Nuôi con gì trong giai đoạn này để mang lại kinh tế cao

• Thread starter leedoung
  • Ngày gửi
Xin chào mọi người, tôi là 1 người dân ở nam bộ cụ thể hơn là o Hậu Giang 1 tỉnh đc thành lập cách đây đc 7 năm, ở chỗ tôi sống hiện nay đa số là sản xuất nông nghiệp chủ yếu trồng lúa va chăn nuôi. Gia đình tôi thì cũng lam nông nghiệp cung chăn nuôi nhiều rồi nhưng chủ yếu la những ngành chăn nuôi đơn thuần như Heo, gà, vịt, cá... những vật nuôi này về mặt kinh tế thì không cao. và thời gian gần đây tôi có nge báo đài nói nhiều về nghề nuôi nhím thây cũng mang lai kinh tế khá cao. tôi tinh chuyển sang nuôi nhím.
Vậy xin hỏi mọi người vào gian đoạn này nuôi nhím có lợi nhuận và khả thi không. nếu muốn nuôi có cần đăng ký giấy phép gì với cơ quan NN hay không,tôi hiện ở miền nam nếu muốn nuôi thì địa chỉ nào mua con giống đáng tin cậy nhất.
Mọi người cho tôi hỏi thêm cái nũa là nếu ngoài việc lụa chọn nuôi nhím vào giai đoạn này thì có vật nuôi nào mang lai kinh tế hiệu quả và dễ nuôi như nhím hay không.
Lần đầu tôi tham gia diễn đàn mong nhận đc sự đóng gop của các ban gần xa. Thân ái kính chào

Hau Giang nuoi thac lac cuom cung thay nhieu ma Bac co y dinh nuoi thac lac cuom khong.

Nuôi Dúi

Thấy các bác bàn về con Nhím nhiều, mình thì có nhận định sau
- Nuôi nhím ko bền vững, do thị trường dần đi xuống và người nuôi nhiều lên đến thời điểm bão hòa thì việc nuôi Nhím sẽ là lựa chọn ko an toàn, ví dụ cách đây khoảng 2 năm giá 1 cặp nhím giống trên dưới 20tr, tuy nhiên đến năm ngoái thì thị trường nhím vẫn chỉ là nhím giống,đến năm nay giá Giống khoảng 4tr/1 cặp. còn Nhím thương phẩm rất ít, và mức tiêu thụ ở các nhà hàng cũng ít do trọng lượng 1 con nhím quá lớn,
- Mình thấy trong thời điểm này thì nuối con Dúi được, bạn nên tìm hiểu về con này xem vì cũng mới và thị trường tiêu thụ dễ hơn rất nhiều. hoặc nuôi kỳ đà hay con Don Don cũng hấp dẫn nhưng 2 con này ko nuôi đc ở khí hậu miền bắc,
chúc bạn thành công!

Trong thời điểm này bạn cũng có thể nuôi con dúi cũng khả thi .

--------

Mình ở TPHCM cũng rất thích chăn nuôi lắm nhưng diện tích đất không có . nên chủ yếu nghiên cứu là nhiều chứ chưa thực hành lần nào . Mình tìm hiều rất nhiều con để nuôi .( Nhím , dúi, đế, gà tây , là đông tảo , chim trĩ , ếch , .... Từ nhiều năm nay . Nên mình rút ra kinh nghiệm hiện nay bạn nuôi Dúi là hiệu quả nhất , dễ nuôi , ít tốn diện tích và công chăm sóc .

Last edited by a moderator:
Tôi thấy nuôi những con vật truyền thống là chắc cú khỏi lo dầu ra như bò ,dê ,thỏ tôi đang nuôi .Nhưng cái chính la phai đam mê và kiên trì.chúc bạn thành công.

Tôi thấy nuôi những con vật truyền thống là chắc cú khỏi lo dầu ra như bò ,dê ,thỏ tôi đang nuôi .Nhưng cái chính la phai đam mê và kiên trì.chúc bạn thành công.

• Con rắn ráo trâu cũng lợi nhuận khá cao đó bạn ... !!!

Nuôi ốc sên đi bạn.Không biết có ai nuôi chưa?Mình chưa nuôi nhưng con này ăn dc,sẽ có lúc "lên đời" như rắn mối hiện nay.

Nuôi ốc sên đi bạn.Không biết có ai nuôi chưa?Mình chưa nuôi nhưng con này ăn dc,sẽ có lúc "lên đời" như rắn mối hiện nay.
• Phát minh Bác hây mà Bác ...
• Vậy Bác nuôi 2 con nầy trước làm mô hình thí điễm cho bà con noi theo ... Bác

bác nuôi cua kết hợp với thỏ bác có thể dùng phân thỏ nuôi dòi làm thức ăn cho cua.

cũng như con bò, khi giá đã kịch trần rồi thế nào cũng phải xuống. ma nếu xuống cũng trầm trọng, không làm cho người ta khuynh gia bại sản, nhưng cũng làm nhiều người điêu đứng. giờ thì con bò đang lên giá, đã có người bắt đầu đầu tư. con nhím cũng đang đi theo biểu đồ đó, chỉ nên đầu tư khi nào giá đã xuống chạm sàn thì dể thành công hơn.
tôi xin giới thiệu với bạn 1 mô hình chăn nuôi mới tôi ước ao lắm mà chưa làm được: nuôi lươn.
ở gần nhà tôi có 1 ông việt kiều campuchia nuôi lươn rất độc đáo. họ xây mỗi chống 16m2 (4x4) mái lợp lá dừa, cao tầm 1,7m, nền lót gạch tàu trên nền ông ấy lót nhiều tấm vỉ bằng tre cao độ 40-50cm khoảng cách mổi vỉ khoảng 10cm, chia làm hai hàng. mực nước trong chuồng cao cở bằng tấm vỉ trên cùng. mỗi ngày thay nước 1 lần, cho ăn 1 lần. cứ 16m2 ông ta thả hơn tạ giống hình như sau 6 tháng hay 10 tháng gì đó thì năng xuất đạt gấp 10 lần số giống. mà con giống họ toàn đi thu mua ở tận campuchia. mình thấy cách nuôi của ông ta rất lạ, có thể áp được. thương lái đến tận nơi thu mua, bao nhiêu mua hết bấy nhiêu. cá nhân tôi rất thích nhưng không làm được rỏ tiếc.

cũng như con bò, khi giá đã kịch trần rồi thế nào cũng phải xuống. ma nếu xuống cũng trầm trọng, không làm cho người ta khuynh gia bại sản, nhưng cũng làm nhiều người điêu đứng. giờ thì con bò đang lên giá, đã có người bắt đầu đầu tư. con nhím cũng đang đi theo biểu đồ đó, chỉ nên đầu tư khi nào giá đã xuống chạm sàn thì dể thành công hơn.
tôi xin giới thiệu với bạn 1 mô hình chăn nuôi mới tôi ước ao lắm mà chưa làm được: nuôi lươn.
ở gần nhà tôi có 1 ông việt kiều campuchia nuôi lươn rất độc đáo. họ xây mỗi chống 16m2 (4x4) mái lợp lá dừa, cao tầm 1,7m, nền lót gạch tàu trên nền ông ấy lót nhiều tấm vỉ bằng tre cao độ 40-50cm khoảng cách mổi vỉ khoảng 10cm, chia làm hai hàng. mực nước trong chuồng cao cở bằng tấm vỉ trên cùng. mỗi ngày thay nước 1 lần, cho ăn 1 lần. cứ 16m2 ông ta thả hơn tạ giống hình như sau 6 tháng hay 10 tháng gì đó thì năng xuất đạt gấp 10 lần số giống. mà con giống họ toàn đi thu mua ở tận campuchia. mình thấy cách nuôi của ông ta rất lạ, có thể áp được. thương lái đến tận nơi thu mua, bao nhiêu mua hết bấy nhiêu. cá nhân tôi rất thích nhưng không làm được rỏ tiếc.
Mô hình nầy AG nuôi rất nhiều
Và rất thành công

Back