Nuôi quá nhiều loài trên 1 vùng đất ?

• Thread starter HanhPhucLangThang
  • Ngày gửi
mấy anh (chị) cho em hỏi tý
- em muốn làm trang trại. kế hoạch của em là nuôi nhiều loài trên 1 vùng đất. em định nuôi gà thả vườn, lợn (rừng hoặc lợn nhà), dê, trùn quế, trồng tiêu. (thêm thỏ, dúi, ngan... phục vụ ăn nhậu :) ) . nhưng em chả biết kết hợp thế nào cho hiệu quả cả. em có 3 vùng đất cách xa nhau. 6 ha tròng keo. 1 vùng khác rộng khoảng 1 ha cách đó khoảng 1km, 1 thửa ruông cacnhj nhà khoảng 500m2 em định đào hồ. em muốn dùng 6ha trồng tiêu, hồ thì em nuôi ếch, còn vùng đất 1 ha em muốn làm trang trại khép kính. bác nào có kinh nghiệm làm trang trại giúp em định hình, hoặc vạch kế hoạch giúp em với. em chưa làm trang trại lần nào cả, củng chưa có vk luôn. :) em cảm ơn các bác nhiều

1 cau thoi cu viec lam theo huong cua mjh nhung lam voi mo hinh thi nghiem nho nho thoi neu co that bai lay do lam kinh nghiem,bat cu ai lam viec gi buoc dAU tien neu thanh cong nguoi do khong dung vung mai duoc chi co tu that bai lan sau neu thanh cong ta se vung nhu ban thach,toi o tien giang chua he biet gi ve chan nuoi nhung hien nay toi cung dang thi nghiem nuoi ca va ech
thi nghiem den dau roi ha ban, ban o cho nao tien giang vay

that bai hoan toan ,ban dau k biet bat ca giong gia qua cao tien lam ao nuoi k dang la bao an xai gap 3 4 lan,mo hinh nuoi la nuoi ech o tren mat ao ca thi o duoi nuoi 2 lua ech se thu hoach 1 lua ca ,toi biet tu ly thuyet di toi thuc hanh thi rat xa nhung cung phai thu,thu de lay kinh nghiem thi du nuoi thu no mak co benh chet mjh tim cach cuu chua dung thuoc tri het thi da thanh cong 1 ti luc do mjh tu tin la mjh se nuoi dc nhieu hon o lua sau,toi cung la 1 quan ly cua 1 nha hang o cai lay ten quan la HAPPY BILL nhung co nhieu viec k zui nen da xin nghi,ve tu lam tu an ,cuoc doi mak song 1 kiep nguoi sau cho an lanh zui ze la dc
dang tinh nuoi ran ho hanh mak k biet giong o dau gia nhu the nao mak gio cung het von luon roi cung vi co bac

em xinh trình bày lại để bác hiểu và khái quát hơn. e có 3 thửa đất. nhưng ko ở gần nhau. 1 thửa 6 heck đang trồng keo,( nhưng nếu ko rào chắn thì trâu bò sẻ vào, nếu rào bằng thép gai thì 1 số tiền quá lớn). 1 thửa 1 heck nằm gần đường, đất bằng phẳng, 1 thửa khoảng 500m2 gần nhà,( đó là ruộng nhà em làm lúa, có thể đào ao, nhung nêu lụt thì bi ngập) cả 3 thửa cách nhau khoảng 1km
vốn em chỉ có khoảng 100tr, nhiều khi không đủ nửa bác ah.

em thích nuôi gà, dê, lợn rừng,lươn, ếch, vịt (thỏ, dúi... nhung loài này ở quê em chắc ko có thị trường) . về trồng trọt em thích trồng tiêu, hoặc trồng cỏ, hoặc trồng cái gì đó làm thức ăn chăn nuôi.

em nhờ bác tư vấn giúp em nên trồng cây gì, ở đâu,và trồng để nuôi con gì hay để làm gì, làm nhà ở thửa đất nào sẻ tốt hơn, trông số vật nuôi em thích nên nuôi con gì. em ko làm 1 lúc, vì vốn em ko có, em cần bác chỉ đường để em làm từ từ, nhung theo hướng đi của bác, có thể sau 3,4 năm trẻ thành trang trại, đúng như nhửng gì nên làm.
Bạn không nên đào ao nuôi cá, vì có thể bị lụt, mất hết cá.

Bạn nói nếu không rào, thì trâu bò vào phá, mà rào thì tốn tiền mua hàng rào. Chuyện này bạn phải quyết tâm thôi. Không có hàng rào, thì bạn phải bỏ phí đám đất này.

Trồng cây gì, ban đầu cũng phải tốn công chăm sóc nhiều lắm. Những cây to lớn, chỉ khi nó to lớn rồi mới đỡ công thôi. Khi còn nhỏ, trâu bò vẫn phá được. Vậy thì thời gian đầu, có lẽ chục năm, bạn phải chịu nghèo khổ, có làm mà không có ăn. Nếu trồng cây ngắn ngày, bạn phải gần chợ mới tiêu thụ được, và cây ngắn ngày như rau thì cần thuê rất nhiều người, và rất vất vả. Nói chung, tình hình của bạn, nếu điều hành thật tốt, cũng phải vài năm sau mới có tiền làm hàng rào. Nếu không may, thì sau khi chi phí, bạn cũng chỉ đủ ăn cơm rau cà muối thôi.

Tôi gợi ý bạn giốc hết tiền ra làm hàng rào, trồng cỏ thường (cỏ gà, cỏ dày, cỏ may) ở mảnh đất lớn. Mảnh đất nhỏ làm chuồng nuôi bò, giun quế, và gà, có thể nói là khép kín, nhưng có hở thì cũng không quan trọng. Giun chỉ là phụ thôi. Gà cũng chỉ để ăn. Có thừa vài con thì bán lấy tiền uống rượu. Mảnh đất trũng trồng lúa.

that bai hoan toan ,ban dau k biet bat ca giong gia qua cao tien lam ao nuoi k dang la bao an xai gap 3 4 lan,mo hinh nuoi la nuoi ech o tren mat ao ca thi o duoi nuoi 2 lua ech se thu hoach 1 lua ca ,toi biet tu ly thuyet di toi thuc hanh thi rat xa nhung cung phai thu,thu de lay kinh nghiem thi du nuoi thu no mak co benh chet mjh tim cach cuu chua dung thuoc tri het thi da thanh cong 1 ti luc do mjh tu tin la mjh se nuoi dc nhieu hon o lua sau,toi cung la 1 quan ly cua 1 nha hang o cai lay ten quan la HAPPY BILL nhung co nhieu viec k zui nen da xin nghi,ve tu lam tu an ,cuoc doi mak song 1 kiep nguoi sau cho an lanh zui ze la dc

dang tinh nuoi ran ho hanh mak k biet giong o dau gia nhu the nao mak gio cung het von luon roi cung vi co bac
uk, co len nha. Con gi cung duoc. Phai kien tri hihi. Chuc ban som thanh cong nha
Bạn không nên đào ao nuôi cá, vì có thể bị lụt, mất hết cá.

Bạn nói nếu không rào, thì trâu bò vào phá, mà rào thì tốn tiền mua hàng rào. Chuyện này bạn phải quyết tâm thôi. Không có hàng rào, thì bạn phải bỏ phí đám đất này.

Trồng cây gì, ban đầu cũng phải tốn công chăm sóc nhiều lắm. Những cây to lớn, chỉ khi nó to lớn rồi mới đỡ công thôi. Khi còn nhỏ, trâu bò vẫn phá được. Vậy thì thời gian đầu, có lẽ chục năm, bạn phải chịu nghèo khổ, có làm mà không có ăn. Nếu trồng cây ngắn ngày, bạn phải gần chợ mới tiêu thụ được, và cây ngắn ngày như rau thì cần thuê rất nhiều người, và rất vất vả. Nói chung, tình hình của bạn, nếu điều hành thật tốt, cũng phải vài năm sau mới có tiền làm hàng rào. Nếu không may, thì sau khi chi phí, bạn cũng chỉ đủ ăn cơm rau cà muối thôi.

Tôi gợi ý bạn giốc hết tiền ra làm hàng rào, trồng cỏ thường (cỏ gà, cỏ dày, cỏ may) ở mảnh đất lớn. Mảnh đất nhỏ làm chuồng nuôi bò, giun quế, và gà, có thể nói là khép kín, nhưng có hở thì cũng không quan trọng. Giun chỉ là phụ thôi. Gà cũng chỉ để ăn. Có thừa vài con thì bán lấy tiền uống rượu. Mảnh đất trũng trồng lúa.
Bac nay chinh xac, trong lua la chac an nhat.

neu ban thich an mi cay cap do 4 mak nguoi ta bat ban an mi cay cap 1 hoac cay hon la cap 7 thi ban co chiu k hay hieu ro la bat ban an cay hon hoac it cay hon dieu k dc phai dung voi tong cua mjh,k pit sn cua mjh co dung k co j xl nha moi nguoi
may anh may chu nao biet chi giup em,thuc an ca co vay cho ca da tron an duoc khong va nguoc lai

Back