm thì như bác đã nói ở trên rồi! Mình nghỉ nó mang tính thử nghiệm để so sánh tính hiệu quả của hai vật nuôi này dành cho ai đang phân vân "nuôi con gì hiểu quả?".
(mình phản biện theo hướng "mâu thuẩn là động lực cho sự phát trển" để vấn đề được sáng tỏ hơn, vậy mong bác đừng :bash: mình nhé!)
Thực ra từ " kết hợp " phải hiểu đơn giản là thực hiện chung 1 lúc để khỏi tốn thời gian nhàn rỗi. Nếu hiểu kết hợp đúng nghĩa giữa 2 vật nuôi này chỉ thông qua con trùn quế thôi. Nên góp ý sao cho đem lại hiệu quả kinh tế tối ưu, khuên khích mọi người cùng làm...chứ còn "bắt dò" nhau thì hay ho gì??? trên diễn đàn: Nuôi thỏ như thế nào? Anhmytran cũng bị mấy anh phản đối rồi đó...

*
*
Bác Trần nói đúng! Gà và Thỏ không có gì là kết hợp gì về sinh học cả. Nếu kết hợp thì chỉ là vận dụng thời gian nhàn rỗi trong thời gian chăn nuôi thử nghiệm, hoặc mở thêm một mô hình chăn nuôi nữa.
Việc Gà tất nhiên có thể ăn trùn và các thực phẩm khác. Vấn đề ở đây là khi nuôi như vậy có hiệu quả kinh tế hay không? Nói như nông dân là "Nhắm làm nổi không?"

doan_tuanvn204
Bác Anhmytran này hay bắt dò wá... Trường Giang ơi! Post hình lên cho bà con xem đi. Mình cũng đang manh nha thực hiện ý tưởng như bạn nên rất cần được học những kinh nghiệm từ bạn. Giúp đỡ nhá!​
Đây là bầy gà lúc 5 tuần tuổi

Thực ra từ " kết hợp " phải hiểu đơn giản là thực hiện chung 1 lúc để khỏi tốn thời gian nhàn rỗi. Nếu hiểu kết hợp đúng nghĩa giữa 2 vật nuôi này chỉ thông qua con trùn quế thôi. Nên góp ý sao cho đem lại hiệu quả kinh tế tối ưu, khuên khích mọi người cùng làm...chứ còn "bắt dò" nhau thì hay ho gì??? trên diễn đàn: Nuôi thỏ như thế nào? Anhmytran cũng bị mấy anh phản đối rồi đó...
Nguyên bản ý từ "kết hợp" mà em đã nói như ý bạn Tuấn đây đã giải thích dùm. Mỗi ng có ý kiến riêng, nói theo ý của bác Trần là đúng đó chứ!

Bác Trần nói đúng! Gà và Thỏ không có gì là kết hợp gì về sinh học cả. Nếu kết hợp thì chỉ là vận dụng thời gian nhàn rỗi trong thời gian chăn nuôi thử nghiệm, hoặc mở thêm một mô hình chăn nuôi nữa.
Việc Gà tất nhiên có thể ăn trùn và các thực phẩm khác. Vấn đề ở đây là khi nuôi như vậy có hiệu quả kinh tế hay không? Nói như nông dân là "Nhắm làm nổi không?"

Đây là bầy gà lúc 5 tuần tuổi

Nguyên bản ý từ "kết hợp" mà em đã nói như ý bạn Tuấn đây đã giải thích dùm. Mỗi ng có ý kiến riêng, nói theo ý của bác Trần là đúng đó chứ!
@ Trường Giang đang nuôi giống gà gì vậy? giá gà con hiện nay là bao nhiêu? Với mô hình mà mình thấy trên hình bạn up lên, khi có dịch thì xử lý như thế nào: cô lập, điều trị hay...bán tống bán tháo...?

*
*

Bác ơi...!
cho em hỏi nếu em nuôi gà để kiếm vốn nuôi thỏ....nuôi thỏ lấy phân thỏ cho giun ăn....rồi lấy giun cho gà ăn...gà ăn giun lợi nhuận cao hơn 1 tí rồi đập vốn vào thỏ....cứ như thế thì có đc gọi là kết hợp k hả bác...!
giúp em nhé...!

Tuỳ theo chữ "NẾU" của bạn:
Nếu lời nhiều mà nhàn thì đúng là Kết Hợp.
Nếu lời ít không bù tiền nhân công thì Không Kết Hợp.
*
Đúng hay Sai tuỳ theo Lời hay Lỗ, không tuỳ theo ý
của ai trong thảo luận. Bạn cứ làm xong Nếu đi, rồi
chia sẻ kết luận với bà con.
*

hiện tại em đang nuôi gà
số lượng tương đối..tầm 1500 con trên nguyên vụ...
sau khi đọc bài của bác trương Giang em nãy sinh lây lãi từ gà làm vốn chết nuôi thỏ
kết hợp bài của bac nguyenhungdung lấy phân thỏ để nuôi giun cho gà
nên em đang có hướng nuôi thêm thỏ
em mún tham khảo y kiến để sem đó có phải là "kết hợp" k
nếu bác trả lwof em 1 câu là phải
có ngĩa là em sẽ có lãi ở mô hình này
còn bác bảo là k phải "kết hợp"
thì tất nhiên em nên suy nghỉ lại..
mong bác chia sẽ...!

@ Trường Giang đang nuôi giống gà gì vậy? giá gà con hiện nay là bao nhiêu? Với mô hình mà mình thấy trên hình bạn up lên, khi có dịch thì xử lý như thế nào: cô lập, điều trị hay...bán tống bán tháo...?

Tôi đang nuôi giống gà nòi lai. Giá gà hiện tại thì tôi ko rõ. Tôi mua là 15k/con.

Khu vực tôi nuôi gà tách biệt với dân cư và xung quanh ko có hộ chăn nuôi nên tách biệt sẵn rồi. Về việc xảy ra bệnh thì tùy loại bệnh có thuốc đặc trị thì chữa (cầu trùng, CRD, chướng hơi, bệnh thời tiết...), những bệnh khó điều trị (vd như thương hàn) những bệnh không thể điều trị (dịch tả) thì phải chấp nhận bó tay thôi.

Đó là khi xảy ra bệnh, còn đã xảy ra dịch (số lượng cá thể nhiễm bệnh nhìu, độc lực vi trùng cao) thì không thể điều trị rồi! Việc thiêu hủy hay bán đổ đi, cho đến giờ gà cũng chưa xảy ra dịch nên tôi cũng chưa biết hướng xử lý cũng ko biết là tiêu hủy hoặc bán đổ (???). Theo tôi nghĩ, d/v các bệnh nguy hiểm như H5N1 thì phải tiêu hủy gấp gấp!!! Bệnh dịch tả gà thì gà nó tiêu chảy trơ xương, có muốn bán đổ chắc cũng hong ai mua làm gì :lol:

hiện tại em đang nuôi gà
sau khi đọc bài của bác trương Giang em nãy sinh lây lãi từ gà làm vốn chết nuôi thỏ
mong bác chia sẽ...!

Tôi xin chia sẻ với bạn thế này, tất nhiên những dòng sau đây cũng là cảm nghĩ dự đóan, chứ tôi chưa làm qua. Nếu các bác thấy chỗ nào sai sót thì nói giúp cho tôi đc rõ.

Việc nuôi con này lấy vốn để nuôi con kia, tôi thấy không nên làm. Bởi vì:
Đồng vốn, nhân công, kỹ thuật, chất xám, quỹ đất phải dàn trải. Nếu 1 trong 2 con vật, phải lấy con này nuôi con kia thì con người lấy gì ăn? Tôi ủng hộ phương hướng chăn nuôi chuyên canh, tức là nuôi gà lấy vốn tiếp tục nuôi gà; nuôi thỏ thì lấy vốn nuôi thỏ. Tất nhiên, sẽ có 1 phương hướng "chính-phụ". Vậy vẫn là: con vật chính nuôi con vật phụ, vì con vật phụ nuôi lè tè thì ắt hiệu quả kinh tế là không có ==> Con nào nuôi mình đây!

Dùng phân gà nuôi trùn quế, lấy trùn quế nuôi gà. Tôi đã nghe nhiều lắm rồi nhưng chưa thấy ai làm (thấy ở đây là tận mắt thấy). Nếu làm đc, thì nuôi với số lượng gà là bao nhiêu? Nó có thực sự tiết kiệm (tiết giảm để tăng lợi nhuận = có lời) và là mô hình hiệu quả hay không?

Để để tiết kiệm, tôi nghĩ có những phương thức tiết kiệm thực dụng hơn.

Tạm thời có đôi lời như vậy.

Tôi xin chia sẻ với bạn thế này, tất nhiên những dòng sau đây cũng là cảm nghĩ dự đóan, chứ tôi chưa làm qua. Nếu các bác thấy chỗ nào sai sót thì nói giúp cho tôi đc rõ.

Việc nuôi con này lấy vốn để nuôi con kia, tôi thấy không nên làm. Bởi vì:
Đồng vốn, nhân công, kỹ thuật, chất xám, quỹ đất phải dàn trải. Nếu 1 trong 2 con vật, phải lấy con này nuôi con kia thì con người lấy gì ăn? Tôi ủng hộ phương hướng chăn nuôi chuyên canh, tức là nuôi gà lấy vốn tiếp tục nuôi gà; nuôi thỏ thì lấy vốn nuôi thỏ. Tất nhiên, sẽ có 1 phương hướng "chính-phụ". Vậy vẫn là: con vật chính nuôi con vật phụ, vì con vật phụ nuôi lè tè thì ắt hiệu quả kinh tế là không có ==> Con nào nuôi mình đây!

Dùng phân gà nuôi trùn quế, lấy trùn quế nuôi gà. Tôi đã nghe nhiều lắm rồi nhưng chưa thấy ai làm (thấy ở đây là tận mắt thấy). Nếu làm đc, thì nuôi với số lượng gà là bao nhiêu? Nó có thực sự tiết kiệm (tiết giảm để tăng lợi nhuận = có lời) và là mô hình hiệu quả hay không?

Để để tiết kiệm, tôi nghĩ có những phương thức tiết kiệm thực dụng hơn.

Tạm thời có đôi lời như vậy.
Ý của em là thỏ là nguồn thu nhập chính nuôi người đó Bác...!
em đang có kế hoạch như vậy nên mới hỏi để mọi người giúp đỡ..!
mong bác chia sẽ thêm..!
thank bác nak..^^!

hiện tại em đang nuôi gà
mong bác chia sẽ...!
Mình cũng đang chú ý đến mô hình này, mạnh dạn thử nghiệm thôi Phong giang ơi. 9 người 10 ý biết đâu mà lần. Hiện nay kỹ thuật nuôi trùn quế của công ty An Phú 2012 rất hay, bạn thử áp dụng xem. Mình cũng sẽ làm mô hình này nhưng qua tết vì còn phải cả tạo đất, xây nhà, xây chuồng...
@ to trươnggiang : mình chỉ hỏi bạn như một lời nhắc chừng vậy thôi,nuôi chuyên canh chưa hẳn là tối ưu đâu bạn. Vì nhu cầu thực tế của thị trường, người chăn nuôi hiện nay....mù tịt, chẳng có ai hổ trợ, chẳng có nguồn tin nào chính xác để tham khảo cả. Nuôi chuyên canh đôi lúc giống như: " bỏ trứng vào 1 rổ", và đó là hình thức tối kỵ trong kinh doanh...

Back