nuôi heo bằng thức ăn công nghiệp

• Thread starter truonghack
  • Ngày gửi
như tiêu đề vậy đó, do tháng trước lên heo thấy có lời nên chiến này làm thêm phát nữa, mà mình là dân IT nên cũng chẳng biết nhiều về cái vụ này, vụ trước mình chỉ toàn cho heo ăn thức ăn công nghiệp bao 25kg thôi, nuôi 3 tháng mấy, 1 con gần 7-8 bao gì đó, nhưng tính lại vẫn lời gần phân nữa, ace nào có kinh nghiệp trong chăn nuôi heo cho ăn thức ăn công nghiệp chỉ đáp giúp em mấy cái này với:

1.giờ cho ăn như thế nào là hợp lí nhất với heo thịt.
2.1 heo ăn bao nhiêu bao thức ăn công nghiệp và nuôi trong thời gian bao lâu là xuất chuồng.( cái này có phải tầm 6-7 hay không? tại trước mình có đọc 1 tip nói mà không nhớ gõ là bao nhiêu bao và thời gian bao lâu, do trước ko nuôi nên ko quan tâm lắm.)

thank ace nhiều ạ.

tranh luận sôi nổi nhưng lạc đề rồi...

thì bạn cứ thử, mình thì mình đã tháy từ nhỏ những chủ trại heo phải vất vả thế nào với bài toán lỗ và lãi của nuôi heo, vì sao mẹ mình trước cũng nuôi heo sao lại chuyển nghề khác chứ, ở tân biên tây ninh tại sao mấy trại lớn lại bỏ không qua trận dịch năm rồi, mình chỉ nuôi nhỏ lẻ thôi vì mình không mặn mòi với nuôi heo, chỉ 2 nái, vào tầm 10-15 thịt là được dù vó đứt vốn cũng không là bao, nếu thật 400 con mà nên chuyện thì mấy trại cả 1000-2000 con ở đồng nai chủ trại đâu có trốn qua cam lun chứ :)) chỗ nầy lấp chỗ kia thôi bạn ơi, bạn hiểu ý mình nói chứ? :)
Bạn hok hiểu ak. Nếu mà mình nuôi đạt lợi nhuận 1500k/con như bạn mình sẽ vào hàng nghìn hàng vạn con chứ 400 thôi ak. Mẹ bạn nuôi heo bỏ nghề khác bởi vì mẹ bạn hok giỏi như bạn (1500k lãi /con) trại lớn bỏ vì ngta làm lãi hok như bạn (1500k/con). Bạn hok mặn mà với nuôi heo @_? mình mà nuôi lãi như bạn thì rất mặn mà đấy, đều là kiếm tiền trong sạch sao lại hok trọn nuôi heo khi lãi 1500k/con. Còn chuyện chủ trại nào đó phải trốn sang Cam thì có nhiều lí do lắm. Cơ bản nhất là ngta hok nuôi lãi 1500k/con. Nếu lãi như bạn/ đầu lợn thì mình khẳng định 1000% ngta hok phải trốn đâu. :)) Còn bạn 9x nói "bơi" ở đây có nghĩa là chăn nuôi bị thua lỗ xa bờ đang ở giữa sông hay đảo và phải bơi lại vào bờ ( chăn nuôi lại) ý. Bạn ý đã từng trải qua nên bơi giỏi hiểu hok? Hok phải nhảy xuống ao rồi thi bơi với nhau. @_?

:) lãi 1tr5 thì nhà nhà nuôi tại bạn chủ topic đang nuôi sl ít nên cảm giác thấy dễ với lại đang thời điểm sốt heo (chỗ mình 51 rồi hiện lãi trừ chi phí cũng đc 1tr ) nuôi heo ban đầu nó suôn sẻ vậy đó chứ càng nuôi mới thấm thế nên nhiều người treo chuồng chỉ có các cty lớn mới trụ lại, muốn thành công bạn phải có đam mê, nghị lưc mới thành công, theo mình nghĩ với đk của bạn nuôi mấy con heo lai rừng là phù hợp vừa thỏa mãn vừa có kinh tế. Chúc bạn thành công.

Lãi 1500k thì ai cũng nuôi, thằng cháu tớ ở quê nuôi tầm 40 con, nhà nấu rượu nên có dư thức ăn cho 10 con/ ngày mà nó bảo lãi cao lắm là đc 500k/ con, nếu ko có bỗng rượu chắc chỉ đc 400k

Hýhýhý.
Mình vô tội trong chủ đề này nha chủ nhà, các bác cứ thảo luận tiếp đi để em học hỏi thêm.

Pác Nguoinhaque85 hiện giờ heo đang giảm giá phải không bác, vậy liệu bây giờ em vào đàn tầm vài chục con thì bác thấy khả thi không, chuồng trại đã có bác góp ý thêm.

Xóm em 10 hộ thì đã hết 7 hộ nuôi heo, hộ ít nhất 3 nái, nhiều nhất 50 nái, ai cũng nhà cửa khang trang, hơn 10 năm nay chưa bao giờ thấy trống chuồng cả. Nên em nghĩ nuôi heo vẫn rất khả thi

Xóm em 10 hộ thì đã hết 7 hộ nuôi heo, hộ ít nhất 3 nái, nhiều nhất 50 nái, ai cũng nhà cửa khang trang, hơn 10 năm nay chưa bao giờ thấy trống chuồng cả. Nên em nghĩ nuôi heo vẫn rất khả thi
Ở trong sg thì giá heo cao, chứ ở MB toàn chỉ 38 40, chán lắm

trong miền nam đua nhau tái đàn rồi mốt giá heo lại giảm kêu nuôi lỗ

thank các pác nhiều nhưng ai cũng có ý riêng cả, giấy và sách là 1 chuyện, nhúng tay vào làm là 1 chuyện, và 2 chuyện này hoàng toàn khác xa nhau, cứ thử rồi sẽ biết, mà hình như lạc đề hơi xa rồi, stop tại đây nhé các men.

chúc ban chủ topic thành công trong việc gầy dựng đàn heo và trở thành ông chủ trong tương lai

Xin lỗi nói hơi lạc đề!
Con người ăn nhiều uống bia (rượu) rồi ngủ. Sau một thời gian sẽ có bụng phệ. Từ đó, họ ăn ngày càng nhiều kết hợp ngủ nhiều làm cho năng lượng ít hao tổn. Vì thế, sau một khoảng thời sẽ có hiện tượng béo phì.
Quay lại đề, do heo được ăn thức ăn công nghệ có chứa đầy đủ khoáng chất cần thiết kết hợp với việc ăn hèm (bã rượu từ cơm da). Heo rơi vào trạng thái ngủ sâu sau khi ăn khẩu phần trên. Từ đó có câu "Nuôi heo ăn cơm nằm". Thứ hai, do nuôi 4 con nên độ bẩn từ heo thải ra ít nên không bị hàng xóm than phiền; với lại vệ sinh chuồng trại thuận tiện. Nên mẹ của anh(chủ topic) nói nuôi lời nhiều + an toàn là thế!

Xin lỗi nói hơi lạc đề!
Con người ăn nhiều uống bia (rượu) rồi ngủ. Sau một thời gian sẽ có bụng phệ. Từ đó, họ ăn ngày càng nhiều kết hợp ngủ nhiều làm cho năng lượng ít hao tổn. Vì thế, sau một khoảng thời sẽ có hiện tượng béo phì.
Quay lại đề, do heo được ăn thức ăn công nghệ có chứa đầy đủ khoáng chất cần thiết kết hợp với việc ăn hèm (bã rượu từ cơm da). Heo rơi vào trạng thái ngủ sâu sau khi ăn khẩu phần trên. Từ đó có câu "Nuôi heo ăn cơm nằm". Thứ hai, do nuôi 4 con nên độ bẩn từ heo thải ra ít nên không bị hàng xóm than phiền; với lại vệ sinh chuồng trại thuận tiện. Nên mẹ của anh(chủ topic) nói nuôi lời nhiều + an toàn là thế!
Cái lí luân 1 của bạn chưa đc chuẩn. CÒn cái 2 ok men roài. :) Nuôi lợn ăn cơm nằm/ nuôi tằm ăn cơm đứng hiểu theo nghĩa đen là nuôi lợn chỉ việc cho ăn ngoài ra chỉ lấy rau nấu cám rất nhanh ( ngày xưa hok phải dọn phân rồi ...như bây giờ)

Cái lí luân 1 của bạn chưa đc chuẩn. CÒn cái 2 ok men roài. :) Nuôi lợn ăn cơm nằm/ nuôi tằm ăn cơm đứng hiểu theo nghĩa đen là nuôi lợn chỉ việc cho ăn ngoài ra chỉ lấy rau nấu cám rất nhanh ( ngày xưa hok phải dọn phân rồi ...như bây giờ)

xin lỗi bạn nhà mình trước mẹ mình nuôi heo bằng nên cát nên mình biết cái cảnh dọn phân heo nhe bạn. cai đắng ngọt bùi của nuôi heo hình như mình nếm cũng nhiều đó bạn à, nên mình không thú với con heo.

xin lỗi bạn nhà mình trước mẹ mình nuôi heo bằng nên cát nên mình biết cái cảnh dọn phân heo nhe bạn. cai đắng ngọt bùi của nuôi heo hình như mình nếm cũng nhiều đó bạn à, nên mình không thú với con heo.

Ông chả hiểu cái đíu gì về câu nói trên mà cũng trích dẫn ra nói. Ông đã nuôi tằm chưa? Đã phải đi hái dâu chưa? Trời mưa đã phải hong dâu cho khô chưa??? Còn nuôi lợn ông chỉ việc cho ăn dọn cứt là hết việc.

Ông chả hiểu cái đíu gì về câu nói trên mà cũng trích dẫn ra nói. Ông đã nuôi tằm chưa? Đã phải đi hái dâu chưa? Trời mưa đã phải hong dâu cho khô chưa??? Còn nuôi lợn ông chỉ việc cho ăn dọn cứt là hết việc.

ăn nói cho có văn hóa tí đi bạn nhé, đọc cho kỹ bài của người khác đi rồi hãy phán như thánh phán nhé, ở đây tôi lấy câu tục ngữ ra để chỉ mức độ nuôi heo dễ thế nào, và t bài tỏa quan điểm của tôi về nghề nuôi heo, còn bạn thích hay không thì kệ mía bạn nhé, đừng có ăn nói kiểu ko có đi học ở thread của người khác như thế, còn vấn đề t đã nuôi tầm hay chưa thì xin thưa tôi chưa nuôi, nhưng cũng biết kha khá về nó đó, biết cách trồng dâu tầm thế nào cho ra nhiều chồi nhiều lá, biết làm thế nào vào những ngày mưa rào, biết làm sao khi tầm bị tiêu chảy, không chỉ mình bạn mới biết những cảnh đó đâu, thân ái thánh phán à -))

Ô văn hóa quá. Học cao có khác. Bác thông cảm e ít học bác ạ nên e chỉ có thế. Nghe bác nói e thấy ngứa cái lỗ đít như bị giun kim ý. Biết tậm tặc hok biết ngậm con c... ngồi nghe đi cu.

Back