Nuôi mèo thương phẩm

• Thread starter thanhphong_95
  • Ngày gửi
chào các sư huynh hiện nay e thấy là người ta tiêu thụ mèo nhiều nhưng đầu ra thì ít ko biết có ai cùng em thử nuôi mèo theo ... cách nuôi những con vật khác ko nè

Con meo toi thay ng ta ban rat to, con meo nha toi nuoi nay dc 3 nam roi meo cai de cung 5 6 lua roi ma chua dc 2 ky, meo no an it nuoi thi co loi, neu nuoi them chuot thi no mau lon lam, nhung k biet sao meo nha toi no lai nho con nhu vay.

Không biết có ai nghe nói "Ăn như mèo" chưa? đồng nghĩa với việc biếng ăn, hoặc ăn rất ít nên chậm lớn, không kinh tế. (quan điểm cá nhân, hi)

Ở chỗ mình (Tam Dương - Vĩnh Phúc) có rất nhiều các quán tiểu hổ (thịt mèo)
Mà quanh khu vực nhà mình ngày nào cũng có người đi mua mèo rong "aiiiiii mèo, thỏ bán đêêêêêêêêêêêêê"
Mình thấy ở bên Trung Quốc họ cũng có những trang trại nuôi mèo công nghiệp.
Và đã từng xuất sang VN rất nhiều.
Vậy tại sao bà con nông dân VN mình lại không thể nuôi mèo công nghiệp nhỉ.
Hiện giờ mình thấy đầu ra rất tốt.

Last edited by a moderator:
vâng rất cám ơn sự đóng góp của các bạn
@ngongviet mình cũng đang định đầu tư nuôi mèo nhưng mình ko biết giống như thế nào bắt đầu từ đâu phòng bệnh :( bó tay hoàn toàn bạn à mới đây bên mình mới bắt xe chở mèo lậu từ TQ sang ... :)

cái này khó à ^_^
Con mèo phải mất 7-9 tháng mới bắt đầu "dậy thì" (như con trai mình khỏang 15-16 tuổi ấy). và 1 năm để thành thục.
nuôi 1 con mèo phải mất 9 tháng mới xuất bán đc. (chắc đạt tầm 2kg) 1 kg mèo khoảng 120-150 nghìn. khó ăn đó :blink:
rồi còn thức ăn nữa, mèo nó khó tính chứ ko tạp như heo, chó. Phòng bệnh thì ra hỏi tiệm thú y lấy kinh nghiệm dần dần :wub:

Toi thay con meo cho gi no cung an, co the nuoi them chuot cho no an, meo no an rat it cho nen van de thuc an khoi phai ban, quan trong la nuoi giong meo nao to con nè, con meo nha toi chua toi 2 kg nua nuoi khoang 3 nam roi

nuôi thêm chuột cũng là một vấn đề khó đấy bạn. Vì mình có đọc trên báo tuổi trẻ, cũng lâu rồi, có bác nào ở miền tây cũng nuôi chuột, nhưng bị ủy ban rồi thú y gì không cho, nói là nguồn lâu nhiễm dịch bệnh, bắt tiêu hủy

Nuôi mèo bây giờ không nhất thiết phải nuôi chuột.
Mèo ngày xưa đói nó mới rình bắt chuột để ăn và nuôi con.
Mèo bây giờ chỉ rình để ăn vụng thôi.
Nhiều khi thấy chuột chạy qua nó còn không thèm bắt.
Nuôi mèo cũng không khó.
Người ăn cái gì thì nó ăn cái đó.
Chỉ khác là nó ăn nhạt hơn Người.

chào tất cả anh em mình luôn thấy có ý kiến trái chiều từ việc nuôi mèo thú thật thì giờ cũng 50 50 :) chả biết sao mình tính vầy anh em coi dc thì góp ý ... mình sẽ tìm mua 2 con mèo cỏ ^^! về nuôi thử và bỏ giống xem nó như thế nào . mình sẽ dùng cách cho thức ăn như thế này .. cháo + cá ( cá rô sặc mè ...) mấy con đó ra sông tí là cã xô mình nấu cho tụi nó ăn từ từ và nuôi nhốt hoàn toàn :) ko biết có bác nào có ý kiến gì cho e ko??

Ý tưởng nuôi mèo của bạn là rất hay.
Về cách thức nuôi thì bạn đã làm rồi, mình nghĩ chắc nó cũng chỉ có thế thôi.
Còn thì bạn nên lưu ý tiêm phòng và tìm hiểu bệnh tật của mèo.
Và bạn cũng phải tính toán kinh tế xem như thế nào.
Nuôi con gì cũng phải có lãi. Trừ khi bạn nuôi để bảo tồn, làm cảnh...vv
Tốt nhất là bạn chọn nuôi những con vật truyền thống như trâu, bò, gà, vịt... Vv. Cho chắc ăn.
Còn nếu bạn đã chọn con vật đặc sản (hàng độc) thì tốt nhất muốn "thành công" bạn phải là người tạo ra xu thế, để mọi người làm theo mình. Đến khi họ bằng mình như bây giờ thì mình đã trở thành tỷ phú nhờ bác con giống cho người ta rồi.
Còn trong chăn nuôi (hàng độc) cứ chạy theo xu thế thì chỉ có đón nhận thất bại.
Bài học rõ nét nhất là con Nhím ngày xưa và con Chồn nhung đen bây giờ.
Trở lại với con Mèo. Ở bên Trung Quốc họ đã có những trại nuôi mèo rất thành công và đã từng xuất số lượng lớn mèo sang VN theo đường buôn lậu. Điều đó cũng chứng tỏ thị trường tiêu thụ thịt mèo ở VN rất lớn. Và thực tế thì ở VN Chưa có ai làm giàu nhờ nuôi con vật này.
Để biết được vị ngọt ngào của thành công chắc cũng phải nếm không ít những đắng cay của thất bại.
Đôi điều cùng bạn vậy thôi.
Chúc bạn sẽ sớm thành công!

nuôi mèo được đó bạn ah.
mình đã từng nuôi tới 50 con cách đây 4 năm thấy cũng ổn. Nhưng sau đó mình có việc đột xuất nên phải dẹp
ba má mình thì ghét mèo nên không giúp đỡ, Mình thì dạo đó bận quá đành giải tán.
về kinh tế thì ok luôn. Nhưng có một điều khiến mình suy nghĩ ; mèo quá thông minh và tình cảm ! điều này nếu bạn nuôi và tìm hiểu thì sẽ hiểu ý mình. mèo còn đặc biệt hơn cả chó đấy bạn ah.
mình ở bắc mấy tháng rét mèo nhỏ phát triển tương đối chậm . Bạn ở nam thì 0k
Mà mèo nhỏ không nên cho ăn cá bạn nhé, rất rễ tiêu chảy. bạn nên mua cổ gà về xay nhỏ sẽ rất nhanh lớn
khi được khoảng nửa ký thì cho ăn cá vô tư.

vài điều chia sẻ với bạn.

--------

xin lỗi mình đóng góp thêm ở Miền Nam mình thấy rất nhiều mèo hoang mà bạn. nhiều quá trời luôn.

@dainguyen chào bạn rất mừng vì bạn đã từng nuôi bạn có thể cho mình biết giống và ... thời gian nuôi mèo như thế nào Ko :) nuôi nhốt .. riêng ... hay thả trung

mèo đực mà thjến thì còn gj pằng, ko đj rựng đực nên ít bị mất... cho mình hỏi là mua con gjống vớj số lượng lớn thì tìm ở đâu,chằng lẽ nhân gjống từ từ, đầu ra có ổn như con gà,heo không. mà nuôi mèo đẻ dể bị mât lắm, nuôj con này bao lâu mớj kinh tế nổj trờj.

mèo đực mà thjến thì còn gj pằng, ko đj rựng đực nên ít bị mất... cho mình hỏi là mua con gjống vớj số lượng lớn thì tìm ở đâu,chằng lẽ nhân gjống từ từ, đầu ra có ổn như con gà,heo không. mà nuôi mèo đẻ dể bị mât lắm, nuôj con này bao lâu mớj kinh tế nổj trờj.
chào bạn nếu muốn kinh tế bạn phải nhốt nó y như nuôi gà vịt :) thì giờ chỉ có cách nhân giống từ từ bạn à cái mô hình này chưa ai thử :) mình cũng mới thử đây thui chưa lâu nên chưa biết kết quả nhưng theo anh em trên đây thì không khả quan :(

Đã có người nuôi mèo thịt xuất sang TQ rồi đó pác. Qui mô cũng tương đối đó...cứ mạnh dạn đi, đừng suy nghĩ nhiếu....

Bạn Thanh Phong ah
bạn hãy tìm mua 3 con mèo giống thật to khoảng 5kg trở lên nhé. không phải mèo già lâu năm nhé
10 hay hai mươi mèo cái nữa to thì tốt hơn bé chút cũng được. một gian nhà khoảng 5-10m và một sân chơi như vậy ngoài trời quây lưới thép kín cho mèo làm sân chơi và sưởi nắng.
trong nhà bạn làm thành từng tầng tre hay gỗ đóng sạp, tầng cách tầng khoảng 30 đến 40cm
sau đó thả tất cả mèo vào nhốt chung . mèo to như vậy cho ăn kiểu gì cũng được. cá thịt đều 0k
chịu khó gần gũi chúng một chút.
khi thấy mèo cái chửa tương đối to bạn tách riêng nhốt sang chuồng như chuồng thỏ sinh sản
mèo mẹ đẻ con được khoảng 30 ngày thì ban đêm bạn cho cả đàn mẹ con sang một chuồng rộng như chuồng nhốt tất cả mèo mẹ và cho tiếp xúc với mèo đực. mèo mẹ sẽ vừa chửa vừa nuôi con
nên để mèo con hai tháng mới tách mẹ nuôi sẽ rất đảm bảo lúc này mèo mẹ cũng chuẩn bị đẻ lứa tiếp theo
bạn lưu ý mèo cái giao phối với nhiều mèo đực đấy nhé. đấy là tập tính của mèo.
về cơ bản là như thế .bạn nuôi đi có gì cùng tìm hiểu và trao đổi.
thân chào !

Bạn Thanh Phong ah
bạn hãy tìm mua 3 con mèo giống thật to khoảng 5kg trở lên nhé. không phải mèo già lâu năm nhé
10 hay hai mươi mèo cái nữa to thì tốt hơn bé chút cũng được. một gian nhà khoảng 5-10m và một sân chơi như vậy ngoài trời quây lưới thép kín cho mèo làm sân chơi và sưởi nắng.
trong nhà bạn làm thành từng tầng tre hay gỗ đóng sạp, tầng cách tầng khoảng 30 đến 40cm
sau đó thả tất cả mèo vào nhốt chung . mèo to như vậy cho ăn kiểu gì cũng được. cá thịt đều 0k
chịu khó gần gũi chúng một chút.
khi thấy mèo cái chửa tương đối to bạn tách riêng nhốt sang chuồng như chuồng thỏ sinh sản
mèo mẹ đẻ con được khoảng 30 ngày thì ban đêm bạn cho cả đàn mẹ con sang một chuồng rộng như chuồng nhốt tất cả mèo mẹ và cho tiếp xúc với mèo đực. mèo mẹ sẽ vừa chửa vừa nuôi con
nên để mèo con hai tháng mới tách mẹ nuôi sẽ rất đảm bảo lúc này mèo mẹ cũng chuẩn bị đẻ lứa tiếp theo
bạn lưu ý mèo cái giao phối với nhiều mèo đực đấy nhé. đấy là tập tính của mèo.
về cơ bản là như thế .bạn nuôi đi có gì cùng tìm hiểu và trao đổi.
thân chào !

chào bạn ý kiến bạn mình sẽ ghi nhân nhưng thật sự là ... vốn mình ko nhiều vây :(

Ý tưởng cũng hay, nhà mình lúc trước nuôi mèo nó đẻ kinh khủng. Nhưng vẫn không dám nuôi mèo đực vì lớn lên nó sẽ bỏ đi, nên phải nuôi mèo cái, nó đẻ hoài mà cho thì không ai lấy. Đành phải cho em nó 1 liều thuốc triệt sản.

Back