Nuôi gà thả vườn với mô hình tự cung tự cấp.

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà!
E dự định ra tết sẻ mở rộng trang trại! (Hiện nay em đang nuôi bồ câu). Song song với các vật nuôi khác thì con vật chủ đạo là gà thả vườn, nhưng em có 1 số thắc mắc muốn hỏi thêm mong các tiền bối chỉ giúp.
- Em muốn nuôi gà ta ( giống gà mà bà con mình nuôi từ xưa giờ) vì lý do sau:
+ thịt ngon
+ Dể nuôi
+ đầu ra dể
+Mồng cờ, chân vàng, thịt vàng ( vì người ta đám giổ gì củng chọn loại gà này, Địa phương em nhu cầu gà này vẩn rất ồn định).
Nhưng em có thắc mắc là liệu mình có thể chọn giống từ các gia đình nuôi nhỏ lẻ ko? ở đây em định mua gà mái tơ và trống tơ về nuôi xong cho nó để ra rồi lấy trứng đó ấp -> và lấy gà con đó nuôi lên. Dự là e nuôi khoảng 20-40 mẹ đẻ, sau đó tăng dần.
- thắc mắc thứ 2 là: nếu em mua gà từ các hộ đó về để đảm bảo sạch bệnh và gà khỏe mạnh thì em nên chủng ngừa những loại Vacin gì( vì giai đoạn này gà đả lớn).
- Liệu dự định của em như vậy có khả thi ko? Xin các tiền bối chỉ giáo?

--------

Giá gà này ở địa phương em thường giao động từ 80-110k/kg.

Link : http://agriviet.com/home/threads/152300-Ga-ta-tha-vuon/page3#ixzz2jyFM1dGb

Mình thấy củng hay đó bạn. ở nhà mình đang nuôi 3 con mái nòi chủ yếu là ăn thức ăn rơi vải của bồ câu thôi, nó đang đẻ rất tốt mổi tội ko có trống. Nhưng mà ko sao trứng của nó làm nguyên liệu cho món mì tôm trứng mổi buổi tối thức khuya vào agri, hihi
nếu có thể bạn nên nuôi gà nòi. đá hay lại to con. nếu con nào tốt mình để bán gà đá, con ko tốt và gà mái mình bán gà thịt.
Mình cũng đang theo kế hoạch đó. Dự tính nuôi trùn quế đẻ cho gà ăn nhưng chưa biết mua giống trùn ở đâu. Mình tính toán nếu theo kế hoạch này thì nếu ko có dịch bệnh là lời to. Mình mới bán 7 con gà nòi 10 tháng tuổi đuoc 4,9 triệu nè. Nếu nuôi được trùn quế khỏi phải tốn tiền thức ăn cho gà . Lâu lâu có gà để mời bạn bè nhậu tè le nữa..Chúc bạn sớm thành công nhé!

--------

.
gà nòi là gà ta bình thường hay là gà chọi vậy bác
Gà nòi chọi đó bác.

Hiện nay có mấy quán nhậu chuyên về gà nòi như: gà nòi giả cầy, xào lăn, nướng.... Mấy còn nào bị nock out hay ko đủ độ đẹp zai thì cứ cho nó vào đó tập huấn.

Last edited by a moderator:
Mình thấy củng hay đó bạn. ở nhà mình đang nuôi 3 con mái nòi chủ yếu là ăn thức ăn rơi vải của bồ câu thôi, nó đang đẻ rất tốt mổi tội ko có trống. Nhưng mà ko sao trứng của nó làm nguyên liệu cho món mì tôm trứng mổi buổi tối thức khuya vào agri, hihi

--------

Gà nòi chọi đó bác.

Hiện nay có mấy quán nhậu chuyên về gà nòi như: gà nòi giả cầy, xào lăn, nướng.... Mấy còn nào bị nock out hay ko đủ độ đẹp zai thì cứ cho nó vào đó tập huấn.

vậy nuôi gà chọi lai cũng ok đó nhỉ
hi hì bao giờ được ăn món gà chọi sào xả ớt đây

Chổ mình nhu cầu gà này ko cao lắm, Nhưng nuôi thịt thì chắc ko thiếu mồi nhậu đâu vu_tuan, hihi.
vậy nuôi gà chọi lai cũng ok đó nhỉ
hi hì bao giờ được ăn món gà chọi sào xả ớt đây

Chổ mình nhu cầu gà này ko cao lắm, Nhưng nuôi thịt thì chắc ko thiếu mồi nhậu đâu vu_tuan, hihi.
bữa nào có dịp xin được mang rượu đến đáp lễ con gà của bác a

Last edited by a moderator:
nếu bạn có dự định chăn nuôi và phát triển rộng thì nên tìm con giuống ở nhwxng cơ sở có uy tín, ý tưởng của bạn rất hay, thích thì làm luôn bạn à, chúc bạn thành công. Nếu nơi tôi có quĩ đất thì tôi cũng phát triển theo mô hình chăn nuôi này

Cảm ơn anh đả cho ý kiến, hiện giờ em chưa có thời gian, ra tết em ra ở riêng rồi mới bắt tay vào làm đuọc.
nếu bạn có dự định chăn nuôi và phát triển rộng thì nên tìm con giuống ở nhwxng cơ sở có uy tín, ý tưởng của bạn rất hay, thích thì làm luôn bạn à, chúc bạn thành công. Nếu nơi tôi có quĩ đất thì tôi cũng phát triển theo mô hình chăn nuôi này

cái này sau khi xuất bán thịt mình tuyển lại và con mái để lại làm giống đuọc ko bà con?

Hầu như chỗ nào nhu cầu này cũng nhiều bác ơi, nhưng chủ yếu là mình phải làm thế nào mà đến tận tay người mua, chứ thương lái cũng ít mua loại này vì lời ít

bác cho e hỏi 1kg gà mất bnhieu kg cám (cám đậm đặc pha với cám ngô tỉ lệ 1kg đậm đặc 2 kg ngô ) nuôi từ lúc bóc trứng .với giá bán gà ta như hiên nay 80k /kg thì 1 con gà sau khi trừ chi phí về con giống 10k /con ,thức ăn ,thuốc men (ít men tiêu hóa ,tiêm đủ các loại vacxin ,thuốc đi ỉa nếu có ...) thì được lãi bnhieu ?mong bác chỉ rõ để bà con được rõ trước khi chăn nuôi

Bạn muốn tìm hiểu kỹ hơn về con gà thì vào forum của hội nuôi gà ấy.

Ở chổ mình thì khác, Thương lái chỉ ưa chuộng loại này vì dễ nhập, khi nào thiếu gà loại này thì mới thu loại kia thôi.
Hầu như chỗ nào nhu cầu này cũng nhiều bác ơi, nhưng chủ yếu là mình phải làm thế nào mà đến tận tay người mua, chứ thương lái cũng ít mua loại này vì lời ít

Tôi cũng đang dự định qua năm tiến hành nuôi gà ta, dạo này cũng hay lên agriviet tham khảo kinh nghiệm của ae. Vấn đề tôi quan tâm nhất là hiệu quả khi đầu tư. Có 3 hình thức nuôi tôi đang băn khoăn là:
+ Nuôi gà ta thả vườn: cho gà tự đi ăn, tối về chuồng cho ăn thêm bắp, gạo, thức ăn công nghiệp;
+ Nuôi gà ta theo kiểu bán công nghiệp: thả gà trong phạm cố định ( rào = lưới B40) cho ăn bắp, cáp, cơm, chuối .....;
+ Nuôi gà ta theo kiểu công nghiệp: nuôi gà trong trại + cho ăn cám công nghiệp.
Mong ae có kinh nghiệm trên rum phân tích ưu nhược điểm và hiệu quả đầu tư 3 mô hình trên. Cám ơn!

Tôi cũng đang dự định qua năm tiến hành nuôi gà ta, dạo này cũng hay lên agriviet tham khảo kinh nghiệm của ae. Vấn đề tôi quan tâm nhất là hiệu quả khi đầu tư. Có 3 hình thức nuôi tôi đang băn khoăn là:
+ Nuôi gà ta thả vườn: cho gà tự đi ăn, tối về chuồng cho ăn thêm bắp, gạo, thức ăn công nghiệp;
+ Nuôi gà ta theo kiểu bán công nghiệp: thả gà trong phạm cố định ( rào = lưới B40) cho ăn bắp, cáp, cơm, chuối .....;
+ Nuôi gà ta theo kiểu công nghiệp: nuôi gà trong trại + cho ăn cám công nghiệp.
Mong ae có kinh nghiệm trên rum phân tích ưu nhược điểm và hiệu quả đầu tư 3 mô hình trên. Cám ơn!

cách thứ1: nuôi kiểu đó lâm tặc nó lùa gà của pạn là khổ, khó quản lý, gà đẻ ít ------- Cách thứ2: là ng0n nhất trong 3 cách

Em củng khoái kiểu nuôi thứ 2, như vậy thịt vừa ngon vừa khỏi bị "nông tặc, ná tặc". nhưng kiểu này gà có nhanh lớn ko 9x, khoảng bao lâu là xuất được?
cách thứ1: nuôi kiểu đó lâm tặc nó lùa gà của pạn là khổ, khó quản lý, gà đẻ ít ------- Cách thứ2: là ng0n nhất trong 3 cách

Em củng khoái kiểu nuôi thứ 2, như vậy thịt vừa ngon vừa khỏi bị "nông tặc, ná tặc". nhưng kiểu này gà có nhanh lớn ko 9x, khoảng bao lâu là xuất được?

nuôi kiểu đó dể quản lý,kiểm soát dể, mỗi lần cho ăn bạn ra đứng Ho vài tiếng là cả đàn chạy về sạch. Nuôi bao lâu xuất chuồng thì cần xem lại lượng thức ăn như thế nào.

nuôi kiểu đó dể quản lý,kiểm soát dể, mỗi lần cho ăn bạn ra đứng Ho vài tiếng là cả đàn chạy về sạch. Nuôi bao lâu xuất chuồng thì cần xem lại lượng thức ăn như thế nào.

9x hướng dẫn thêm cho mọi người được không.
+ Mình dự định tự nuôi không thuê thêm nhân công. Nếu 1 người tự chăm sóc đàn gà theo cách thứ 2 thì nuôi được nhiêu con gà là vừa?
+ Nuôi bao nhiêu tháng, cách cho ăn ntn để tối ưu nhất (đảm bảo thịt ngon nhưng lượng thức ăn và thời gian ít nhất). Cám ơn!

Mình đồng ý với bác, hi vọng ai có kinh nghiệm về con gà thả vườn thì cùng chia sẻ để bà con có thể học tập...
9x hướng dẫn thêm cho mọi người được không.
+ Mình dự định tự nuôi không thuê thêm nhân công. Nếu 1 người tự chăm sóc đàn gà theo cách thứ 2 thì nuôi được nhiêu con gà là vừa?
+ Nuôi bao nhiêu tháng, cách cho ăn ntn để tối ưu nhất (đảm bảo thịt ngon nhưng lượng thức ăn và thời gian ít nhất). Cám ơn!

Back