Nuôi Rắn Ri Voi Tham Khảo Và Rút Kinh Nghiệm

Mình đang xây dựng trang trại để nuôi rắn ri voi, kỳ đà. Cách đây 2 ngày khăn gói quả mướp lặn lội về tân Sóc Trăng tới trang trại của "vua rắn Năm Minh", sau khi trao đổi về nghề nuôi rắn trở về với một cuốn tài liệu của chính "vua rắn Năm Minh" soạn ra và hẹn bác 1 tháng nữa quay lại lấy rắn nái.
Mình muốn mở đề tài này với mục đích như sau:
1 - Đưa tài liệu của bác Năm Minh lên để anh em đang cần tìm hiểu về rắn ri voi tham khảo ( đưa từng phần gõ nhiều quá mệt chết).
2 - Dựa vào các phần trong tài liệu anh em đang đã và đang nuôi rắn ri voi có kinh nghiệm thực tế nào hay hơn, cũng có thể kinh nghiệm về những thất bại hãy thảo luận để chúng ta rút ra bài học thực tế cho nghề nuôi này (nhớ cho biết chi tiết vùng miền, nguồn nước, đất đai vv nơi bạn nuôi).
3 - Tạo tiền lệ tốt để nếu các anh em nào có tài liệu hay đưa lên tham khảo-thảo luận-học hỏi-rút kinh nghiệm.
4 - Đề nghị các anh em nghiêm túc khi thảo luận trong chủ đề này nhằm tạo nên một nghề nuôi phát triển bền vững.

NGHỀ NUÔI RẮN RI VOI
I-NGHỀ NUÔI RẮN RI VOI
Nuôi rắn vốn là một nghề đã có từ lâu. Có lẽ ngày xưa, các cụ ta chỉ nghĩ tới việc trữ rắn để tiện tiêu thụ. Vì vậy việc nuôi chưa được chú ý đầy đủ và mang tính tạm bợ. Các cơ sở nuôi thực tế là các chỗ nhốt rắn. Mặt khác, rắn lại có nhịn đói rất tài nên việc nuôi đó càng dễ dàng.
Năm 1981, Trong chương trình trọng điểm của nhà nước về “Sinh học phục vụ nông nghiệp” có đề tài “ Nghiên cứu kỹ thuật nuôi rắn hổ mang” do GS.TSKH Trần Kiên làm chủ nhiệm. Đề tài được triển khai ở miền Bắc và có tiếng vang rất lớn. Giáo sư Trần Kiên và các môn đệ đã vào cả quân khu 9 và nhiều cơ sở nuôi rắn khác ở phía Nam để trao đổi và giúp đỡ. Phong trào nuôi rắn và hổ mang nói riêng có điều kiện phát triển mạnh lên.
Tuy nhiên, người ta nghĩ nhiều tới việc nuôi nuôi các loài rắn độc – là những loài khó nuôi. Còn các loài rắn nước thì ít ai nghĩ tới vì cho rằng: nó không cần nghiên cứu vẫn nuôi được.
Rắn nước có nhiều loài và rất phổ biến ở Việt Nam. Ở các hồ ao , kênh, rạch, mương, máng, sông ngòi đều có vô số loài rắn nước. Chúng ăn cua, cá và các động vật thủy sinh nên phân bố rất rộng. Chỉ một cái cống trên một đoạn mương, sau 1 tuần rải rơm ở trong đó, rắn nước đã kéo đến rất nhiều. Nó nằm đó để bắt cá, cá lách qua cống là bị chúng bắt ngay. Chỉ một điểm như thế mà người ta có thể bắt được hơn nửa xô rắn. Vì dễ bắt nên ít người nghĩ tới việc nuôi.
Rắn ri voi cũng là một loài rắn nước. Tuy nhiên chúng to hơn các loài rắn nước khác rất nhiều. Có con nặng tới 7-8kg! Vì vậy rắn ri voi là một đối tượng mà bà con ta rất mê bắt về nhậu. Đặc biệt ở Đồng Bằng Sông Cửu Long, rắn ri voi rất nhiều, đi đâu cũng gặp rắn ri voi. Do đó ở vùng này, khách thường được uống rượu với rắn ri voi. “Tiếng lành đồn xa”! Rắn ri voi được nhiều nước quanh ta hâm mộ. Đặc biệt, người Trung Quốc rất thích rắn ri voi. Họ có tới trên 1 tỷ người, làm sao mà ta đủ rắn cung cấp cho họ! Chính vì vậy, lượng rắn trong tự nhiên hao hụt đi rất nhiều. Người buôn ráo riết săn lùng, họ tới tận các ngõ ngách của ĐBSCL để tìm mua rắn ri voi. Giữa cung và cầu xuất hiện sự chênh lệc lớn. Điều đó thôi thúc bà con ta bắt tay vào nuôi rắn ri voi.
Điều kiện để nuôi rắn ri voi không khó. Thức ăn của chúng lại dễ kiếm. Có người chỉ nhốt chúng vào ao là xong. Nó tự kiếm thức ăn để sống.
Rắn ri voi lại đẻ khỏe. Mỗi lứa nó đẻ 20-30 con. Cũng có con đẻ tới 50 con. Vì vậy, nó tăng đàn cũng rất nhanh. Chỉ có điều, rắn ri voi chịu rét (lạnh) kém. Nó vốn là con ở vùng nhiệt đới nên thích nhiệt độ nóng ấm. Rét (lạnh) tới 20oC là nó ngừng hoạt động. Nếu nhiệt độ xuống tới 17oC là rắn ri voi sẽ chết. Do đó, ở miền Bắc và một số vùng ở miền Trung, Tây Nguyên không thể nuôi được rắn ri voi.
Hiện nay, việc nuôi rắn ri voi đang được đông đảo bà con ở ĐBSCL quan tâm. Đặc biệt, khi chúng ta gia nhập WTO, thị trường càng rộng lớn thì loài rắn ri voi càng dễ bán. Nuôi đã dễ mà bán lại được giá thì bà con mình tại sao lại không nuôi!?
Chúng ta đã có nhiều mô hình nuôi rắn ri voi. Chúng tôi lại viết thành tài liệu để hỗ trợ bà con. Chắc chắn việc nuôi rắn ri voi sẽ thành một nghề rất hiệu quả. Ai có điều kiện mà không chịu nuôi thì thật là tiếc.

Last edited:
Tôi cũng có một ao nuôi rắn, rắn giống mua ở chổ chú Minh, nhưng cũng như nhiều người khác, rắn nhà em con nào bị bệnh đẹn thì coi như xong không cứu được. Những bài thuốc trong tài liệu của Chú Minh chung chung quá, em sử dụng không thấy hiệu quả gì. Nếu có điều kiện nhờ anh locnguyen tham kiến chú Minh bài thuốc đặc trị đẹn để mọi người cùng sử dụng với. Cũng mong chú Minh hết lòng chỉ cho em cháu.
---------------
A Chao anh Xuan Vu. em biet anh nuoi ran đa lau va co kinh nghiem, nhất là rắn ri voi, anh chỉ cho em bài thuốc trị bệnh đẹn với. cám ơn anh.

Last edited by a moderator:
mình đang định mua về thử 10 cặp rắn con để nuôi thí nghiệm . Nghe nói có thể nuôi trong khạp da bò, do nuôi ko nhiều nên chưa đâu tư chuồn trại. vậy bạn có thể cho mình hỏi là khi nuôi trong khạp thì cần điều kiện như thế nào, 1 khạp da bò nuôi bao nhiêu con là vừa, cho ăn thế nào, vệ sinh ra sao, cần thả những gì trong khạp không. Cám ơn bạn nhiều.

bác xuân vũ . có lẽ điều bác không bằng năm minh là do bác chưa thật sự hiểu hết về con RiVoi .
bệnh viêm phổi là căn bệnh làm cho những người nuôi rắn rivoi rất sợ bởi hầu như nó ko có thuốc trị trừ khi phải biết cách . vậy tại sao bác xuân vũ không thử khăng gói 1 chuyến lên đường đến trại rắn rivoi của bác năm minh thử tìm hiểu và hỏi cách trị căn bệnh này xem.
chẳng có việc gì khó
chỉ sợ ta không biết
hi vọng bác xuân vũ thành công trong việc khắc phuc căn bệnh này phổ biến lại cho bà con .
diễn đàn chờ tin vui ở bác

chúc nhà nông chúng ta làm ăn phát đạt

Mình cũng vừa mới tậu về 15 cặp rắn con nuôi thử nghiệm nhưng sau nửa tháng đã tiễn hết 5 em lên đường, khám nghiệm tử thi thì thấy bị ghẻ và loét bao tử. bác có thể post lên phần các bệnh thường gặp và cách điều trị được không hiện nay mấy chú rắn của mình bị nấm ở miệng nhiều quá mình mua oxytetracyline tắm nhưng sao vẫn không hết

DU SAO CUNG CHUC MAUNG BAN MOI CO 5 EM LEN DUONG, NAM ROI EM LO HET 10 TRIEU DO ANH. EM CO LOI KHUYEN THAT LONG, NEU ANH EM MUON NUÔI RAN RI VOI THI NUOI VAI CON THOI TỪ TỪ RÚT KINH NGHIỆM. hỘI NUÔI RẮN CỦA EM MỚI TAN RA
:1^:

Rắn ri voi

Thân chào các bác. Mình đang cóa ý định chuyển hẳn từ kinh doanh sang chăn nuôi thú lạ, vì vốn không nhiều nên mình ko dám mạo hiểm đầu tư rầm rộ mà thí điểm trước, theo mô hình nuôi trong khạp và bể xi măng. Mình đang rất khẩn trương tìm hiểu mọi thông tin về kỹ thuật nuôi rắn RV. Mặt lý thuyết thì cũng tạm ổn, nhưng bây giờ chuẩn bị mua con giống, học hỏi kinh nghiệm thực tế thì đang dậm chân. Bác nào vui lòng chỉ giúp mình một số cở sở chuyên nuôi và cung cấp con giống chất lượng với. Sắp đên tết rùi, liệu nguồn giống rắn có dồi dào không?
Rất cám ơn sự chỉ bảo của các bác
0907.425.616

http://www.ranrivoi.com

bạn có thể tham khảo trang web http://www.ranrivoi.com hoặc gọi 08.1080 để được hướng dẫn thông tin;)

Thân chào các bác. Mình đang cóa ý định chuyển hẳn từ kinh doanh sang chăn nuôi thú lạ, vì vốn không nhiều nên mình ko dám mạo hiểm đầu tư rầm rộ mà thí điểm trước, theo mô hình nuôi trong khạp và bể xi măng. Mình đang rất khẩn trương tìm hiểu mọi thông tin về kỹ thuật nuôi rắn RV. Mặt lý thuyết thì cũng tạm ổn, nhưng bây giờ chuẩn bị mua con giống, học hỏi kinh nghiệm thực tế thì đang dậm chân. Bác nào vui lòng chỉ giúp mình một số cở sở chuyên nuôi và cung cấp con giống chất lượng với. Sắp đên tết rùi, liệu nguồn giống rắn có dồi dào không?
Rất cám ơn sự chỉ bảo của các bác
0907.425.616

Hãy làm những gì mình muốn làm ,hãy nghe những gì mình muốn nghe ,hãy sờ và phải nắm chặt vào tay , chưa chắc cảm nhận được cảm giác .................

Cảm ơn Bac dtthien!
Mình nghe nói nuôi rắn RV đến khi động dục thì mùi tanh lắm, không biết thực hư thế nào, có bác nào nuôi thử chưa cho mình biết với.
Cả con rắn Hổ Trâu của bác Xuân Vũ nữa, có mùa tanh như vậy ko ah?
Cảm ơn các bác chỉ dạy!

rắn hổ trâu mình không có nghe mùi gì .nhưng thật ra là có nhưng rất nhẹ thôi

kính gởi các bác

Em có câu hởi nhỏ nhưng rất quan trọng cho những người sắp bước vào...nghiệp nông như em, đó là hiện nay, khi mọi thông tin đều đc chuyển tải nhanh chóng, nguồn thông tin liệu có chính xác và bị thổi phồng so với thực tế hay ko?Liệu rằng sau 2-3 năm nữa khi mà qui mô và số lượng vật nuôi quí hiếm trở nên rộng lớn thì thị trường có bị biến động không? Giá cả có vì thế mà trược dốc như con trăn những năm gần đây. Theo những kinh nghiệm lão làng, xin các bác cho một vài tiên đoán về con vật nuôi tương lai của "Hội mình". Trân trọng cảm ơn sự góp ý của các bác. :2cat:

Cám ơn bài viết nầy.
Mình nghỉ xuất khẩu được mà các nhà hàng tiêu thụ mạnh nửa thì không đến nổi như phong trào nuôi trăn đâu. Quan trọng là làm sao nuôi cho thành công .

Last edited by a moderator:
a

tôi nuôi rắn ri vo khoảng 0,5 ký thì rắn cói hiện tượng ỉa ra nhiều con giun trắng va dài nhu sán sơi mít vậy làm sao sổ giun cho chúng vậy bạn

Hiện nay các loài rắn độc rất hiếm. Ngoài tự nhiên bị bắt bán qua Trung Quốc rất nhiều. Bây giờ nuôi rắt rất khả quan đó. Chúc thành công

vang neu bac' di gap vua ran luon thi em nho bac hoi? ho em la nha` em o khu vu dien bien _son la khi hau o day ngay` thi rat nong' (30_34 do) con` ve` dem thi nhiet do xuong' (15_18 do) thi lieu loai ran' nao` nuoi la thich hop nhat (dung` la loai ran' doc. nha em so lam') em nam nay moi 22 tuoi? vua` tot nghiep ke' toan' nhung em lai chon nganh` nong nghiep .vi vay em mong ca? nha` chi? cho em nhung~ ky~ nang ve loai ran'(tren doi` nay` em so ran' hon ca? so bo' vay ma em lai chon ran' lam` huong' di ke? cung~ hai` that.)

Lên mạng một ngày, học bảy sàng khôn .
Thank you very much.
Phải công nhận anh rất kì công và tâm huyết với công việc, khi nào anh đi lấy rắn giống, vui lòng cho bà con biết với nghen.
Góp ý với anh thế này:
- Anh có thể chụp hình trại rắn anh Minh, hoặc ao nuôi rắn nào đó mà anh thấy đạt chuẩn theo kĩ thuật, rồi đưa lên diễn đàn cho bà con tham khảo, sẽ tăng thêm tính sâu sắc của đề tài.
Chúc anh mã đáo thành công.

minh muon mua so luong 200 con ran ri voi con ve nuoi thu .gia cong giong ban biet cho minh biet voi

ui da! mình đã nuôi và hiện nay đang mắc bệnh và có một vài em bắt đầu ra đi. đang chạy đôn chạy đáo để tìm xác định bệnh đây. có bác nào có quan tâm thì liên lạc với mình để trao đổi thêm nha. yahoo: ranchua006 mail. ranchua006@yahoo.com
chúc mọi người mai măn

Back