Nuôi gà như thế này có vấn đề gì không.

• Thread starter dentk
  • Ngày gửi
Nhân dịp đầu xuân năm mới kính chúc toàn thể anh em hội nuôi gà sức khỏe, thành công. Chúc cho con gà ít bệnh tật và luôn được giá.
Năm qua nền kinh tế khó khăn em cũng muốn làm một cái gì đó vừa kiếm thêm thu nhập vừa tạo việc làm cho bố mẹ(Bố mẹ e giờ cũng bắt đầu có tuổi rồi mà làm nông quá vất vả và thu nhập không đáng kể). Sau khi suy nghĩ e cũng quyết định với con gà thả vườn. E cũng đã tham khảo kinh nghiệm của các anh các bác trên hội mình khá nhiều và một lần nữa xin cảm ơn các anh, các bác về kinh nghiệm quý báu đó. Tuy nhiên e có một câu hỏi rất muốn tham khảo ý kiến của các bác.
E dự tính sẽ nuôi trên vườn rộng khoảng 1.500 m2. Rào kín bằng lưới nhựa. Trong đó e làm chuồng khoảng 300m2, được chia làm 4 ô. Phần úm gà con trong 1 tháng đầu e sẽ nuôi ở chỗ khác. Cứ 1 tháng e tiến hành úm khoảng 700 - 1000 con. Sau 4 tháng sẽ xuất chuồng. Gà con được nuôi nhốt hoàn toàn trong vòng 2,5 tháng đầu. Từ 2,5 tháng đến 3 tháng bắt đầu cho tiếp xúc với môi trường bên ngoài, từ 3 tháng đến 4 tháng sẽ thả hoàn toàn. Như vậy e sẽ tận dụng được tối đa diện tích chuồng và vườn thả. Với 4 ô chuồng thì luôn có 1 ô để trống để làm công tác vệ sinh khử trùng trong vòng 1 tháng. Về thức ăn thì trong vòng 2 tháng đầu e sẽ sử dụng thức ăn hỗn hợp hoàn toàn. Từ tháng thứ 3 sử dụng thức ăn đậm đặc trộn với ngô và lúa. E có một câu hỏi muốn tham khảo ý kiến các anh, các bác với cách nuôi như vậy thì chất lượng thịt gà có bị giảm sút quá nhiều không và áp lực về dịch bệnh có lớn không ạ. E cũng sử dụng vacxin theo đúng quy trình và phun tiêu độc khử trùng định kỳ.
Em xin cảm ơn mọi người!

Gà thả vườn nuôi bán công nghiệp chỉ nên nuôi tối đa 4 tháng thôi bạn ah, nuôi dài hơn nữa rủi ro rất cao đấy.
Còn về chuồng gà thì tốt nhất là làm bằng tre nứa, gỗ là tốt nhất, vì như vậy ít tốn kém, dễ làm, dễ mở rộng chuồng, dễ phá bỏ khi thay đổi mô hình.. mái chuồng lợp lá thì tốt, không có thì lợp bạt hoặc tôn. xung quanh quây bạt hoặc tôn lá. Nền chuồng nếu bằng đất nện thì đắp cao, đầm thật chặt. Mỗi chuồng chỉ nên nuôi chung bình 200 con, trường hợp nuôi số lượng lớn hơn thì làm nhiều chuồng, phân bố chuồng sao cho dễ quản lý, đảm bảo an ninh, cách nhau ra để dễ kiểm soát dịch bệnh( khoảng cách 2 chuồng tối thiểu nên để 15m).
em sẽ xây kín từ mặt đất cho đến mái chuồng. Chuồng cho gà thả vườn tối kị xây tường. Trường hợp bắt buộc phải xây thì chỉ xây 1 hoặc 2 phía nơi mà che chắn được hướng gió lùa, mưa tạt.
Chuồng úm gà thì trung bình 200 con gà cần 6m2 (2x3) ; có điều kiện thì làm chuồng úm riêng, mỗi đợt gà bắt về nên úm chung vào một chuồng. Chuồng nuôi( hết tuổi úm), trung bình 200 con cần 9m2 ( 3x3 hoặc 2,5 x 4).
Nuôi nhốt thì không nói, nhưng khi thả ra vườn thì mức độ cao nhất là 1con/1m2: như vậy dễ kiểm soát bệnh tật hơn.
E cũng chỉ dự định nuôi 4 tháng mà a. E thiết kế chuồng hơi kiên cố vì phòng tránh gà tặc thôi a ạ. Nếu là tre nứa mình sơ hở cái là nó xơi ngay. Nếu làm như a nói thì chi phí cũng giảm đi đáng kể. E sẽ ngâm cứu lại vậy. Còn diện tích chuồng sao lại trung bình nuôi khoảng 200 con a. E thấy nhiều người trên này cũng chuồng nuôi với số lượng nhiều mà. Chuồng e dự tính là lót trấu và cho gà ngủ trên nền luôn. Sử dụng chế phẩm balasa để giảm mùi hôi và phân hủy phân.

Tất cả các loại virus nguy hiểm đều lây lan rất nhanh qua thức ăn, nước uống, phân, không khí...nhưng con đường lây lan nhanh nhất của chúng là qua tiếp xúc: giữa những con gà chung một chuồng, khi tối ngủ chúng thường đứng sát cạnh nhau. Vì vậy nên nếu ai nuôi gà lâu năm sẽ thấy một điều tưởng chừng như vô lý: Những đàn gà cùng thả chung một khu vườn, cùng ăn uống một máng nhưng mỗi một đàn nhốt một chuồng riêng thì lại mắc những căn bệnh khác hoàn toàn nhau, hoặc cũng có khi, trong vườn xuất hiện dịch bệnh, chuồng đầu tiên bị, vài ngày sau đến chuồng tiếp theo, vài ngày tiếp lại đến chuồng nữa bị...
Còn diện tích chuồng sao lại trung bình nuôi khoảng 200 con a. E thấy nhiều người trên này cũng chuồng nuôi với số lượng nhiều mà. một buổi sáng bạn thức dậy và thấy toàn bộ đàn gà 1000 con của mình chết dải đều trên nền chuồng, trong khi đó, ở trại bên, ông chủ trại chỉ thấy 200 con chết và ông ta có vài ngày để phòng bệnh cho 800 con ở 4 cái chuồng còn lại -> tóm lại là làm chuồng nhỏ thôi để buổi tối chúng nó ngủ xa nhau ra để dịch bệnh khó lây lan hơn.

tại sao lại kỵ chuồn xây tường hả bác , e dùng nhà để nuôi gà nên chuồn gà = xi măng , y như nhà ở vậy thì có sao k hả bác

tại sao lại kỵ chuồn xây tường hả bác , e dùng nhà để nuôi gà nên chuồn gà = xi măng , y như nhà ở vậy thì có sao k hả bác
Không nên xây tường vì:
- tốn kém
- Khó tháo dỡ và di dời
- lưu mầm bệnh lâu vì khó sát trùng.
Nền chuồng đổ ximăng cũng được nhưng phải đảm bảo trơn láng để dễ sát trùng sau này; nếu không có điều kiện thì làm trên nền đất cũng được ( phải đắp cao và nện thật chặt).

Không nên xây tường vì:
- tốn kém
- Khó tháo dỡ và di dời
- lưu mầm bệnh lâu vì khó sát trùng.
Nền chuồng đổ ximăng cũng được nhưng phải đảm bảo trơn láng để dễ sát trùng sau này; nếu không có điều kiện thì làm trên nền đất cũng được ( phải đắp cao và nện thật chặt).

Cũng biết là vậy nhưng không có cái chuồng kín xi măng thì ăn ngủ không ngon chú ơi, mình nuôi đã rồi cha con nhà nó vô bắt hộ thì cũng như không, hit.

Cũng biết là vậy nhưng không có cái chuồng kín xi măng thì ăn ngủ không ngon chú ơi, mình nuôi đã rồi cha con nhà nó vô bắt hộ thì cũng như không, hit.
em cũng nghĩ thế nên tận dụng nhà kín tường cao để nhốt gà cho đảm bảo , làm thêm hệ thống thiên la địa võng nữa để bảo vệ con em chúng ta ^^!

guihuydaik13

không cần thiêng la địa vỏng đâu.chỉ tường cao nhà kính là trộm không viếng rồi vì....hàng ăn trộm vốn đã bị ép giá giờ mà có trộm bầy gà xanh xao èo uột về có mà ăn cho hết. nếu vì sợ trộm mà làm sai quy trình chăn nuôi thì thôi đi vậy.
trộm là một vấn nạn xưa rồi. nếu sợ trộm mình hiến cho bạn kế sách sau đây.
1- nếu bạn chăn nuôi với quy mô lớn. hảy chiêu mộ các tên trộm cao thủ về làm bảo vệ cho trang trại của bạn. chiêu này gọi là dỉ độc trị độc (hiệu quả 99%)
2-nếu chăn nuôi với quy mô từ trung bình trở xuốn . thì dùng các chiêu sau
trước cửa chuồn gà đẽ hảy treo một tấm bảng. khu gà giống xin hạ thủ lưu tình (đa số tụi trộm khoái coi phim tàu lắm tụi nó sẽ tự hiểu)
trước khu nuôi gà thịt treo bảng . khu nuôi gà thịt ba không. không hố chông. không cạm bẩy. không máy chống trộm.nếu gặp tên trộm cao kiến hơn tào tháo thì phía sau vẩn còn một tấm bảng nữa. bạn ghi rỏ tên loại gà đang nuôi. chất lượng thịt. và giá hiện tại. ( nhớ cập nhật mổi ngày) .nếu điều ấy thật sự xảy ra . bạn vẩn có thể tự hào vì sản phẩm của bạn không bị ép giá.
binh pháp nhà nông còn nhiều kế sách nữa nhưng tuyệt đối không dùng kế ve sầu thoát xác.chỉ mới hôm qua mình giăng vỏng ngoài vườn định ngủ trưa nhưng nhà có khách đột xuất phải vào. trước khi vào mình mở cái máy nghe nhạc to lên .rồi quấn mền gối lại y như có người đang nằm. vậy mà khi quay ra thì....cái máy nghe nhạc còn nguyên mền gối vẩn đó mà cái vỏng xếp mới toang vừa đem từ sài gòn về ....đã lặng lẻ ra đi.hảo cao thủ tâm phục khẩu phục. tiếc lắm thay cho cái kế ve sầu thoát xác.

Theo quy tắt an toàn sinh học thì bạn chăn nuôi phải thực hiện đúng chế độ "cùng vào, cùng ra" ko thể gối đầu được đâu. Nếu nuôi kiểu như bạn mình đảm bảo nhóm thứ 3 trở đi 100% có vấn đề về dịch bệnh. Thêm 1 điều nữa, bạn nuôi gà mà chuồng xây kín quá thì lượng Amoniac (mùi khai) tồn đọng rất có hại cho sức khỏe đàn gà: lảm viêm đường hô hấp trên (gà khẹt), viêm niêm mạc mắt (nhem mắt) và tạo tiền đề cho vi khuẩn Mycoplasma galisepticum xâm nhập gây nên bệnh Hen gà (CRD) điều trị dây dưa kéo dài rất tốn kém.
Vài lời tư vấn cùng bạn!
Nếu bạn muốn tìm hiểu sâu về thú y, vui lòng add nick facebook bên dưới chữ ký!

Theo quy tắt an toàn sinh học thì bạn chăn nuôi phải thực hiện đúng chế độ "cùng vào, cùng ra" ko thể gối đầu được đâu. Nếu nuôi kiểu như bạn mình đảm bảo nhóm thứ 3 trở đi 100% có vấn đề về dịch bệnh.
Trại tôi nuôi ngày trước vẫn gối đầu ngon lành mà, sử dụng văcxin và kháng sinh đúng quy trình thì ko phải lo gì hết

Sao bạn nuôi nhiều mà không gắn hệ thống báo động nhỉ 200k 1 cái tối ngủ ngon , mình nuôi ít có 150 con gắn 1 cái cho nó quét 3 chuồng ok

theo em. Bác xây tường bê tông thì tuyệt rồi. còn về phần kín gió , ko thoát mùi hôi thì em có cách này:
- đục thủng tường ^^. hơi đuối nhưng tuyệt vời, đục mấy lỗ rồi cưa ông nhựa gắn vào trát xi măng cố định mấy cái ống nhựa lại, như kiểu ống thông hơi trên trần nhà ấy ,rồi vít lưới vào mỗi ống nhựa ( vì sợ mèo + chuột nó chui vào măm măm )
- và bác đổ nền xi mang cao hơn nền bên ngoài chuồng khoảng 20cm ( tránh mưa nó ướt bên ngoài thấm vào bên trong chuồng theo luật bình thông nhau ^^)
- mua cát về đổ vào chuồng độ dày 5cm. Sau 1 tháng sàng phân 1 lần ( lấy cái Rổ mà sàng ^^) , mỗi lần sàng cát xong bác nhớ rắc vôi lên nhé ( rắc mỏng thôi ) tránh mầm bệnh ở nền chuồng .( vì 1 khi rắc vôi thì 99% con ji cũng chết trừ con gà ^^)
- có điều kiện thì mua may cai chế phẩm gì đó về rắc thì OK .

Back