Nuôi gà thả vườn

• Thread starter Dư Văn Khanh
  • Ngày gửi
cho em hỏi những ai đã có kinh nghiệm chăn nuôi gà thả vườn hoặc có người thân làm mô hình này cho em tham khảo chút ạ.
em đang tính tận dụng đất vườn nhà em để làm mô hình chăn nuôi gà thả vườn.
đất nhà em rộng 1300m2 thì sẽ phù hợp với số lượng đàn gà khoảng bao nhiêu con ạ.
về chuồng trại em nên xây như thế nào cho phù hợp ạ
em quê ở bắc giang ạ em cũng không nắm rõ lắm về khí hậu thời tiết ở quê nếu ai biết chỉ giúp em thì tốt quá ạ.
số vốn ban đầu em bỏ ra khoảng bao nhiêu ạ ?
giờ em nên nuôi giống gà thả vườn nào là oki nhất ạ ?
nuôi gà thả vườn em không rõ 100% bán lấy thịt hay là như thế nào ạ ?
cho em xin địa chỉ nơi bán con giống tốt nhất ạ ?
em xin cảm ơn

Last edited by a moderator:
Em được nghe nói, nuôi gà thả vườn phải nuôi theo hướng bán chăn thả thì mới có hiệu quả kinh tế. Lúc còn nhỏ thì nuôi nhốt đến lúc cứng cáp mới thả vườn, họ giải thích là giai đoạn còn nhỏ phải tập trung vỗ cho nó tăng trọng nhanh sau đó thả vườn để nó vận động cho săn chắc và nâng cao chất lượng thịt. Nhưng em thấy lý luận kiểu này mâu thuẫn ở chỗ còn nhỏ mà nuôi nhốt nó mất đi tập tính đào bới bắt mồi thì đến khi thả ra vườn liệu nó có kiếm được mồi hay là nó chết đói hoặc sụt ký gầy gò suy kiệt thì nguy! Em cũng có 20.000 m2 ý định làm 1 cái chuồng 100 m2 thì không biết là nuôi được bao nhiêu con gà thả vườn? Mà nuôi giống nào thì ổn (DaBaCo, Lai Chọi, Lương Phượng, H'mong) ?

Nuôi gà thả vườn ở bắc giang bác nên đi thăm thực tế thì hay hơn .
Về cơ bản vườn nên trồng cây ăn quả vừa để có thu nhập vừa là bóng mát cho gà trong những ngày nắng nóng !
Mình cũng mới nuôi 500 con nhưng theo hình thức nuôi gối .
Mình nuôi 1 đàn khoảng 2 tháng rồi sang chuồng khác lấy chuồng úm đàn khác .
Nuôi úm hòn toàn nhốt trong chuồng úm . Tháng thứ 2 thả ra vườn quây diện tích nhỏ . Sang tháng thứ 3 nhốt sang chuồng nuôi gà lớn diện tích rộng và cho ăn thức ăn tự trộn .
Bác nên vừa làm vừa học dần dần thì hay hơn . 1 phát làm lớn luôn thường nhanh chán .
Về cơ bản chăn nuôi hay bất cứ việc gì cũng cần có đam mê .
Chúc bác thành công

vâng em cũng đang tính làm dần dần. em sẽ dành khoảng 1,2 năm để học hỏi và tranh thủ công việc hiện tại ở cty để lấy vốn. khoảng thời gian này sẽ tranh thủ chủ nhật để đi thực tế học hỏi ở những mô hình thực tiễn.
ban đầu thì nên thả bao con nhỉ các bác với 1300m2 đất như em nói trên ạ ?

Ở miền núi, gà nuôi khi đẻ và ấp thì
ở trong chuồng. Gà con nở ra thì theo
gà mẹ đi quanh chuồng. Lớn lên thì ra
rừng, đi xa nhà vài trăm mét. Tối thì
về chuồng ngủ. Có con ngủ trên cây ở
trong rừng. Chủ nhà thấy thiếu gà,
vào rừng soi đèn tìm, thấy cả đàn gà
ngủ trên cành cao, chồn cáo không vồ
được. Có điều phiền hà là gà nhà mình
ngủ rừng cùng với gà trong làng, khó
tranh cãi con nào của mình, con nào
của ông chủ tịch, con nào của trưởng
công an xã?

Nếu đầy đủ bóng mát và chuồng trại bạn có thể nuôi khoảng 1000 con thì tốt .
Vốn nuôi gà thì đơn giản mà chỉ cần con giống và thuốc thôi còn lại cám thì hầu hết đại lý đều bán chịu mà .

cho em hỏi những ai đã có kinh nghiệm chăn nuôi gà thả vườn hoặc có người thân làm mô hình này cho em tham khảo chút ạ.
em đang tính tận dụng đất vườn nhà em để làm mô hình chăn nuôi gà thả vườn.
đất nhà em rộng 1300m2 thì sẽ phù hợp với số lượng đàn gà khoảng bao nhiêu con ạ.
về chuồng trại em nên xây như thế nào cho phù hợp ạ
em quê ở bắc giang ạ em cũng không nắm rõ lắm về khí hậu thời tiết ở quê nếu ai biết chỉ giúp em thì tốt quá ạ.
số vốn ban đầu em bỏ ra khoảng bao nhiêu ạ ?
giờ em nên nuôi giống gà thả vườn nào là oki nhất ạ ?
nuôi gà thả vườn em không rõ 100% bán lấy thịt hay là như thế nào ạ ?
cho em xin địa chỉ nơi bán con giống tốt nhất ạ ?
em xin cảm ơn
Kỹ thuật nuôi gà thả vườn:

vâng em cũng đang tính làm dần dần. em sẽ dành khoảng 1,2 năm để học hỏi và tranh thủ công việc hiện tại ở cty để lấy vốn. khoảng thời gian này sẽ tranh thủ chủ nhật để đi thực tế học hỏi ở những mô hình thực tiễn.
ban đầu thì nên thả bao con nhỉ các bác với 1300m2 đất như em nói trên ạ ?
Các bác cho em xem cái mô hình với ạh?? Xin cảm ơn!!

Back