Nuôi gà thả vườn với mô hình tự cung tự cấp.

• Thread starter hoangha49
  • Ngày gửi
Xin chào cả nhà!
E dự định ra tết sẻ mở rộng trang trại! (Hiện nay em đang nuôi bồ câu). Song song với các vật nuôi khác thì con vật chủ đạo là gà thả vườn, nhưng em có 1 số thắc mắc muốn hỏi thêm mong các tiền bối chỉ giúp.
- Em muốn nuôi gà ta ( giống gà mà bà con mình nuôi từ xưa giờ) vì lý do sau:
+ thịt ngon
+ Dể nuôi
+ đầu ra dể
+Mồng cờ, chân vàng, thịt vàng ( vì người ta đám giổ gì củng chọn loại gà này, Địa phương em nhu cầu gà này vẩn rất ồn định).
Nhưng em có thắc mắc là liệu mình có thể chọn giống từ các gia đình nuôi nhỏ lẻ ko? ở đây em định mua gà mái tơ và trống tơ về nuôi xong cho nó để ra rồi lấy trứng đó ấp -> và lấy gà con đó nuôi lên. Dự là e nuôi khoảng 20-40 mẹ đẻ, sau đó tăng dần.
- thắc mắc thứ 2 là: nếu em mua gà từ các hộ đó về để đảm bảo sạch bệnh và gà khỏe mạnh thì em nên chủng ngừa những loại Vacin gì( vì giai đoạn này gà đả lớn).
- Liệu dự định của em như vậy có khả thi ko? Xin các tiền bối chỉ giáo?

--------

Giá gà này ở địa phương em thường giao động từ 80-110k/kg.

Link : http://agriviet.com/home/threads/152300-Ga-ta-tha-vuon/page3#ixzz2jyFM1dGb

9x hướng dẫn thêm cho mọi người được không.
+ Mình dự định tự nuôi không thuê thêm nhân công. Nếu 1 người tự chăm sóc đàn gà theo cách thứ 2 thì nuôi được nhiêu con gà là vừa?
+ Nuôi bao nhiêu tháng, cách cho ăn ntn để tối ưu nhất (đảm bảo thịt ngon nhưng lượng thức ăn và thời gian ít nhất). Cám ơn!

em là em ghét những người nào chưa làm mà lên đây phát biểu lắm, và người đó chính là em lun, chưa nuôi số lượng nhiều nên em củng chả dám tư vấn cho bất kì 1 ai...

em là em ghét những người nào chưa làm mà lên đây phát biểu lắm, và người đó chính là em lun, chưa nuôi số lượng nhiều nên em củng chả dám tư vấn cho bất kì 1 ai...

đù :lol: vãi cả 9x
thoi thì tư vấn cho người ta vế thứ 2 đi, kinh nghiệm bản thân là đủ rùi, ko cần phương pháp tối ưu đâu

mình cũng nằm trong số đó đó...nhưng với mô hình thứ 2 thì mình thấy ông chú ở củ chi nuôi vơí dt 1ha vườn nhãn có rào b40 cho 2ngàn con,cho ăn như nuôi gà nhà vậy,có jì cho ăn nấy ngày ba cử,tối một số vô chuồg một số bay lên cây nhãn ngũ luôn,nuôi khoảng 5_6/thg là cho đi làm nhiệm vụ,thịt thì...ngon ngon ko ngừng đũa.ko fải kih ngh bản thân bạn nhé.
Cftg.

ngày cho ăn 3 cử mà 6 tháng mới bán thịt hả bạn?
1kg tăng trọng thì mất bao nhiu kg thức ăn vậy bạn?
Công thức phối trộn như thế nào?
Mình đang quan tâm!
mình cũng nằm trong số đó đó...nhưng với mô hình thứ 2 thì mình thấy ông chú ở củ chi nuôi vơí dt 1ha vườn nhãn có rào b40 cho 2ngàn con,cho ăn như nuôi gà nhà vậy,có jì cho ăn nấy ngày ba cử,tối một số vô chuồg một số bay lên cây nhãn ngũ luôn,nuôi khoảng 5_6/thg là cho đi làm nhiệm vụ,thịt thì...ngon ngon ko ngừng đũa.ko fải kih ngh bản thân bạn nhé.
Cftg.

ngày cho ăn 3 cử mà 6 tháng mới bán thịt hả bạn?
1kg tăng trọng thì mất bao nhiu kg thức ăn vậy bạn?
Công thức phối trộn như thế nào?
Mình đang quan tâm!

theo mình thấy thì chú ko fải cho gà ăn maximum đâu,chỉ treo vài cái máng cho TA hỗn hộp,còn bắp,lúa hay cơm thừa jì đó..thì chú rảy khắp sân cho ăn,ăn xong lại tản ra khắp vườn đào bới trông hấp dẫn lắm. Còn 1kg tăg trọg cho bao nhiu TA thì mình cũg ko rõ lắm vì mình ko ở củ chi mình chỉ thấy và bít vậy thôi bạn 49 ạ.
Cftg.

Cftg.

viết cl gì mà toàn dùng từ chat không vậy, câu cuối cùng chắc là bí kíp hả (Cftg) là kái gì thế

Em củng đang thắc mắc nó có nghĩa gì đây?

viết cl gì mà toàn dùng từ chat không vậy, câu cuối cùng chắc là bí kíp hả (Cftg) là kái gì thế

nghĩa là cafe thư giản, cần fải thương gà
p/s: đùa thôi nha. Anh em nói chuyện vui vẻ thôi. Nói gì mà xíu đã muốn cãi nhau

9x khiêm tốn quá. Qua năm cưới vợ rồi mà chưa xin được việc cho vợ. Nhà thì có vườn nên định cho bx ở nhà nuôi gà tạm 1-2 năm chờ xin việc. Tất cả vì miếng cơm bac ah.

--------

Cftg.

Bố mẹ mình cũng nuôi theo cách này. sáng thả gà ra vườn an, chiều gà về cho ăn thêm bắp+gạo rồi vô chuồng ngủ nhưng nuôi mỗi lứa tầm 10 con, cả đàn lớn có nhỏ có tầm 100 con chủ yếu để đám giổ và nấu cháo. Gà nuôi 6 tháng tầm 1,5kg riêng gà thiến nuôi 10 tháng tầm 2,5kg (để biếu các xếp) .Theo 9x phân tích thì mô hình này nuôi ssl ko phù hợp.
Chú bạn nuôi như thế thì phòng dịch ntn?
Ngủ cây như thế trộm nó bắt sao kiểm soát được?

Last edited by a moderator:
9x khiêm tốn quá. Qua năm cưới vợ rồi mà chưa xin được việc cho vợ. Nhà thì có vườn nên định cho bx ở nhà nuôi gà tạm 1-2 năm chờ xin việc. Tất cả vì miếng cơm bac ah.

--------

Bố mẹ mình cũng nuôi theo cách này. sáng thả gà ra vườn an, chiều gà về cho ăn thêm bắp+gạo rồi vô chuồng ngủ nhưng nuôi mỗi lứa tầm 10 con, cả đàn lớn có nhỏ có tầm 100 con chủ yếu để đám giổ và nấu cháo. Gà nuôi 6 tháng tầm 1,5kg riêng gà thiến nuôi 10 tháng tầm 2,5kg (để biếu các xếp) .Theo 9x phân tích thì mô hình này nuôi ssl ko phù hợp.

vậy là để vợ ở nhà nuôi gà 2 năm, sau 2 năm bảo vợ đi làm trả nợ hả khakhakha (đùa thoi đừng có xồn xồn mình nha pạn)

--------

nó bắt trộm thì vào chuồng bắt không nhanh hơn à,
còn nuôi gà thì việc nuôi nhiều lứa khác nhau trong 1 khu là không ổn rồii

bác nói đúng..
Vì nhu cầu dinh dưỡng của từng giai đoạn khác nhau, mà nuôi như vậy làm sao cho ăn riêng được. Chưa nói tới bệnh tật...
nó bắt trộm thì vào chuồng bắt không nhanh hơn à,
còn nuôi gà thì việc nuôi nhiều lứa khác nhau trong 1 khu là không ổn rồii

bác nói đúng..
Vì nhu cầu dinh dưỡng của từng giai đoạn khác nhau, mà nuôi như vậy làm sao cho ăn riêng được. Chưa nói tới bệnh tật...

Phân khu , chuồng riêng biệt. không nuôi lẫn với nhau.

hoàn toàn dc bạn à hầu như ai mún tự gầy giống đều làm như vậy hết tuyển lựa qua nhiều thời kì nhiều năm là bạn có một đàn giống tốt à
Cứ thử - làm - sai - sửa rồi sai tiếp - sửa tiếp sẽ thành công thôi
mong qua cơn phong ba bão táp ban đầu bạn còn thở
vài điều chia sẻ
làm món này vốn lớn lắm. theo mình là mua trứng của các hộ về ấp 1 lần, bán hết lại ấp tiếp. nên chỉ đầu tư mấy ấp thui, vừa bán gà con vừa nuôi gà thịt.

Back