Nuôi gà nòi"gà chọi" như thế nào?

Tình hình dạo này làm ăn thất thu qúa.nhà đang nuôi thỏ,rảnh đang tính nuôi thêm com gì nữa làm kinh tế chân kiềng đây?đang nghĩ tới nuôi gà nòi"gà chọi" đây mà không biết miền trung có nơi nào bán không.hjhj gà nòi to con ăm thịt thì khỏi chê,mà đám trẻ con lại ham mua về nuôi để đi "chọi" nữa chứ.nếu nuôi được đảm bảo "cháy hàng" mà giờ muốn học hỏi kinh nghiệm nè.ai đả nuôi gà nòi thì zô đây thảo luận

Con nào thua cũng thu được 3 xị tiền bán gà.
Nghĩa là thế nào hở bạn?
So với gà thịt thì bằng, gấp đôi, hay gấp mấy hở bạn?
*
Ngày xưa tôi nuôi gà chọi cũng chọn con nhà giòng giống
con ăn giải với giá cao, nhưng lớn lên một tí thì bán,
vì cũng lời một chút, vì mình trẻ con, không có tư cách
đi đấu giải. Sau khi bán đi, cũng chẳng biết nó sau này
có ăn giải không. Theo tôi biết lúc ấy, thì ăn giải cũng
chẳng bù lỗ công lặn lội đưa bầu đoàn đi đấu. Còn con
nào thua, thì mang về làm thịt, không tính tiền.
*

Thoviet1 ơi! muốn có được con gà chọi tốt trước tiên bạn fai tìm nhưng nơi chọi gà xem những con gà ăn độ rồi mình mua con giống về nuôi mà fai xem vẩy thật kỹ nha! vẩy xấu ko đá ăn độ đâu. cách nuôi thì nhiều lắm bạn trước tiến nuôi cho khỏe, giống cho hay sẽ bán được. người mua họ sẽ có cách nuôi để gà ra trận được. con thuốc trí lác bạn dùng loại này rất hay : GRISEOFULVIN

Last edited by a moderator:
Bạn nuôi gà chọi để thịt hay để chơi.nêu nuôi thịt thì đơn giản còn nuôi để chơi công phu lắm .mình cũng chơi gà chọi 1 thời gian có chút đúc kết dễ hiểu như thế này.
1.giống gà phải chọn đúng "Tông giòng" vd: Bố thắng nhiều trận gép mới mái mẹ (mà cũng có bố thắng nhiều kỳ) sau đó đúc ra gà con.như kiểu con nhà võ ý :lol:
2. Tướng gà phải có " kinh kê" từ dáng dấp, chân, vẩy , cánh , mỏ ......kiểu nhân tướng học..:lol:
3. kỹ thuật nuôi phải chăm sóc tốt, ăn thóc, thịt ,rau .... để có 1 tố chất khỏe mạnh như dũng sĩ. ngoài ra bạn phải " om bóp" nghệ, ngải cứu ... bằng nước nóng hàng ngày sau đó phơi nắng hoặc cho " chạy lồng" (kiểu tập thể dục ý)
4. gà tơ đến thời kỳ tập đấu đá bạn phải kiếm gà khác cùng trạng sau đó cho " đá vần" để gà bắt đầu biết đánh nhau và chịu đòn
hehe còn nhiều yếu tố lắm bạn vào www.ganoi.com tham khảo thêm nhé! chơi gà chọi ham lắm. Còn 1 điều quan trọng nữa là thịt gà chọi phải ăn những con đã qua trinh chiến mới ngon. còn gà nuôi thịt ăn cũng như gà ta mà thôi !
chúc bạn thành công

gà bị lác bạn dùng thuốc này rất hay: GRISEOFULVIN. CHỌN GÀ ĐÁ bạn fai tìm giống hay và bạn fai biết xem vẩy gà nữa! một bầy đổ ra đâu fai con nào cung hay cả đâu mình fai sàn lộc lại con nào đá đc thì để con nào ko đá đc thì thịt cho khỏi tốn lúa

Cảm ơn bạn.mà sao bạn bảo là đam mê sao mà lại đối xử với nó tệ vậy.gà đá tốt hay không ,chịu đòn hay không thì phụ thuộc vào 2 yếu tố,:
1:dòng gà đá tốt,nên chọn con của những con chiến thắng
2:dó kỉ thuật chăm sóc đó bạn.
Và mình chưa chăm sóc tốt nà.nên gà đá kém lắm.

luc do mjnh con nho? ma , tinh tinh nong nay + hao thang . nuoi con ga kho cong ma toi khj dem ra da lai bo chay + nguoi ta choc que nua nen xu su hoiqua dang . bay gjo thj het roi , hjhjhj

Nghĩa là thế nào hở bạn?
So với gà thịt thì bằng, gấp đôi, hay gấp mấy hở bạn?
*
Ngày xưa tôi nuôi gà chọi cũng chọn con nhà giòng giống
con ăn giải với giá cao, nhưng lớn lên một tí thì bán,
vì cũng lời một chút, vì mình trẻ con, không có tư cách
đi đấu giải. Sau khi bán đi, cũng chẳng biết nó sau này
có ăn giải không. Theo tôi biết lúc ấy, thì ăn giải cũng
chẳng bù lỗ công lặn lội đưa bầu đoàn đi đấu. Còn con
nào thua, thì mang về làm thịt, không tính tiền.
*
Gà thua nhưng gà nòi nó nặng 3,5 đến 4 kí là chuyện thường. Người chơi gà rất thích món gà giả cầy. Mà gà nòi mới đá ăn rất ngon....

đánh dấu tham khảo ý kiến các bác ;)

Đã có ai nuôi gà chọi bằng cám tổng hợp chưa nhỉ.mình có thể cho nó ăn lúc nhỏ để nó nhanh lớn.to lên cho ăn lúa

Cám tổng hợp làm sao nhanh lớn bằng thóc ngô đỗ tươi và cào cào?
Người nuôi gà chọi đâu có tiếc tiền như bạn? Nó ăn như võ sỹ chứ!
Nếu cho thuốc kích thích mau lớn thì chắc chắn thua, vì phải
đấu với con ở hạng nặng ký hơn. Nghề võ càng nhẹ ký nhỏ con càng tốt.
*

NUÔI Gà CHỌI BẰNG THỨC ĂN gà phát triển tốt đủ xương, nhưng lúc gà trưởng thành rồi không nên cho ăn thức ăn ko gà sẽ mập mở, nên cho ăn lúa, ngô và cùng ko quên bổ sung thêm lươn, thịt v .v cho gà.

Cám tổng hợp làm sao nhanh lớn bằng thóc ngô đỗ tươi và cào cào?
Người nuôi gà chọi đâu có tiếc tiền như bạn? Nó ăn như võ sỹ chứ!
Nếu cho thuốc kích thích mau lớn thì chắc chắn thua, vì phải
đấu với con ở hạng nặng ký hơn. Nghề võ càng nhẹ ký nhỏ con càng tốt.
*

hehe chủ đề này vẫn nóng ! em lại tham gia tiếp. em ủng hộ ý kiến bác "anhmytran" hôm nay em sẽ đi sâu thêm 1 chút .E ở ngoài bắc nên đúc kết là như thế này.
1. Bộ môn gà chọi( gà nòi) là 1 thú chơi cũng gần như chơi chim, cá chọi ....người chơi đều chung sở thích đam mê, đấu đá, cá độ ..v.v..
người nuôi gà nghệ thuật gọi là " tay chơi gà" còn người chơi gà gọi tắt là " dân chơ gài"... họ đều có chung niềm đam mê và họ sẵn sàng bỏ ra vài chục triệu hoặc hơn để sở hữu con gà mình tâm đắc nhất :lol:
2.Chơi gà cũng như chơi chim.Để có 1 con gà có tố chất sức khoẻ cũng như độ gan lỳ đều công phu chọn lọc (VD: có con gà đánh mù 2 mắt , gẫy cổ đến chết cũng không chạy. Nhưng có con gà thua 1, 2 hồ quang quác bỏ chạy) khiến gia chủ khốn đốn..nộp tiền.
3. Chế độ ăn rất quan trọng gà cũng như người tập thể thao chế độ ăn càng công phu hơn. Nhớ hồi em mới chơi gà sang nhà tiền bối học hỏi
mới biết gà ăn thóc gạo thịt săn trắc cũng như con người ăn cơm vậy,ngoài ra hàng ngày có thêm rau thịt đặc biệt là tôm , cá , lươn.. những thực phẩm sống có mùi tanh vừa dinh dưỡng lại có hơi máu tươi.
Có nhiều bác hỏi cho gà ăn cám ABC..Theo em là thế này.Gà chọi nó ngon ở điểm do ta chăm sóc tốt chế độ đặc biệt. nên thịt săn chắc, bì dày và giòn. đặc biệt là xào tái lăn và nấu giả cầy...:5^:Đó là lý do tại sao em lại thích ăn "lợn mán" nhưng lại bắt từ " bản" về :2cat:

Bây giờ đã bước vào mùa đông nên nuôi con gì cũng khó khăn,hay xảy ra dịch bệnh...mà đàn gà lúc nào củng phải nhốt.ko piết như thế nó có thể phát triển bình thường kô nhỉ

khoang 2kg hoac 2,5kg la cat cam dc roi do anh , anh nen tron cam voi lua cho ga an chu dung cho an cam ko ga ko co chac dc .

--------

gà bị lác bạn dùng thuốc này rất hay: GRISEOFULVIN. CHỌN GÀ ĐÁ bạn fai tìm giống hay và bạn fai biết xem vẩy gà nữa! một bầy đổ ra đâu fai con nào cung hay cả đâu mình fai sàn lộc lại con nào đá đc thì để con nào ko đá đc thì thịt cho khỏi tốn lúa
ban dung muoi pha voi nuoc am sau do dung ban chai danh rang nhung nuoc muoi cha len cho bj lac xong roi up ga ra cho co anh nang , sang nao ban cung chju kho rua nhu vay khoang 5 ngay ga se khoi thoi .

mình chả khi nào cho gà chạy lồng cả cứ mỗi sáng gà ra chuồng. chó ( thuộc loại chó săn) nhà mình dí gà vừa chạy vừa bay như chim.đôi khi cung bị chó cạp 3 hay 4 lần. :D.nếu nói về tốc độ bay cũng ngang ngửa gà rừng.từ khi đi học nhiều ko ôm nữa.thấy bóng người là chạy mất dạng(nhưng được cái có gà nhử thì nó đá tới chết mới chạy,đang đá mà ôm gà mồi thì nó bay lên mà cắn (có khi đá cả người).có lẽ mọi người sẽ cười nhưng thử ngẫm lại xem (các yếu tố cần thiết để có chú gà tốt).

mình chả khi nào cho gà chạy lồng cả cứ mỗi sáng gà ra chuồng. chó ( thuộc loại chó săn) nhà mình dí gà vừa chạy vừa bay như chim.đôi khi cung bị chó cạp 3 hay 4 lần. :D.nếu nói về tốc độ bay cũng ngang ngửa gà rừng.từ khi đi học nhiều ko ôm nữa.thấy bóng người là chạy mất dạng(nhưng được cái có gà nhử thì nó đá tới chết mới chạy,đang đá mà ôm gà mồi thì nó bay lên mà cắn (có khi đá cả người).có lẽ mọi người sẽ cười nhưng thử ngẫm lại xem (các yếu tố cần thiết để có chú gà tốt).
đó chưa hẳn đả là 1 chú gà tốt đâu bạn.nuôj gà chọi thì phải tập cho nó puen với người để khj ra sới nó không sợ.chứ gà của pạn cứ thấy ngươi mà chạy là kô ổn lắm.

Nuoi gà nòi

Cùng một tên gọi là gà nòi, nhưng ở miền Tây Nam Bộ là một giống gà khác mà các bạn gọi là gà kiếng. Còn gà nòi của các bạn chúng tôi gọi là gà đòn. Ở Tiền Giang có một xã cung cấp gà nòi chính cho các trường gà ở thành phố Hồ Chí Minh và Campuchia, đó là xã Tân Thới - huyện Tân Phú Đông (trước đây thuộc huyện Gò Công Tây). Bà con ở đây nuôi gà nòi trong vườn dừa và chủ yếu để bán cho các đại gia đá gà ở TP.HCM đem lại hiệu quả kinh tế rất cao. Người nuôi ít thì cũng kiếm vài chục triệu đồng/1năm, người nuôi nhiều kiếm được vài trăm triệu đồng/một năm, thậm chí có người kiếm được vài trăm triệu đồng/1năm. Mỗi con gà ở đây có giá bán thường từ 1 triệu đồng đến 5 triệu đồng (tùy thuộc vào bổn gà và cách chăm sóc của từng người), cá biệt có con lên đến chục triệu đồng. Đã từ lâu con gà đã góp phần ổn định cuộc sống người dân trong xã và đặc biệt là trong điều kiện kinh tế nông nghiệp bấp bênh như hiện nay. Tuy nhiên, do nghề chăn nuôi này liên quan đến cờ bạc nên hiệu quả mà nó mang lại chưa được chính thức công nhận.
Nói về kỹ thuật nuôi gà nòi (gà kiếng) thì mỗi người nuôi gà ở quê tôi là một chuyên gia các bạn ạ!

--------

Tôi xin sửa lại phần viết ở trên:
"người nuôi nhiều kiếm được gần trăm triệu đồng/một năm"

Last edited:
có anh em nào ở buôn mê thuột có gà nòi đòn bể k?để lại cho em 1 con?nếu có giá cả ntn ạ?ưu tiên gà xám hoặc bông chân vàng.em mua về cho đạp gà mái lai

Bài viết có nội dung tương tự
  • Công thức lai tạo gà
    • Thread starter NôngDân36
    • Ngày gửi
  • Anh em trong hội nuôi gà giúp em với Làm cách...
    • Thread starter nguyễn văn tuấn
    • Ngày gửi
  • Đi lên nhờ nuôi gà
    • Thread starter cubi215
    • Ngày gửi
  • nuôi gà ta thả vườn và cách tiêu thụ
    • Thread starter làm nông dân72
    • Ngày gửi

• Back