Nuôi HEO tại sao không? Nuôi HEO như thế nào?

• Thread starter BigVN
  • Ngày gửi
Có ai tính đc 1kg thịt heo lời đc bnhiu chưa?
Nếu nuôi 1con heo thịt và 1con heo nái, cái nào lời hơn?
Khởi nghiệp với 5con heo nái thì liệu lời lổ, chi phí hàng tháng là bao nhiêu? Sẻ thu đc bao nhiêu, tính theo tháng.
Nuôi bao nhiêu heo để thu 5tr 1tháng...

Tùy từng thời điểm ban à. Nói thì vô cùng lắm. Nhưng chăn nuôi chủ động đc đầu vào + thức ăn tự chế mà đảm bảo đc dinh dưỡng thì có lợi nhuận cao hơn. Cái gì cũng có 2 mặt cả nhưng chung quy vẫn phải có kỹ thuật và đam mê làm kinh tế. Làm nông nghiệp hok tính cua trong hang đc bạn ak. Chăn nuôi chỉ xuất chuồng rồi mới biết đc chính xác là lời bao nhiêu?? Hãy cứ làm và học hỏi chứ đừng nghĩ là nuôi bao nhiêu thì đc 5tr/tháng.Chúc bạn thành công.Thân!!!

em thích cách suy nghĩ của bác kutyhn. Bác chủ toppic nên sắn tay vào làm, nó sẽ trả lời đầy đủ các câu hỏi cho bác em khuyên bác nên đầu tư vào heo nái để phát triển đàn heo. Chúc bác nuôi heo mau lớn :)

Cứ tính tầm 30->32k/kg lợn là mình tự biên tự diễn. Còn nếu mua giống với ăn cám CN thì cao hơn nữa. Từ đó bạn sẽ tính đc ra lợi nhuận theo giá thị trường hiện tại.

theo em muốn phát triển đàn heo theo hướng công nghiệp thì phải gầy dựng đc đầu nái ổn định, nhập cám công nghiệp về nuôi, khi đã phát triển đc đàn heo thì nên đi học thêm kỹ thuật pha trôn thức ăn từ các trại lớn để giảm bớt chi phí

Chuyện của em thế này, em sinh năm 95, quê quảng ngãi, học xong 12 em định nghỉ học làm trang trại, vì từ năm lớp 10tới năm 12em chỉ tìm hiểu việc làm nông thôi, nên tốt nghiệp em thuê luôn miến đất 2ha 10tr/1năm à, đất ven núi, nhưng gia đình không cho nên em trồng 1số thứ trên đó rồi đi học, đang học cao đẳng mà gần đay ng yêu em lở dính bầu(95 đang học) nên sắp tới đợi vk em sinh xong sẻ bắt tay vào làm luôn, đất em thuê 10 năm.... nhiều dự định quá, đang tìm hiểu thêm

Chuyện của em thế này, em sinh năm 95, quê quảng ngãi, học xong 12 em định nghỉ học làm trang trại, vì từ năm lớp 10tới năm 12em chỉ tìm hiểu việc làm nông thôi, nên tốt nghiệp em thuê luôn miến đất 2ha 10tr/1năm à, đất ven núi, nhưng gia đình không cho nên em trồng 1số thứ trên đó rồi đi học, đang học cao đẳng mà gần đay ng yêu em lở dính bầu(95 đang học) nên sắp tới đợi vk em sinh xong sẻ bắt tay vào làm luôn, đất em thuê 10 năm.... nhiều dự định quá, đang tìm hiểu thêm
Anh thích cái lí do đấy. Chúc mừng ông bố trẻ

Cố lên bạn. Đất 10 năm thì xây dựng cs vật chất là hơi oải. CÒn làm tạm bợ thì hok ổn, Cố gắng tìm hiểu xem phù hợp chăn nuôi trồng gì? Và mình đam mê cái gì. Vừa làm vừa học hỏi kn rồi sau làm to dần. Làm kinh tế = trang trại chăn nuôi trồng trột nên lấy mỡ nó rán nó. Thân!!!
P/s: Nguyên cái cách bạn xử lí tình huống khi 95 đc làm ông bố trẻ mình cảm thấy khá men rồi. Cố lên vì những cái đuôi đằng sau nhé!!

Cố gắng thôi, nếu đam mê thì cứ làm và tích lũy, chứ tính lợi nhuận trước làm không nỗi đâu, giống như mình vì đam mê chăn nuôi nên lao vào chứ nhìn ông chú nuôi nhiều khi cũng muốn nẳn, chỉ có hiện giờ thì giá cao 4,8 triệu ( do dịch bệnh nên không có heo) chứ lúc trước 3,5 triệu rồi 3,7 triệu cứ vậy hoài

Có ai tính đc 1kg thịt heo lời đc bnhiu chưa?
Nếu nuôi 1con heo thịt và 1con heo nái, cái nào lời hơn?
Khởi nghiệp với 5con heo nái thì liệu lời lổ, chi phí hàng tháng là bao nhiêu? Sẻ thu đc bao nhiêu, tính theo tháng.
Nuôi bao nhiêu heo để thu 5tr 1tháng...
Bác chủ topic nên nghe lời khuyên mọi người nha. Khỏi nghiệp Nuôi heo cũng như học võ công bạn à, mới học võ thì để rèn luyện, bảo vệ thân thể, khi cường tráng, tinh thông thì bác mới nghĩ đến chuyện sát thương được kẻ khác, nuôi heo cũng thế, khởi nghiệp thì quan trọng là duy trì đàn ổn định, phát triển đàn(học tập kinh nghiệm, khắc phục rủi ro... trong quá trình đó) rồi tự khắc sẽ sinh lời thôi. chúc bác thành công nha. À QUÊN, EM XIN THÔNG BÁO CÙNG TOÀN THỂ ANH EM HỘI CHĂN NUÔI, ĐÊM QUA, 1H ĐÊM, 1 EM NÁI CHO RA ĐƯỢC 12 EM LỢN CON, NÓI THẬT THẤY VẬY MÌNH MỪNG LẮM. CÁI SỰ TIN TƯỞNG VÀ QUYẾT TÂM THEO NGHỀ CHĂN NUÔI LẠI CÀNG ĐƯỢC CŨNG CỐ.HIHI

Bác chủ topic nên nghe lời khuyên mọi người nha. Khỏi nghiệp Nuôi heo cũng như học võ công bạn à, mới học võ thì để rèn luyện, bảo vệ thân thể, khi cường tráng, tinh thông thì bác mới nghĩ đến chuyện sát thương được kẻ khác, nuôi heo cũng thế, khởi nghiệp thì quan trọng là duy trì đàn ổn định, phát triển đàn(học tập kinh nghiệm, khắc phục rủi ro... trong quá trình đó) rồi tự khắc sẽ sinh lời thôi. chúc bác thành công nha. À QUÊN, EM XIN THÔNG BÁO CÙNG TOÀN THỂ ANH EM HỘI CHĂN NUÔI, ĐÊM QUA, 1H ĐÊM, 1 EM NÁI CHO RA ĐƯỢC 12 EM LỢN CON, NÓI THẬT THẤY VẬY MÌNH MỪNG LẮM. CÁI SỰ TIN TƯỞNG VÀ QUYẾT TÂM THEO NGHỀ CHĂN NUÔI LẠI CÀNG ĐƯỢC CŨNG CỐ.HIHI
Nuôi lợn cần nâng cao số con đẻ/ 1 lần bác ak. Cố gắng tầm 114-16 con là đẹp. :)

theo em thì nái đẻ từ 10-12 con/ lứa là đẹp nhất dễ chăm sóc, tỉ lệ sống cao

Em dự định sẻ dùng 1ha trồng cỏ VA06 và nuôi 7-10 bò nái, còn 1ha em định trồng mít, nhưng ở quảng ngãi thì khó tiêu thụ, tiêu thụ được cũng không bao nhiêu, trồng soài thì bị đục cây sau khoảng 1năm, nên em tính trồng dừa siêm lùn, duới gốc troòng cỏ làm bãi chăn thả cho bò, có thêr nuôi thêm ít dê, khoarn 10con nái dê, xung quanh hàn rào trồng chè lá lớn xây chuồn trại nuôi 5nái, heo con ra sẻ nuôi thịt luôn, hiện tại kinh phí k có, nên em tính khơi nghiệp vs 5 heo nái và mua khllllllhoản 20heo sửa về nuôi, hiện tại thì miếng đất của em đang trồng 1ha dừa, còn 1ha trồng đậu phụng, sau khi thu đậu phụng em sẻ mua 1,2 nghé bò nuôi giống trồng 2000m2 cỏ, còn 8000m2 tiếp tục trồng đậu phụng, đất cũng không đc tốt, tạm đuọc thôi ạ, mọi người tháy ý em thế nào, đó là đam mê, em mơ ước gần 4năm nay đó ạ

Em định nuôi thêm gà thả vườn trên 1ha đất trồng dừa, dùng phân bof và heo nuôi trùn, dùng trùn nuôi gà, em tisnh sẻ chia làm 4 lần nuôi. Cách nhau 1tháng, mổi tháng xuất 200gà thịt thôi ạ.... nhưng em tính khỏi nghiệp bằng con heo nên mới lập tiêu đề như trên, và tất yếu em muốn mọi người chia sẻ kinh nghiệm thực tế nuôi heo ạ

nên đi chuyên sâu về một cái thôi bạn nuôi bò thì khỏi heo, heo thì khỏi bò bạn hãy mạnh dạng đầu tư nếu bạn nuôi heo mình sẽ tư vấn thêm cho bạn về kỹ thuật, cách thức nuôi, phòng bệnh... Chúc bạn thành công theo con đg lựa chọn

Nếu bạn thích heo thì tập trung vào heo thôi bạn ạ, chừng nào heo ổn định, rãnh rỗi còn time thì mới nghĩ đến con khác đc. Còn gà nuôi tập trung 1 lần, nuôi mỗi tháng 1 đàn sẽ mất thêm time úm, thuốc mem, chăm sóc, ...
19 tuổi đã có hoài bão và lý tưởng như thế. Chúc bạn sớm thành công

Khẩu phần ăn 1ngày của heo là bao nhiêu ạ? Tính theo kg, heo thịt và heo nái ăn bằng nhau không(tính theo kg), heo thịt thì sẻ ăn toàn cám công nghiệp, còn heo nái cho ăn rau lan, bột bắp(ngô), bột mì, cám gạo, trộn lại.... em nói như thế liệu có ổn không? Em không muốn làm giàu, chỉ muốn sống ở quê cho thanh thản, có được vk con ngoan ngoản, gia đình hạnh phúc là ok rồi, chỉ cần đủ ăn là quá tốt

Khẩu phần ăn 1ngày của heo là bao nhiêu ạ? Tính theo kg, heo thịt và heo nái ăn bằng nhau không(tính theo kg), heo thịt thì sẻ ăn toàn cám công nghiệp, còn heo nái cho ăn rau lan, bột bắp(ngô), bột mì, cám gạo, trộn lại.... em nói như thế liệu có ổn không? Em không muốn làm giàu, chỉ muốn sống ở quê cho thanh thản, có được vk con ngoan ngoản, gia đình hạnh phúc là ok rồi, chỉ cần đủ ăn là quá tốt
Khó nói lắm bác ak. Tùy từng giai đoan mà. Chăn nuôi giờ chỉ đủ ăn thôi. Làm lớn vỡ mồm lớn làm nhỏ vỡ mồm nhỏ. :) Cứ tàng tằng mà làm quan trọng áp dụng KHKT vào làm sao cho có lợi. Nuôi ít nên ủ men cho ăn với bã bia rượu + Đậm đặc + khoáng VTM. Làm sao cho 1 kg lợn roi tầm 28-30k ý.

heo thịt và heo nái có khẩu phần ăn khác nhau, bạn nên xác định nuôi theo hướng nào công nghiệp hay thu công để định hướng chứ nữa nạc nữa mỡ khó lắm

Back