Thảo luận Nuôi gà ta để trứng đạt tỉ lệ cao!

• Thread starter vanthanh_dl
  • Ngày gửi
Chào các bạn:6^:.
+ Hôm nay tôi xin được mở trang mới để thảo luận về nuôi gà ta để đẻ trứng tỉ lệ cao.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nòi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Nếu gà đẻ kiểu này thì tính ra là lỗ. Với trình trạng này thì không thể đủ giống nuôi xoay quần được.
Vậy có bác nào có kinh nghiệm về nuôi gà ta lấy trứng đạt tỉ lệ cao thì xin chia sẽ để anh em cùng học hỏi.
Xin chân thành cảm ơn!
Tôi Hi vọng chúng ta cùng thảo luận nghiêm túc!:2cat:
:anggry:

Last edited by a moderator:
ko có thì dùng tạm cũng được, chỉ sợ cám của vịt hạt to quá, sợ gà chê ko ăn.
Bạn đến đại lý cám của Conco ấy, nhờ họ đặt mua cho. Nhớ vào đại lý nào càng to càng tốt.

Cám ơn bạn.
Cả buổi chiều nay đi dạo quanh huyện tìm chỗ bán cám cho gà đẻ nhưng chẳng thấy đâu. toàn là cám cho vịt đẻ. không biết dùng cảm cho vịt đẻ để cho gà ăn có vấn đề gì không?
có người nói vẫn được chứ không sao? nhưng mình không biết thế nào nên chưa giám thử/
xin anh em chia sẽ.

Trời , hôm nay vào thấy Topic này xom tụ vậy , đơn giản thế này bạn ơi , gà ta lai nòi , đẻ 30% là không tệ đâu , bạn muốn cỡ bao nhiêu lận ? Muốn đẻ nhiều để lấy trứng bán hay ấp con bán thịt thì bạn thay con mái D300 vào , gà ta đẻ cỡ nào cũng không qua được D300 hết , còn chất lượng thịt thế hệ sau thì bác yên tâm

nuôi gà ta thả vườn lấy trứng ấp muốn có tỷ lệ đẻ cao và tỷ lệ trứng có trống nhiều .là cả 1 quy trình kỷ thuật khép kính .ngay từ khâu con giống. khâu nuôi hậu bị. và chuồn trại diện tích chăn thả .thức ăn.
1-về giống không nên chọn giống gà nòi lai làm gà mái nền.giống này đẻ ít.nên chọn 1 trong hai giống sau .1 gà ri pha.2 gà tàu vàng hai giống này năng suất trứng cao hơn .nếu nuôi tốt chúng đẻ rất ổn định.ít khi đẻ cách nhật.con giống khi nuôi thịt,hoặc bán ra thị trường rất chuẩn.
2-giai đoạn nuôi hậu bị từ tháng thứ 3 đến khi gà rớt trứng đầu tiên chỉ cho gà mái ăn đạm bạc thôi chủ yếu là lúa và côn trùng rau cỏ ngoài vườn .thỉnh thoảng bổ sung cám công nghiệp cho gà ăn vào ban đêm.(tuần 1 lần thôi)
3-diện tích chăn thả càng rộng càng nhiều cây cỏ càng tốt.nên chia ra làm nhiều chuồn nhiều khu.chuồn trại chỉ cần làm đơn sơ chủ yếu là gà trú đêm và đẻ thôi.mật độ trống tỷ lệ 1/8 hoặc 1/10 .sáng khi thả gà ra chú ý nên thả xen kẻ thời gian cách nhau khoảng 1 giờ đàn gà trước ra ăn và dắt nhau đi vào vườn thì thả tiếp đàn sau .làm được việc này tỷ lệ trứng không trống sẽ giảm đáng kể.
thức ăn nên chọn lúa làm chủ đạo .thỉnh thoảng bổ sung lúa ủ lên mầm cho gà ăn đặt biệt về mùa nắng.
với gà ta không nên dùng thuốt kích thích nhiều vì gà ta đáp ứng với thuốt chậm . tác dụng củng không như ý.muốn có trứng to đẹp,tỷ lệ trứng có trống cao thì vườn phải rộng.cây cỏ khoáng chất nhiều.chuồn trại cách chăn thả...tất cả phải có tính logic với nhau.nói chung khi nuôi từ 50 gà mái đẻ trở lên.các vấn đề trên cần phải đặt biệt chú ý.

Mình nuôi gà Minh Dư để đẻ trứng, thức ăn gồm 40% bắp, 20% cám gạo, 20% lá chè đại tươi, 25% đầu cá vụn, 5% cám đạm đặc heo 48%, thêm ít lúa mầm, cho gà uống vitamin ADE, ngày chong đèn từ 6-9h tối, thấy sản lượng trứng khoảng 40%. Như vậy có được k các bác. Nếu gà k cho ăn bắp thì lòng đỏ ít vàng hơn, nhưng cho ăn bắp thì mỡ nhiều, sản lượng trứng ít, mình đang phân vân vấn đề này? Mong các bác chỉ giáo thêm

Hôm nay chạy quanh mua được bao cám đậm đặc cho gà đẻ.
+ Theo thành phần ghi của nhà sản xuất thì: 40% là cám bắp, 20% cám gạo và 35% cám đậm đặc:unsure:. Nhà sản xuất ghi như vậy thì chắc chắn là đã nc rồi nên đúng-_-. Vậy giờ mình có thể đảo ngược cám bắp và cám gạo lại được không?(điều này chắc chắn là sai so với thành phần cho gà đẻ). Nhưng vì gà mái hiện tại rất mập:2cat:. tôi muốn đảo ngược lại cho gà ốm bớt sau đó sẽ làm theo chỉ dẫn của nhà sản xuất.
Các bác cho ý kiến.
+ Và mới thăm quan một trang trại nuôi gà đẻ trứng. Người ta nói rằng: "Một ngày chỉ cho ăn một 100g thức ăn trên một con, gà đói kệ nó. 100g đó chia ra làm 3 lần":wub: Ta cho ăn như vậy có ít quá không?
+ Và qua một số ý kiến của các thành viên trên thì chưa thấy ai nuôi gà ta đẻ trứng mà đạt được 50% cả. Vậy những ai đã nuôi hoặc từng nuôi mà đạt hơn như vậy xin báo danh và xin luôn cái phương pháp<_<.
Xin cảm ơn các quý vị!:lol:
Và mong nhận được các ý kiến thực tế. Còn lý thuyết thì ai cũng biết nhưng áp dụng vào thực tế thì chưa hẳn đã thành công.

Hôm nay chạy quanh mua được bao cám đậm đặc cho gà đẻ.
+ Theo thành phần ghi của nhà sản xuất thì: 40% là cám bắp, 20% cám gạo và 35% cám đậm đặc:unsure:. Nhà sản xuất ghi như vậy thì chắc chắn là đã nc rồi nên đúng-_-. Vậy giờ mình có thể đảo ngược cám bắp và cám gạo lại được không?(điều này chắc chắn là sai so với thành phần cho gà đẻ). Nhưng vì gà mái hiện tại rất mập:2cat:. tôi muốn đảo ngược lại cho gà ốm bớt sau đó sẽ làm theo chỉ dẫn của nhà sản xuất.
Các bác cho ý kiến.
+ Và mới thăm quan một trang trại nuôi gà đẻ trứng. Người ta nói rằng: "Một ngày chỉ cho ăn một 100g thức ăn trên một con, gà đói kệ nó. 100g đó chia ra làm 3 lần":wub: Ta cho ăn như vậy có ít quá không?
+ Và qua một số ý kiến của các thành viên trên thì chưa thấy ai nuôi gà ta đẻ trứng mà đạt được 50% cả. Vậy những ai đã nuôi hoặc từng nuôi mà đạt hơn như vậy xin báo danh và xin luôn cái phương pháp<_<.
Xin cảm ơn các quý vị!:lol:
Và mong nhận được các ý kiến thực tế. Còn lý thuyết thì ai cũng biết nhưng áp dụng vào thực tế thì chưa hẳn đã thành công.
gà ta đẻ ít mà ấp bóng lâu lắm ,cứ gà ai cập lai mà nuôi ,khai thác hết trứng bán xác cũng ổn mà

Gà đẻ chỉ cho ăn hai bữa thôi, sáng và chiều. mỗi con 120g/ngày thức ăn tinh + 50g rau xanh. Trộn thêm ADE, khoáng và đặc biệt là vitamin C với hàm lượng C nguyên chất là 5g/100kg thức ăn tinh. Vitamin C giúp gà giảm stress, tăng đề kháng ... nên gà mái chịu trống nhiều hơn, và con trống cũng khỏe hơn, hehe, điều này làm tăng số lượng trứng lên 10% và số lượng trứng có trống lên cũng 10%.
Tăng thêm thời gian chiếu sáng, như ông nuôi trứng gà omega3, cho nghe cả nhạc giao hưởng nữa. Search "trứng gà omega 3" trên google là biết.
Ngoài ra, có nơi người ta còn phân biệt khẩu phần ăn riêng của trống và mái, máng ăn cho gà trống treo cao hơn, còn máng ăn cho gà mái thiết kế sao cho con trống không ăn được như thế nào thì mình cũng không biết.
À, máng cho gà mái như thế này: có chụp khống chế (kích thước khe hở chụp máng: cao 60 mm, rộng 45 mm).

Last edited by a moderator:
Đàn gà của bạn đẹp quá, nhưng chỉ tiếc là chúng ko được đồng đều vì vậy mà con của chúng ra cũng ko được đồng đều; trứng do chúng đẻ ra có kích cỡ khác nhau khi cho ấp chung cũng cho tỷ lệ ấp nở thấp hơn. Bạn quan sát nhóm mái nào giống nhau( màu lông, vóc dáng, trọng lượng) và có số lượng động nhất thì bạn giữ chúng lại làm mái đẻ, làm tương tự như thế với đàn trống( không cần thiết chúng phải giống đàn mái); khi đó bạn sẽ có đàn con tương đối đồng đều, người ta khi nhìn vào đàn gà con của bạn đã thích mua rồi; chứ bán cho họ đàn gà mà 2 con đứng cạnh nhau trông như 2 mẹ con ấy thì họ ngán ngẩm lắm.

Bồ câu nhà em củng dùng cám vịt đẻ, nó củng ăn hết mà bác, chỉ có điều ko biết liệu cám vịt với cám gà nó có khác nhau gì ko? Bồ câu thì dùng loại nào tốt hơn?
ko có thì dùng tạm cũng được, chỉ sợ cám của vịt hạt to quá, sợ gà chê ko ăn.
Bạn đến đại lý cám của Conco ấy, nhờ họ đặt mua cho. Nhớ vào đại lý nào càng to càng tốt.

Đàn gà của bạn đẹp quá, nhưng chỉ tiếc là chúng ko được đồng đều vì vậy mà con của chúng ra cũng ko được đồng đều; trứng do chúng đẻ ra có kích cỡ khác nhau khi cho ấp chung cũng cho tỷ lệ ấp nở thấp hơn. Bạn quan sát nhóm mái nào giống nhau( màu lông, vóc dáng, trọng lượng) và có số lượng động nhất thì bạn giữ chúng lại làm mái đẻ, làm tương tự như thế với đàn trống( không cần thiết chúng phải giống đàn mái); khi đó bạn sẽ có đàn con tương đối đồng đều, người ta khi nhìn vào đàn gà con của bạn đã thích mua rồi; chứ bán cho họ đàn gà mà 2 con đứng cạnh nhau trông như 2 mẹ con ấy thì họ ngán ngẩm lắm.

Cảm ơn bác. Nhưng đây không phải là đàn gà giống Bác ah, gà này là gà thịt thôi. Còn gà giống mình vay riêng rồi.

và đây là một số hình ảnh gà giống đang đẻ lấy trứng ấp nuôi gà thịt .

mấy ngày qua tỉ lệ đẻ giảm vì đã vay riêng ra nên chưa quen + vơi tinh thần chưa ổn định nên các chú gà mái chưa chịu đẻ. tỉ lệ đẻ chỉ còn 20%:7^:. Hi vọng thời gian tới mọi thứ khả quan hơn.:wub:

Uả, bác thả chung với CaFe nó ko tấn công cây Cafe à .
mà cái nền như kiểu rải cát lên thế nhỉ .
Gà đẹp quá . Cố gắng kiểm soát dịch bệnh nhé bác
Ừh, tôi thả trong cà phê. Cũng có phá nhưng chỉ vài ba cây gần chuồng thôi. Thôi thả rong tự do 1,4ha.
Mấy hôm nay thời tiết đăklawk mưa hoài + gió nên không giám thả gà ra sớm. Thời tiết thế này chăng nuôi khổ thật.

Vaf đây là đàn gà con được 1 tháng tuổi và 1 tháng 10 ngày (thả chung một chuông sau khi vecxin xong. Sẽ có nhiều bác có ý kiến nhưng không sao)

Và đây là đàn gà 7 ngày tuổi.

Xin ý kiến của anh em.

đàn gà đẹp quá anh, khi nào anh chia sẻ acchs nuôi gà đẻ với nhé, 30/11 này off anh nhớ đi nhé
Cảm ơn bác. Nhưng đây không phải là đàn gà giống Bác ah, gà này là gà thịt thôi. Còn gà giống mình vay riêng rồi.

và đây là một số hình ảnh gà giống đang đẻ lấy trứng ấp nuôi gà thịt .

mấy ngày qua tỉ lệ đẻ giảm vì đã vay riêng ra nên chưa quen + vơi tinh thần chưa ổn định nên các chú gà mái chưa chịu đẻ. tỉ lệ đẻ chỉ còn 20%:7^:. Hi vọng thời gian tới mọi thứ khả quan hơn.:wub:

Ừh, tôi thả trong cà phê. Cũng có phá nhưng chỉ vài ba cây gần chuồng thôi. Thôi thả rong tự do 1,4ha.
Mấy hôm nay thời tiết đăklawk mưa hoài + gió nên không giám thả gà ra sớm. Thời tiết thế này chăng nuôi khổ thật.

Vaf đây là đàn gà con được 1 tháng tuổi và 1 tháng 10 ngày (thả chung một chuông sau khi vecxin xong. Sẽ có nhiều bác có ý kiến nhưng không sao)

Và đây là đàn gà 7 ngày tuổi.

Xin ý kiến của anh em.

off đăklawk ở đâu vậy? 30/11 trúng thứ 7 chắc mình không đi được rồi.

Gà giống của Phùng Dầu Sơn này đẻ trung bình 1 lứa là bao nhiêu trứng tụi nó ấp bóng có lâu không và bạn "Cai Ấp" cho nó như thế nào cho hiệu quả với 300 con mái này

Gà giống của Phùng Dầu Sơn này đẻ trung bình 1 lứa là bao nhiêu trứng tụi nó ấp bóng có lâu không và bạn "Cai Ấp" cho nó như thế nào cho hiệu quả với 300 con mái này

Mình cũng đang theo dõi tỉ lệ đẻ của mấy em nó. Chưa thể đánh giá một cách tổng thể được. Còn việc cai ấp thì mình thấy con nào có triệu chứng nằm ổ thì mình làm một chuồng riêng nhót ra và thả vào đó một em gà trống là ok, cở 4 ngày sau thả ra là ko còn muốn ấp nữa.

Mấy hôm nay gà đẻ ít quá bà con ơi! mặc dù tôi đã pha trộn thức ăn theo công thức trên bao cám đậm đặc cho gà nhưng vẫn chưa cải thiện được chút nào hết. mà còn giảm hơn nữa. Không biết sẽ thế nào đây!
:7^:

Chào anh,em cũng chả có kinh nghiệm gì,nhưng em cũng có 1 điều nho nhỏ như này.Em nuôi rất nhỏ thôi có 15 con gà mái tàu vàng với 2 con gà trống,lúc trước chúng đẻ rất ít khoảng 3 tới 4 trứng trên ngày.Sau này mới học được kinh nghiệm của bác nongdanphutho và bác tranvanlocninhbinhphuoc là cho gà ăn lúa mầm.Em áp dụng theo và thấy tỉ lệ đẻ trứng tăng lên bây giờ một ngày trung bình là 6 trứng/15 gà mái đẻ/ngày.Ngày nào em cũng cho ăn lúa mầm với cám đậm đặc của cargill.Đôi điều chia sẻ mong có thể giúp được cho anh

Chào anh,em cũng chả có kinh nghiệm gì,nhưng em cũng có 1 điều nho nhỏ như này.Em nuôi rất nhỏ thôi có 15 con gà mái tàu vàng với 2 con gà trống,lúc trước chúng đẻ rất ít khoảng 3 tới 4 trứng trên ngày.Sau này mới học được kinh nghiệm của bác nongdanphutho và bác tranvanlocninhbinhphuoc là cho gà ăn lúa mầm.Em áp dụng theo và thấy tỉ lệ đẻ trứng tăng lên bây giờ một ngày trung bình là 6 trứng/15 gà mái đẻ/ngày.Ngày nào em cũng cho ăn lúa mầm với cám đậm đặc của cargill.Đôi điều chia sẻ mong có thể giúp được cho anh
Gà ta mình nếu ép đẻ nhiều sẽ sẩy ra hiện tượng này. nên chế độ dinh dương các bạn phải chú ý, gà ta đẻ 15-20 trứng sẽ đòi ấp các bác không cho nó ấp thì nó cũng mau đẻ lại nhưng cũng lại mau ấp lại vì không có nhiều thới gian nghỉ ngơi. tỉ lệ gà ta đẻ 30% là đúng rồi đó bạn ah, chú ý tăng thêm ít trống nữa là ok.

Back