Nuôi Cua Đinh - Nguồn lợi mới

• Thread starter Nuoi Cua Dinh
  • Ngày gửi
Kính chào bà con,

Hiện nay, Cua đinh là loài động vật hoang dã dễ nuôi, mau lớn, hiệu quả kinh tế cao.
Các món ăn chế biến từ thịt cua đinh khá phổ biến trong các nhà hàng và còn xuất hiện trong các dịp họp mặt gia đình như lễ tết, tiệc tùng, cúng giỗ... nhằm cúng kiếng, thết đãi người than, bạn bè, khách quý.

Thịt, tiết (huyết), tinh hoàn cua đinh là nguồn thực phẩm quý tăng cường sinh lực cho mọi người, người đau mới mạnh, người yếu sinh lý, nhất là nam giới.

Đặc biệt Trung Quốc, Hồng Kong, Đài Loan... là những thị trường rộng lớn tiêu thụ nhiều thịt cua đinh.

Qua đó, dễ nhận thấy nuôi cua đinh là nghề có nhiều triển vọng trước mắt cũng như lâu dài.

Đúng cua đinh là con vật có giá cao hiện nay, và có hướng tăng dần, nếu biên giới không có gì xẩy ra. Và hiện nay trên thị trường ngươi ta chưa phân biệt cua đinh nuôi với cua đinh hoang dã, nên giá cả cũng như nhau. Cái gì cũng được nhưng tôi lại ngại cái anh cua đinh này hung dữ quá đi thôi.....

Bạn sờ vào MAI của nó thường nên nó không phản ứng chứ gì.
Nếu là buôn bán thì phải có giá cả để bà con tiện tham khảo chứ.
@ Xuân Vũ: Cua đinh nhà tôi hiền lắm bạn già.
Nhưng đưa vào mồm thì nó vẩn phập phập như thường he heRùa mai mềm hiện nay chỉ có 2 loài có giá trên thị trường là Ba ba gai, cua đinh ( ba ba Nam Bộ, rùa đinh) , ba ba trơn, giãi ... giá chẳng có là bao , nuôi coi chừng lỗ bỏ mạng đấy

xin cho biết cách phân biệt giữa cua đinh với ba ba.
giá bán con giống?
giá thu mua con thương phẩm?
hỏi nữa: ở tây nguyên có nuôi được con này không vậy bác
KÍNH CÁC CỤ!

giá bán con giống?
KÍNH CÁC CỤ!
Oqr Tây nguyên nên nuôi ba ba gai, vì trên đấy là nơi ở của loài này. nhưng bạn thích nuôi cua đinh thì cũng tốt thôi. Cua đinh có nhiều cái khác với ba ba trơn, nhưng tôi chỉ nói 2 điểm chính để bạn phân biệt
Cua đinh trên rìa mai phía trước có những nốt sần nhô ra, ba ba trơn thì không có
Trên cổ cua đinh có 2 nốt nhô ra như múm vú, ba ba trơn thì không có . Còn nữa nhuưng bạn cứ phân biệt 2 điểm trên là OK rồi nhé

Miền Bắc có nuôi đc con này hok ạ? Giá cả con giống ntn nào hả bác chủ pic???

lại cua đinh ...ngoài bắc có 1 thời rộ lên nuôi ba ba gai _con giống như bao diêm mà 500k _800k/con rồi chững lại mấy năm ko thấy tăm hơi .

giá bán con giống?
KÍNH CÁC CỤ!
phân biệt con cua đinh hay baba thì bạn xem 2 chân trước của nó ah, con nào 3 móng thì là cua đinh và 4 móng thì là con baba, 5 móng là con rùa :D rất dễ phân biệt được, 2 chân trước thôi nhé chân sau không tính ngoài ra bạn có thể quan sát ngoại hình như chú Vũ đã nói trên.chính xác 100% trừ khi nó bị rút móng 2 bên thui keke. 2 câu sau mình không chuyên nên không tiện trả lời để các tiền bối kinh nghiệm trả lời cho bạn nhé . Thân

Tôi nghĩ rộ lên một thời thì là do báo chí và TV.
Người ta đổ xô vào bàn tán về nó. Tuy vậy, mặc dàu
giới truyền thông không đưa tin, thì Cua Đinh và
Ba Ba Gai vẫn có giá trị của nó. Xưa nay, món ba ba
vẫn là món ngon, phải là người có tiền mới đủ sức ăn.
Bây giờ khá giả hơn hồi bao cấp, chắc có nhiều người
ăn hơn, nhưng chưa phải lúc ba ba bày bán nhiều như
Heo, như Gà. Vậy, ta có nuôi là vẫn bán chạy. Không
lo ế hàng đâu.

Cũng như Lươn, Chạch, và Chình, là giống ngon, mặc
dàu giá không thấp, nhưng bà con nghèo vẫn gắng có
thể thỉnh thoảng ăn để biết mùi vị. Vấn đề ở chỗ
mấy con này có thể hơn kém nhau lúc này lúc khác.
Ai nuôi Ba Ba Gai, Cua Đinh cũng phải cạnh tranh với
mấy con này, và bị ảnh hưởng giá cả. Vấn đề là chạy
đua đường dài, thì con nào bền sức hơn, tức là nhiều
người ăn với giá ổn định hơn, trong khi người nuôi
chúng ta dễ nuôi hơn (ít bệnh, tốn ít thức ăn, thức
ăn dễ kiếm, chóng lớn, con giống dễ, mùa thu hoạch
có thể sớm muộn hay quanh năm, vân vân).

Tình hình mua bán với Trung Quốc có thể khó khăn sắp
tới, nhưng Nam Hàn, Nhật, và Đài Loan là những thị
trường chúng ta còn lâu mới lấp cho đầy. Họ ăn lắm,
và họ nhiều tiền hơn chúng ta. Chỉ cần chăn nuôi tốt
Ba Ba, Cua Đinh, thế nào cũng bán được hết hàng.

Oqr Tây nguyên nên nuôi ba ba gai, vì trên đấy là nơi ở của loài này. nhưng bạn thích nuôi cua đinh thì cũng tốt thôi. Cua đinh có nhiều cái khác với ba ba trơn, nhưng tôi chỉ nói 2 điểm chính để bạn phân biệt
Cua đinh trên rìa mai phía trước có những nốt sần nhô ra, ba ba trơn thì không có
Trên cổ cua đinh có 2 nốt nhô ra như múm vú, ba ba trơn thì không có . Còn nữa nhuưng bạn cứ phân biệt 2 điểm trên là OK rồi nhé
cảm ơn bác VŨ đã cho thông tin. hình như ở tây nguyên chưa có mô hình nào nuôi ba ba phải không bác.
phân biệt con cua đinh hay baba thì bạn xem 2 chân trước của nó ah, con nào 3 móng thì là cua đinh và 4 móng thì là con baba, 5 móng là con rùa :D rất dễ phân biệt được, 2 chân trước thôi nhé chân sau không tính ngoài ra bạn có thể quan sát ngoại hình như chú Vũ đã nói trên.chính xác 100% trừ khi nó bị rút móng 2 bên thui keke. 2 câu sau mình không chuyên nên không tiện trả lời để các tiền bối kinh nghiệm trả lời cho bạn nhé . Thân
thanks bạn hiếu nhiều nha. bộ môn này chắc bạn cũng đã rành 6 câu rồi nhỉ? có điều kiện chắc mình cũng nuôi thử xem

Tôi cũng không rành lắm chuyện trên Tây nguyên, vì tôi là dân đồng bằng. Theo tôi nghĩ cua đinh, ba ba trơn, ba ba gai..... nuôi ở đâu cũng được . Nếu nơi đó có nước ngọt là nuôi được thôi. Ba ba trơn nó dữ lắm, nuôi mật độ dầy, nó cắn nhau gây thương tích và chết nhiều lắm đó. Con cua đinh nó cũng không hiền lắm đâu.

cảm ơn bác VŨ đã cho thông tin. hình như ở tây nguyên chưa có mô hình nào nuôi ba ba phải không bác.

thanks bạn hiếu nhiều nha. bộ môn này chắc bạn cũng đã rành 6 câu rồi nhỉ? có điều kiện chắc mình cũng nuôi thử xem

Mình thì không rành 6 câu gì đâu hì :D, mà muốn nuôi baba hay cua đinh thì bạn nen xem địa phương của bạn có phù hợp hay không, với lại lưu 1 là phải làm chỗ lên bờ cho baba hay cua đinh vì khi nó lớn nuôi mạt độ dày mà nó chưa động dục thì con đực sẽ cắn con cái nhìn rất là ghê, và con cái không tìm được chỗ trốn hay chạy là sẽ chết.Kinh nghiệm của mình có nhiêu đó à, Cua đinh thì mình nuôi ít để "tẩm bổ" à hehe, baba loại mình nuôi là baba sông Hồng rất chậm lớn nhưng thịt ngon cũng dành " tẩm bổ" chứ không kinh doanh hì :D , bạn nên lựa chọn thật kỹ khi bắt đầu nuôi nhé.Thân chào

Ba ba gai và Cua Đinh đều là ba ba có nốt sần.
Ba ba trơn, hay ba ba hoa là ba ba không có nốt sần.
Hai loại ba ba có nốt sần đều mau lớn, và cỡ lớn hơn
ba ba trơn. Người Trung Quốc thích mua Ba Ba Gai
về nuôi, nên giá ba ba gai giống rất cao. Tuy vậy,
Cua Đinh giá giống cũng cao, vì nuôi ở xứ nóng hơn
ba ba gai, vốn ở Sông Mã, khá lạnh. Cua Đinh nuôi ở
vùng đồng bằng sông Cửu Long sẵn thức ăn rẻ và nhiệt
độ cao nên lớn nhanh, giá thành thấp hơn, mặc dàu con
đường chở đến Trung Quốc xa hơn.

Ở Trung Quốc, người ta cho ba ba ăn 14 ký cá tươi thi
mới được 1 ký ba ba. Vì thế, Việt Nam ta nuôi ba ba
không tốn chừng ấy, nên luôn luôn cạnh tranh được với
ba ba Trung Quốc.

Rầu cái nỗi con gì mới nuôi hoặc nuôi không thành công, thì TQ mua với giá bình thường cao. Nhưng đã nuôi được nhiều rồi, thì nó lại phân ra con vật nuôi và con hoang dã. Giá khác nhau rất nhiều, con nuôi giá thấp con hoang dã giá cao , thế là người nuôi cũng lao đao .

từ lúc nhỏ như bàn tay nuôi to như con hình số 7 mất bao lâu vậy bạn, con đó chắc khoảng 12kg phải không

@TRẦN7 - KC ! Baba trơn thì chưa nghe nói nhưng cua đinh thì có người nuôi khá thành công đó bác ! Có một người chỉ nuôi cua đinh vàng và con lớn nhất giờ độ gần 30 kg rồi.

Nói về con cua đinh ( ba ba Nam bộ, rùa đinh) hiện nay trên thị trường tiêu thụ rất tốt, giá cũng cao. Còn về nuôi vẩn có nhiều người nuôi thành công, và cũng không ít người nuôi thất bại.
- Vì đó tôi nghĩ việc nuôi thất bại là do
1- Chưa hiểu nhiều về con cua đinh
2- Con giống chưa đạt chất lượng
- Theo tôi con cua đinh bắt ngoài thiên nhiên về , nhưng phải to ít nhất cũng 100gram/con, biết cách nuôi thì sống trên 80% . Nhưng phải đánh bắt bằng thủ công. Nghĩa là không ảnh hưởng đến sức khỏe của nó. Huống hồ chi con đã được sinh ra từ con bố mẹ đã được nuôi dưỡng.
- Nhưng tại sao nhiều người nuôi cua đinh bị hao hụt nhiều
1- Môi trường nuôi nhốt không phù hợp, thức ăn ....
2- Đây là cái khó nhất, ươm từ con mới nở, lên con giống ( hiện nay người bán con giống chưa đạt đến trọng lượng, tuổi) .
Đều này gây khó khăn cho người mua con giống. Và cũng rất khó cho trại nhân giống. Vì thế cua đinh hiện nay vẩn còn hạn chế về số lượng...
- Thật tế con cua đinh rất dễ nuôi, mau lớn, và khỏe mạnh . Nên tạo những điều kiện thuận lợi cho cua đinh, nó sẽ sống khỏe , lớn nhanh, sinh sản nhiều.Cũng như con rùa 3 gờ, rùa hộp trán vàng, rùa cổ bự .... Trong giới nuôi rùa rất ngán nuôi các con này. Nếu mình hiểu nhiều về nó, tạo mọi điều kiện tốt cho nó, thì nó vẩn sống khỏe, và sinh sản tốt

giá có khác ba ba không mọi người.
năm ngoái em nhậu ở SG hay kêu món baba nguyên con, cái quán đó chỉ lấy 99k à ^^

Back