Nuôi lươn!

• Thread starter dinhdac48k
  • Ngày gửi
có ai biết nhiêu về tài liệu nuôi lươn không bày cho tui biết với di.
Tình hình là dạo ni đang làm đề tài về lươn mà tìm không thấy có cái nào cho chi tiết cả
Chán thật!
Ai biêt bày cho tui với nha
Cảm ơn nhiều!<_<

sao ko gửi lên trên diễn đàn để bà co mình học hỏi:8^:

Vừa rồi đài VTV6 có đăng 1 phóng sự nuôi lươn sinh sản thành công của Đoàn Kim Sơn ( chương trình Sinh Ra Từ Làng ). Phóng sự trên hoàn toàn sai sự thật, nhà đài đã bị ông ta dắt mũi tạo uy tín, xin bà con chú ý.

Con lươn nuôi có 1 vài điểm mà chúng ta cần phải lưu ý . Như các bạn nói con giống, và kỷ thuật nuôi.... đây là khâu mấu chốt đầu tiên. Nếu đã đạt được mấu chốt này rồi , sẽ còn 1 vài điểm nhược cần quan tâm và khắc phục.
1- lươn nuôi phải có màu vàng đông nhất, Không bông, đen, và màu khác...
2- chất lượng, lươn nuôi nếu làm thức ăn tránh các món nấu có thời gian lâu như; lẩu, náu cháo, nấu canh, ... Vì thịt lươn nuôi rất bở, khi nấu những món này nó rả ra không ngon. Còn chiên, nướng, làm khô thì rất tốt.
Một điểm lo ngại nhất cho con lươn nuôi , tránh làm sao đừng cho nước ô nhiểm, nếu nước ô nhiểm, khi ăn thịt lươn sẽ có mùi hôi thúi
Hiện nay lươn nuôi chưa phổ biến và chưa có số lượng nhiều, nên thương lái không phân biệt, vì số lượng thấp, thương lái trộn lẩn với lươn đồng bán = giá như nhau. Nếu các bạn đem bỏ cho 1 nhà hàng nào đó, toàn là lươn nuôi thì họ chỉ nhận 1 làn thôi, vì đã phát hiện ra lươn nuôi có những khuyết điểm trên, thì họ không nhận hàng bạn nửa. Người nuôi lươn tránh được những khuyết điểm này, thì lươn nuôi và lươn đồng tương đương giá với nhau

anh xuân vũ. ở quảng nam nuôi lươn không bùn được không anh?e đang tính nuôi ma chẳng biết ntn và đầu ra sao nữa?a tư vấn giúp em được ko? thank a

anh xuân vũ. ở quảng nam nuôi lươn không bùn được không anh?e đang tính nuôi ma chẳng biết ntn và đầu ra sao nữa?a tư vấn giúp em được ko? thank a
ở quảng nam nuôi tốt, miền bắc còn nuôi được nữa là. đầu ra thì ít bán ở tam kỳ lẻ, không thì lên chợ tam kỳ gọi mấy người buôn cá họ mua luôn. cơ bản gía thành sản phẩm bạn a

Em ở HN chuẩn bị vào SG có chơi. Nhân tiện muốn học hỏi kinh nghiệm nuôi Lươn cũng như nhân giống Lương đồng bán nhân tạo mà Trung tâm giống An Giang mới triển khai thành công. bác nào có thế giúp em với. Xin cám ơn. Mọi thông tin xin gửi về hòm thư: ctbl83@gmail.com. Thx
.
Mình cũng đang vào nam học thêm kinh nghiệm về vấn đề này mà kêu gọi trên diễn đàn mãi ko được bạn a. bạn có chỗ nào rủ mình với nhé

bán lươn giống đã thuần dưỡng tại nghê an!!!

Cám ơn tanthanh,
Đây là một trong những phần oãi nhất phải không anh Xuân-Vũ ?

việc thay nước không phải là điều oải nhất đâu các bác ạ ! việc nầy so với người nhà nông là chuyện thường ngày,có thể khắc phục được.còn điều oải nhất là...đi vô nhặt xác lươn chết, theo tôi con giống là điều nan giải tôi chưa được biết nơi nào có con giống đã đươc thuần, (bà con nào biết đăng tin dùm)còn mua con giống trôi nổi ngoài chợ xem như đốt tiền,người đánh băt nhiều cách nào "xiệt điện" nào thuốc dẩn dụ "ong mỳ"không gẩy xương sống thì cũng "banh" đường ruột.
mong các anh chị nào có kinh nghiệm (nhất là khâu con giống)hướng dẩn cho bà con được nhờ. thân

Last edited by a moderator:
Bác ơi cơ sở bác ở địa chỉ nào mai em qua em tham quan học hỏi để có gì mua giống bác a

Cám ơn tanthanh,
Đây là một trong những phần oãi nhất phải không anh Xuân-Vũ ?

việc thay nước không phải là điều oải nhất đâu các bác ạ ! việc nầy so với người nhà nông là chuyện thường ngày,có thể khắc phục được.còn điều oải nhất là...đi vô nhặt xác lươn chết, theo tôi con giống là điều nan giải tôi chưa được biết nơi nào có con giống đã đươc thuần, (bà con nào biết đăng tin dùm)còn mua con giống trôi nổi ngoài chợ xem như đốt tiền,người đánh băt nhiều cách nào "xiệt điện" nào thuốc dẩn dụ "ong mỳ"không gẩy xương sống thì cũng "banh" đường ruột.
mong các anh chị nào có kinh nghiệm (nhất là khâu con giống)hướng dẩn cho bà con được nhờ. thân[/QUOTE]

bán lươn giống đã thuần dưỡng tại nghê an!!!

mong các anh chị nào có kinh nghiệm (nhất là khâu con giống)hướng dẩn cho bà con được nhờ. thân

Mọi người có mua giống thì tránh xa cái trại của ông ĐOÀN KIM SƠN ra nhe. mua về nuôi lỗ banh xác đó, vì giống chết nhiều và số còn lại hầu hết là bị chai không lớn.Em nói thật chứ không mục đích nói xấu ai hết.

nen mua luon tha trm vi chung rat k
Xin học nuôi lươn!

Xin chào các anh và các bác, hiện em có ước nguyện làm được mô hình nuôi lươn. em muốn được học cách nuôi lươn. Trong những toppic trên, em thấy có bài chỉ cách nuôi lươn, nhưng "trăm nghe không bằng một thấy", em muốn đến một mô hình nuôi lươn đã thành công để học hỏi kinh nghiệm. Vậy ai có thể chỉ giúp cho em địa chỉ và số điện thoại được không ạ, hiện nay em đang ở Đà Nẵng. hoặc có mô hình nào ở miền Bắc thì xin chỉ giúp cho em được không ạ. Mong các anh và các bác chỉ giúp ạ, em xin chân thành cảm ơn
có dịp mời bạn tới xem trang trại của mình. mình ở nghệ an.....01669990971.tuan.

lươn giống

Xin chào mấy Bác! Nhà em củng có nuôi Lươn nhưng tìm con giống chất lượng thì cực quá! Có Bác nào biết kinh nghiệm sản xuất và nhân giống Lươn không chỉ em với?????
thì mình tự thuận lấy là ok rồi bạn.bởi mình cũng nuôi và từ thuận lấy giống chứ đi mua giống thì ko có lãi.ok.

Nghe nói miền Nam có thể tự bắt lươn giống về nuôi.

Tôi vốn người Bắc, nên chỉ nghĩ đến việc tìm tòi nuôi
lươn bố mẹ cho đẻ trứng rồi gột lươn bột thôi. Nếu
không nuôi được lươn bố mẹ đẻ trứng, thì khỏi nuôi lươn.

chào bác ,dạo này có khỏe không ,tình hình kế hoạch của anh em mình bác tính sao có hợp tác được không.e thấy giá được lắm..
giá bao nhiêu 1 kg mà đệ bảo được lắm, tình hình nuôi lươn thế nào rồi? Thôi điện nói chuyện nha.

Ở đâu cũng nuôi lươn không bùn đều được hết. Cái quan trọng là thức ăn bạn có thể tự tìm, hoặc mua với giá rẻ. Con giống giá hợp lý hoặc tự gây ra. Còn đầu ra đều tập trung ở TPHCM và các thành thị lớn khác. Lươn cũng ảnh hưởng nhiều xuất khẩu. Trước khi nuôi bạn nên tìm hiểu kỷ ; Giá con giống, giá thức ăn, chuồng trại, công chưm sóc, hao hụt, và thu được bao nhiêu. Rồi mới bắt tay vào nuôi, nên tính kỹ nhé, đừng nghe mọi người nói.

Back