Thảo luận Nuôi gà ta để trứng đạt tỉ lệ cao!

• Thread starter vanthanh_dl
  • Ngày gửi
Chào các bạn:6^:.
+ Hôm nay tôi xin được mở trang mới để thảo luận về nuôi gà ta để đẻ trứng tỉ lệ cao.
Hiện tại tôi đang nuôi 300 gà mái thả vườn và 32 con trống (với diện tích 1.4ha) được chọn lọc từ gà ta lai nòi, gà này là gà giống của Phùng Dầu Sơn nhưng tỉ lệ đẻ rất thấp. Khẩu phần thức ăn là: lúa, bắp, và gà tự đi kiếm thức ăn. nhưng mỗi ngày tôi thu được chưa tới 100 trứng :7^:(chưa tới 30%) và đặc biệt khi đi ấp thì tỉ lệ trứng không trống chiếm gần 20%:7^:.
Nếu gà đẻ kiểu này thì tính ra là lỗ. Với trình trạng này thì không thể đủ giống nuôi xoay quần được.
Vậy có bác nào có kinh nghiệm về nuôi gà ta lấy trứng đạt tỉ lệ cao thì xin chia sẽ để anh em cùng học hỏi.
Xin chân thành cảm ơn!
Tôi Hi vọng chúng ta cùng thảo luận nghiêm túc!:2cat:
:anggry:

Last edited by a moderator:
Chào anh,em cũng chả có kinh nghiệm gì,nhưng em cũng có 1 điều nho nhỏ như này.Em nuôi rất nhỏ thôi có 15 con gà mái tàu vàng với 2 con gà trống,lúc trước chúng đẻ rất ít khoảng 3 tới 4 trứng trên ngày.Sau này mới học được kinh nghiệm của bác nongdanphutho và bác tranvanlocninhbinhphuoc là cho gà ăn lúa mầm.Em áp dụng theo và thấy tỉ lệ đẻ trứng tăng lên bây giờ một ngày trung bình là 6 trứng/15 gà mái đẻ/ngày.Ngày nào em cũng cho ăn lúa mầm với cám đậm đặc của cargill.Đôi điều chia sẻ mong có thể giúp được cho anh
Cảm ơn bạn! Lua mầm mình chưa thử vì chưa có thời gian, Nhưng với cách làm như trên thì Đàn gà bạn cũng mới chỉ đẻ được 30%, Như vậy thì cũng chưa cao. Mấy hôm nay mình cũng loay hoay mãi đàn gà mái đẻ nhưng chưa cải thiện được, nó cũng chỉ 30% như bạn nói thôi. Mặc dù mấy ngày qua mình đã vay riêng và bổ sung thêm cám gà đẻ, rau xanh...:7^:

Cảm ơn bạn! Lua mầm mình chưa thử vì chưa có thời gian, Nhưng với cách làm như trên thì Đàn gà bạn cũng mới chỉ đẻ được 30%, Như vậy thì cũng chưa cao. Mấy hôm nay mình cũng loay hoay mãi đàn gà mái đẻ nhưng chưa cải thiện được, nó cũng chỉ 30% như bạn nói thôi. Mặc dù mấy ngày qua mình đã vay riêng và bổ sung thêm cám gà đẻ, rau xanh...:7^:

Theo tôi thấy thì chủ thớt rất tâm quyết và yêu nghề ,giường như dốc hết sức vào đàn gà này (bạn yêu nghề quá) , làm tăng thêm sức hấp dẫn của Topic này , tôi thì không nuôi gà thịt mà nuôi gà nòi thuần đá cựa còn gọi là gà lông , tôi cũng đọc nhiều sách vỡ áp dụng nhiều phương pháp để cố tăng đàn gà yêu qúy của tôi (tôi có thề nghĩ làm nếu chúng bỏ ăn) , về phương pháp thì rất rất nhiều nhưng tỷ lệ đẻ của đàn gà tôi cũng khoàng 40% (nhưng ôi tốn biết bao tiền và công) , đó là chưa kể trong đó tôi sỡ hữu 2 con gà Vip đẻ không biết ấp luôn trong tồng số con mái là khoàng 12c , còn bạn nuôi với diều kiện và cách thức như thế cũng khá Ok rồi đó , nếu bạn muốn tăng lên cũng không phải là khó , nhưng không dể để bạn làm như vậy , còn nếu muốn , bạn học hỏi kinh nghiệm của những tay nuôi gà đẻ có kinh nghiệm , về phân tích thêm bớt và đưa ra lối đi riêng cho đàn gà của bạn , thì tôi tin chắc là sẽ lên như bạn mong muốn

Theo tôi thấy thì chủ thớt rất tâm quyết và yêu nghề ,giường như dốc hết sức vào đàn gà này (bạn yêu nghề quá) , làm tăng thêm sức hấp dẫn của Topic này , tôi thì không nuôi gà thịt mà nuôi gà nòi thuần đá cựa còn gọi là gà lông , tôi cũng đọc nhiều sách vỡ áp dụng nhiều phương pháp để cố tăng đàn gà yêu qúy của tôi (tôi có thề nghĩ làm nếu chúng bỏ ăn) , về phương pháp thì rất rất nhiều nhưng tỷ lệ đẻ của đàn gà tôi cũng khoàng 40% (nhưng ôi tốn biết bao tiền và công) , đó là chưa kể trong đó tôi sỡ hữu 2 con gà Vip đẻ không biết ấp luôn trong tồng số con mái là khoàng 12c , còn bạn nuôi với diều kiện và cách thức như thế cũng khá Ok rồi đó , nếu bạn muốn tăng lên cũng không phải là khó , nhưng không dể để bạn làm như vậy , còn nếu muốn , bạn học hỏi kinh nghiệm của những tay nuôi gà đẻ có kinh nghiệm , về phân tích thêm bớt và đưa ra lối đi riêng cho đàn gà của bạn , thì tôi tin chắc là sẽ lên như bạn mong muốn
Cảm ơn bạn!.
Thật tình để khắc phục được điều này thì không dễ và cũng không phải ngày một ngày hai được. mình sẽ cố gắng bằng mọi biện pháp để coi nó được bao nhiêu phần trăm? Đã chăn nuôi thì không thể lười biếng được, vì ta đang làm nô lệ cho chính ta mà phải không bạn!

Cũng lâu rồi ko đọc lại topic này. Hôm nay vào đọc thấy rất hay. Tôi muốn anh em ta quay lại chủ đề này cùng nhau thảo luận để tạo ra con giống kép kín trong chăn nuôi.

Từ khi vây riêng ra và thay đổi thức ăn thì gà nhà bác đã tăng tỉ lệ đẻ lên chưa
nói cho anh em rút kinh nghiệm.
Chúc bác chăn nuôi thành công!!

Nhà cháu nuôi gà Đông cảo & gà Hồ đều là những giống đẻ ít thế mà từ ngày cháu cho ăn thóc mầm + 1 số "đặc sản địa phương" khác thấy có con gà Đông cảo đẻ tới 18,19 trứng cơ ạ.

----------------------------------------------
GÀ ĐÔNG CẢO MỪNG XUÂN GIÁP NGỌ
http://agriviet.com/home/threads/159745-Ga-dong-cao-o-ha-noi#axzz2pOHYdQgl

Từ khi vây riêng ra và thay đổi thức ăn thì gà nhà bác đã tăng tỉ lệ đẻ lên chưa
nói cho anh em rút kinh nghiệm.
Chúc bác chăn nuôi thành công!!
Chào bạn.
Như đã trao đổi với anh em ở trên. Lúc cố gắng khắc phục cho đàn gà đẻ tôi đã làm mọi biện pháp. Sau khi nghe ý kiến của các anh em tôi đã vay riêng và bổ sung vitamin ADE cho chúng + lúa mầm. Sau thời gian đó gà đẻ đỡ hơn nhưng cũng ko cao hơn mấy so với trước. Vậy là tôi lại thực hiện lại phương án ban đâu và cộng thêm
+ Ban ngày: Buổi sáng ta cho gà ra trễ hơn một chút và đem lúa mầm bổ sung cho nó. sau đó thả ra.
+ Tối: Thắm điện đến 9 giờ và bổ sung tera trứng.
kết quả thu được rất tốt, gà đẻ tỉ lệ cao hơn và trứng to hơn.

Chào bạn.
Như đã trao đổi với anh em ở trên. Lúc cố gắng khắc phục cho đàn gà đẻ tôi đã làm mọi biện pháp. Sau khi nghe ý kiến của các anh em tôi đã vay riêng và bổ sung vitamin ADE cho chúng + lúa mầm. Sau thời gian đó gà đẻ đỡ hơn nhưng cũng ko cao hơn mấy so với trước. Vậy là tôi lại thực hiện lại phương án ban đâu và cộng thêm
+ Ban ngày: Buổi sáng ta cho gà ra trễ hơn một chút và đem lúa mầm bổ sung cho nó. sau đó thả ra.
+ Tối: Thắm điện đến 9 giờ và bổ sung tera trứng.
kết quả thu được rất tốt, gà đẻ tỉ lệ cao hơn và trứng to hơn.

vậy bác nói cho ae trong forum rút kinh nghiệm để phát triển đàn gà từ số lượng giống của gia đình hay địa phương, nhằm chủ động đc con giống, chứ gống bữa nay cũng đắt. cái gì mình tự làm ra cũng tốt hơn (đôi khi không bằng về chất lượng, nhưng kinh nghiệm thì không có thua) hi
CHúc bà con chăn nuôi thành công!!

ok, tôi sẽ trao đổi đầy đủ trong thời gian sắp.
- Hiện tại thì trại mình ko mua con giống bên ngoài nữa mà đã tự xoay vòng con giống rồi.
- Nuôi một con gà đâu phải dễ. hi.. mua một con 16ngàn đồng về loay hoay chết con này chết con kia, thấy sót ruột lắm các bác ahf. thà gà mình tự cung thì đõ phải đau đầu hơn. Các bạn hãy cố gắng nuôi tạo đàn mái tốt. Cứ trung bình một ngày đẻ 50 trứng là ok rồi. chừng đó cứ mỗi từng đưa vào ấp thì sau một tháng đàn gà của bạn sẽ rất nhiều. Đặc biệt khi đã có trứng ấp rồi thì cứ thế mà làm, tuần nào cũng có gà con hết.

ok, tôi sẽ trao đổi đầy đủ trong thời gian sắp.
- Hiện tại thì trại mình ko mua con giống bên ngoài nữa mà đã tự xoay vòng con giống rồi.
- Nuôi một con gà đâu phải dễ. hi.. mua một con 16ngàn đồng về loay hoay chết con này chết con kia, thấy sót ruột lắm các bác ahf. thà gà mình tự cung thì đõ phải đau đầu hơn. Các bạn hãy cố gắng nuôi tạo đàn mái tốt. Cứ trung bình một ngày đẻ 50 trứng là ok rồi. chừng đó cứ mỗi từng đưa vào ấp thì sau một tháng đàn gà của bạn sẽ rất nhiều. Đặc biệt khi đã có trứng ấp rồi thì cứ thế mà làm, tuần nào cũng có gà con hết.
cứ bố mẹ to khuẻ con kiểu gì cũng to khuuẻ, trừ khi cho ăn kém quá

ối trời bác cứ lo xa. em là em quất theo cách của em thôi

nếu gà mái địa phương và trống vùng khác thì ok
to khỏe (k mập)đẻ tốt, giống tốt. ông bà ta cũng chọn giống bằng pương pháp này mà.

nếu gà mái địa phương và trống vùng khác thì ok
to khỏe (k mập)đẻ tốt, giống tốt. ông bà ta cũng chọn giống bằng pương pháp này mà.

cứ gọi là quá chuẩn bác ạ.

Hôm nay vào Topic thấy cũng tạm ổn cho công sức của chủ thớt rồi , cho mình xin cái Clip tổng thể đàn gà Nọc và chuồng trại nhé chủ thớt !

Ờ wên ,còn cái này nữa , đọc phần # ở trên có ý bạn nói là thắp đèn dến 21h và dùng Tera , bạn có thề kéo lên 21h30 hay 22h cũng được , nhưng sau cử ăn chiều thì lấy hết thức ăn ra (xắp xếp sao cho ăn vừa đủ hết) , sáng dạy , cữ ăn đầu tiên cho ăn sớm và ăn 1 loại thức ăn khác với cử chiều hôm qua ! Chúc bạn thành công và tôi tin rằng bạn sẽ thu được kết quả cao hơn nữa ............:8^:

Hôm nay vào Topic thấy cũng tạm ổn cho công sức của chủ thớt rồi , cho mình xin cái Clip tổng thể đàn gà Nọc và chuồng trại nhé chủ thớt !

Ờ wên ,còn cái này nữa , đọc phần # ở trên có ý bạn nói là thắp đèn dến 21h và dùng Tera , bạn có thề kéo lên 21h30 hay 22h cũng được , nhưng sau cử ăn chiều thì lấy hết thức ăn ra (xắp xếp sao cho ăn vừa đủ hết) , sáng dạy , cữ ăn đầu tiên cho ăn sớm và ăn 1 loại thức ăn khác với cử chiều hôm qua ! Chúc bạn thành công và tôi tin rằng bạn sẽ thu được kết quả cao hơn nữa ............:8^:
mình thấy thế này có được không. buổi đêm với gà nhỏ thì ko nói. còn gà đã lớn hơn 2 tháng tuổi nên cho gà ngủ 6 tiếng. ngày cho ăn 3 bữa thức ăn của 3 bữa nên khác nhau. tỷ lệ pro và sơ cũng khác nhau

mình thấy thế này có được không. buổi đêm với gà nhỏ thì ko nói. còn gà đã lớn hơn 2 tháng tuổi nên cho gà ngủ 6 tiếng. ngày cho ăn 3 bữa thức ăn của 3 bữa nên khác nhau. tỷ lệ pro và sơ cũng khác nhau

Bạn nuôi gà gì ? Cho ngủ 6h mà cho ăn 3 bữa thì bạn ko ngủ được với nó đâu .Nếu bạn nuôi gà ta và thúc bán thịt hay phục vụ nhu cầu gia đình , nếu nuôi bán thịt thì tăng đạm vào , và ko cần thức ăn đa dạng , nếu nuôi nhu cầu gia đình thì thức ăn phong phú và đa dạng + với thả vườn thì chất lượng thịt khỏi phải chê vào đâu được

Chào các bạn!
- Vấn đề nuôi gà ta đẻ trứng thì nhiều người cho rằng bình thường và ai cũng làm được đó thôi. Bằng chứng là các nông hộ nuôi dăm ba con mái đẻ thả tự do đi kiếm thức ăn rồi đẻ và tự nó ấp dẫn ra vườn .. Nhưng đó chỉ dừng lại ở nuôi nông hộ với số lượng gà ít, không tranh giành về thức ăn. Nhưng thực chất hiệu quả nó đem lại cũng không cao. Vì mỗi lứa gà từ khi đẻ đến khi tách mẹ cũng phải trên dưới 3 tháng, có những con dẫn con cho đến 2thag vẫn chưa tách. và mỗi năm đẻ nhiều nhất cũng chỉ 4 lứa gà. :2cat:
- Còn chúng ta ở đây đều mong muốn nuôi đàn gà đẻ nhiều và chất lượng để có thể tự cung cấp giống mà ko cần phải mua giống ở các trại khác để giảm chi phí và đảm bảo con giống thì chúng ta cần cân nhắc cho kỹ từ khâu con giống cho đến khẩu phần thức ăn và có những kỷ thuật tốt can thiệp vào.
Vậy chúng ta cần thảo luận :anggry:từng vấn đề 1.
Thứ nhất: CON GIỐNG.:5^:
---------Ta nên chọn giống gà ta gì?(hoặc gà ta lại ...)
---------Đảm bảo thịt thơm ngon, có sức đề kháng tốt.
Thứ hai: KHẨU PHẦN THỨC ĂN.:5^:
--------- Cho ăn những gì?
---------- Thành phần thức ăn thế nào?
---------- Nên bổ sung những gì?
Thứ ba:
KỸ THUẬT CHĂM SÓC::5^:
--------- Hậu bị ta nên chăm sóc thế nào?
--------- Kỹ thuật làm chuồng cho gà đẻ?.
--------- Thời gian lượm trứng và cách bảo quản.
---------Tác động kỷ thuật vào để gà đẻ tỉ lệ cao hơn.
---------Cách ngăng chặn không cho gà ấp bóng.
---------Cách phong ngừa các bênh thông thường cho gà mái đẻ.
---------Tỉ lệ trống mái thế nào để đảm bảo trống?
Và trước khi anh em thảo luận các vấn đề trên tôi cũng xin chia sẽ các thông tin đó với các anh em và nếu có vấn đề gì ko hợp lý chúng ta hãy thảo luận một cách nghiêm khắc để đem lại hiệu quả trong quá trình nuôi gà mái đẻ.
Thứ nhất: Về con giống: Thì hiện tại trại tôi nuôi chủ yếu là gà mái của Phùng Dầu Sơn + gà mái của trại gần nhà đảm bảo thịt ngon và to khỏe. Qua thời gian nuôi tôi thấy: Sức đề kháng tốt, từ khi nuôi đến giờ chưa xảy ra hiện tượng gì, gà chân vàng và nhỏ, lông lá ôm vào rất gọn. Đặc biệt thịt thơm ngon. Con trống trưởng thành trên 3kg con mài tầm 2.5kg
Thứ 2: Về thành phần thức ăn:
- Buổi sáng tôi thả gà ra trể hơn so với gà thịt, Mục đích là để bổ sung các thức ăn cần thiết cho gà đẻ như: lúa mầm, cám đậm đặc cho gà đẻ + các kháng chất cần thiêt
. Bên cạnh đó ta ngăng bớt ko cho nó ăn thức ăn của gà thịt vì sau khi thả ra thì gà thịt đã ăn xong.
Trong quá trình cho ăn tôi bổ sung thêm vỏ trúng (vỏ này do máy nhà ấp ra) và trong thành phần thức ăn tôi trộn thêm % voi (ít) và các kháng chất đa lượng và vi lượng + tera trưng theo khiến cáo nhà sản xuất.
.Buổi tối tôi cho điện chiếu sáng tới 21h và bổ sung nước uống có chứa ADE + kháng sinh tỏi.
Thứ 3: Về kỷ thuật chăm sóc:
. Ngoài cách tác động thêm vào buổi sáng và buổi tôi thì tôi thả ra vườn tự kiếm giống như gà thịt, ngày cho ăn 4 cử:
. Cách chống gà ấp bóng: trong chuồng gà để 40m2 tôi làm một chuồng nhỏ tầm 6m2 và cở 5g chiều con nào mà còn năm trong ổ thì tôi nhót riêng ra + với một chú gà trống chuyên phá đám ko cho ấp. Sau thời gian 4 -5 ngày là thả ra:2cat::2cat::2cat:.
. Chuồng và ổ đẻ: Chuồng tôi cho nó ngủ dàn và ổ cao hơn dàn ngủ tầm 1m. và nơi ổ đẻ kín gió và ít ánh sáng.
XIN CHIA SẼ VÀ XIN Ý KIẾN TỪ ANH EM.:huh:

bác làm quá chuẩn chỉ em học được nhiều từ bác rồi. tks bác nhiều

Back