Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
C
Dạ con biết rồi,con cám ơn chú Dũng.hồi chiều con mới mua thuốc như chú chỉ + gói thuốc sữa j đó cho có 2 con thỏ mà hết 140.000.giá này là đúng k chú? Sao con thấy mắc quá mà thuốc lấy sẵn bỏ vô ống chích luôn.để vậy có hư thuốc k chú (thuốc đó ngta keu chich 3 lan)
Thuốc kích thích tiết sữa. Giá đó chắc bán hết bầy thỏ để chích cho thỏ mẹ. Rẻ lắm anh ơi, ra hỏi lại xem. Có thể chích Canxi - B12 có tính năng tương tự

C
chào cả nhà, e mới nuôi thỏ, mọi người cho e cái lịch tiêm phòng thỏ đi (từ thỏ mang thai, thỏ con, thỏ hậu bị, thỏ trưởng thành), e cũng tìm hiểu rất nhiều thì thấy mỗi trang web họ lại chỉ khác nhau. Mong các Bác giúp cho.
cho e hỏi thêm tại sao mình lại tiêm thuốc ghẻ cho thỏ trước sinh 10-15 ngày nhằm mục đích gì?
bệnh ghẻ không gây thỏ chết hàng loạt vậy mình có nên tiêm phòng hay không? hay đợi khi bị rồi mới tiêm.
e rất ngại tiêm thuốc, có thể thay thế tiêm bằng đường ăn uống đc ko?
xin cám ơn!
Mỗi web khác nhau do mỗi trại, mỗi địa phương có điều kiện khác nhau (nguồn thuốc), Chỉ có các bệnh là như nhau, Anh xem lại bài viết đầu tiên trang 1 hướng dẫn của chú Dũng là xong, viết lại tổn loãng topic. Ghẽ không gây chết ngay mà chết từ từ, lúc bị rồi chích vẫn được. Anh ra tiệm thuốc hỏi có thuốc dạng ăn uống thì cứ xài (mà có thì nhớ chỉ anh em diễn đàn luôn nhé)

N
anh DŨng và mọi người cho em hỏi về cách khám thai cho thỏ mong mọi người chỉ giúp..khám bằng cách rờ vào bụng thỏ nhưng rờ sâu vào bên trong hay chỉ là phia ngoài? thai thỏ được 15 nhỏ bằng ngón tay nhưng là dài hay tròn trịa, tại em mới bắt đầu nuôi nhưng e rờ thủ thì thấy có cái j đó nhỏ như ngón út nhưng mà dài chứ không tròn và nằm sát với da không nằm sâu vào trong bụng không biết có fai thai thỏ không nữa..mong các bác chỉ giúp.cam ơn mọi người nhiều.

D
mình theo dõi dđ này gần 1 năm nay và nuôi thỏ được 6 tháng. kinh nghiệm tới thời điểm này về các bệnh của thỏ:
- ghẻ: căn bệnh ít lo nhứt, nếu chỉ ghẻ thường thì chich mectin la hết, nhà mình đang xài bivermectin của Bio
- sổ mũi: mình ghét nhứt, vì nó hết lại bị. mình đang xài amox của vmd , cũng tạm được
- tiêu chảy : rất dễ chết ,nhứt là mấy em thỏ con ngoài 1 tháng tuổi . mình thấy có 3ng nhân
+ thức ăn: lạ,quá nhiều nước. cái này chỉ cần điều chỉnh thúc ăn
+do ecoli: mình hay chích mấy cái thuốc trị ecoli. gan đây thi cho uống ngừa cho mấy em thỏ con. với thỏ mẹ thì cho ăn lá ổi, ngày là hết
+ cầu trùng: bệnh này cóp đi mấy chục em thỏ nhà mình, thường thấy ở thỏ 1-2 thang tuổi. Triệu chứng LỪ ĐỪ, TIEU chảy, BỎ ĂN KHOANG 2 ngày là chết, lúc chết thì co giựt..... Hiện tại thì mình đã tri được và 2 tháng nay chưa gặp lại. mình xài Biococ của bio, hủ nay 150 ml. chỗ mình giá 110k. cho thỏ uống lúc 4-5 tuần tuổi. thấy rất hiệu quả, chỉ uống 1 lần duy nhứt . thỏ sắp die uống vô 1 ngày la hết.
Và còn nhiều bệnh khác nhưng trại mình chưa gặp.
chia sẻ nho nhỏ của mình cho diễn đàn xom tụ, mình biet trên dđ có rất nhìu người giỏi về nuôi thỏ nên cũng k dám tài lanh nhiều.

Đ
chào cả nhà, e mới nuôi thỏ, mọi người cho e cái lịch tiêm phòng thỏ đi (từ thỏ mang thai, thỏ con, thỏ hậu bị, thỏ trưởng thành), e cũng tìm hiểu rất nhiều thì thấy mỗi trang web họ lại chỉ khác nhau. Mong các Bác giúp cho.
cho e hỏi thêm tại sao mình lại tiêm thuốc ghẻ cho thỏ trước sinh 10-15 ngày nhằm mục đích gì?
bệnh ghẻ không gây thỏ chết hàng loạt vậy mình có nên tiêm phòng hay không? hay đợi khi bị rồi mới tiêm.
e rất ngại tiêm thuốc, có thể thay thế tiêm bằng đường ăn uống đc ko?
xin cám ơn!
Vào mà xem nhé : http://www.biopharmachemie.com/vi/product/bioivermectin-62/

anh DŨng và mọi người cho em hỏi về cách khám thai cho thỏ mong mọi người chỉ giúp..khám bằng cách rờ vào bụng thỏ nhưng rờ sâu vào bên trong hay chỉ là phia ngoài? thai thỏ được 15 nhỏ bằng ngón tay nhưng là dài hay tròn trịa, tại em mới bắt đầu nuôi nhưng e rờ thủ thì thấy có cái j đó nhỏ như ngón út nhưng mà dài chứ không tròn và nằm sát với da không nằm sâu vào trong bụng không biết có fai thai thỏ không nữa..mong các bác chỉ giúp.cam ơn mọi người nhiều.

Các ngón tay bóp sâu vào bụng thỏ, tập trung ở phần bụng dưới gần đùi, thỏ mang thai ở giai đoạn 14-15 ngày sẽ có những cục tròn, mềm, kích cở bằng đầu ngón tay, di động trong bụng thỏ. Nên khám thỏ không có thai trước rồi khám thỏ có thai để cảm nhận dễ dàng hơn.

P
cả nhà ơi, có ai ở Khánh Hòa hoặc gần Khánh Hòa ko? em đang tìm cây chè lá to, ai có cho e ít giống về trồng với.

C
con kính chào cả nhà! con quê ở Quảng Ninh hiện tại con mới vừa hết thời sinh viên (con học lập trình bên aptech tại HN). con luôn ấp ủ mong ước là làm giàu trên chính mảnh đất quê hương mình, và giúp bà con mình thoát nghèo và thoát khỏi cảnh bán mặt cho đất bán lưng cho trời. con đang dự tính về quê mở trang trại nuôi thỏ quy mô nhỏ thôi, và vận động bà con cùng chuyển đổi con giống sang những giống có năng xuất cao hơn. con cũng dành thời gian tìm hiểu trên một số diễn đàn và website có hướng dẫn quy cách chăn nuôi thỏ. nhưng đến giờ vẫn có một số thông tin chưa nhất quán, con mạo muội tổng hợp lại một số thắc mắc mong được Chú Dũng và các Chú các Anh đi trước giải đáp cho con để con có thể nắm vững kiến thức và phổ biến lại cho bà con nông dân.
1. Khẩu phần ăn của thỏ: Con chỉ nuôi thỏ bằng cám công nghiệp (heo, bò, gà, --> chọn đúng loại phù hợp với nhu cầu đạm, chất sơ và lượng muối đối vs thỏ) , cỏ VA06 tự trồng sau vườn, và hạt Ngô (Bắp) nghiền dạng mảnh. Mong các Chú các Anh có kinh nghiệm có thể tổng hợp lại vào bảng bên dưới giúp con với ạ. càng chi tiết càng tốt ạ. vì khu của con không có nhiều phụ phẩm nông nghiệp, nên con chỉ tổng hợp 3 loại thức ăn chính như trên ạ.

2. Phương pháp nuôi thỏ thịt trong vòng 3 tháng đạt năng xuất cao.
- con tìm hiểu thì chỉ có thông tin tại trang web này ạ: http://vst.vista.gov.vn/home/databa...2.0859/MArticle.2004-11-22.1457/marticle_view nhưng nói chung chung quá, và đây là hướng dẫn nuôi thỏ thịt trong vòng 120 (4 tháng).
- mong mọi người chia sẻ là nuôi như thế nào trong từng giai đoạn. cung cấp lượng thức ăn tinh và thô xanh ra sao là hợp lý nhất. bao nhiêu ngày tuổi thì bắt đầu vỗ béo. và tiêm chủng ra sao. Nếu được chi tiết như quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con. - của Chú Dũng đã chia sẻ ở đầu topic này thì quá tốt ạ ^^.
3. Tiêu chuẩn thức ăn cho thỏ hậu bị giống: con thấy ở giai đoạn này khá quan trọng, thỏ gầy quá cũng không được, béo quá cũng không được. mong cả nhà chia sẻ công thức cho ăn và trọng lượng tối ưu ở từng giai đoạn tuổi của thỏ.
4. Nếu đặt chuồng trại gần mặt đường có lưu lượng xe cộ qua lại không quá lớn, thì có ảnh hưởng gì đến con thỏ không ạ?
5. Với quãng đường dưới 150km có thể vận chuyển thỏ giống (loại hậu bị hoặc thỏ bố mẹ sẵn sàng đẻ) bằng xe khách - thỏ đặt trong thùng nhựa có lỗ nhỏ xung quanh và bỏ vào cốp xe ---> thì có ảnh hưởng gì không ạ? Nếu vận chuyển bằng xe máy thì có thể vận chuyển bao nhiêu thỏ giống 1 lúc ạ? và nên dùng loại khay hoặc thùng nào để vận chuyển thỏ an toàn nhất?
6. Sau khi vận chuyển thỏ về đến nhà thì đầu tiên cho thỏ uống nước đường, nước mía hoặc mật ong thì tỉ lệ pha là bao nhiêu, ngọt quá có sao không ạ?
7. Các Chú các Anh có thể chia sẻ các loại thuốc mà trang trại mình đang sử dụng và nhận thấy có hiệu quả tốt nhất thì có thể chia sẻ với con và mọi người được không ạ?
Mong các Chú, các Anh trong diễn đàn có nhiều kinh nghiệm thì giúp đỡ con và bà con nông dân với ạ ^^ nếu có ai có thể tổng hợp lại các kiến thức về chăn nuôi thỏ đạt hiệu quả cao nhất thì rất quý ạ. Con xin cảm ơn và chúc toàn thể gia đình mình cùng nhau vững mạnh và giúp đỡ nhau làm giàu trên chính mảnh đất quê hương. :)

K
mình cũng vừa mới nuôi thỏ thôi, có vài điều muốn chia sẻ với bạn:
bạn ở quảng ninh thì tốt nhất nên đến trại thỏ giống việt nhật ở sơn hà, nho quan ninh binh mà mua là tốt nhất.
đi xe máy thì tầm trong ngày là về đến nhà thôi
bạn kiếm một cái thùng xốp đựng hoa quả loiạ to ấy, thùng đấy tầm được 10 con, nhớ đục lỗ nữa nhé
lúc mới nuôi thì chỉ nên nuôi tầm đấy thôi, còn phải học hỏi nhiều, đừng tham.quá, để tiền mà đầu tư chuồng trại
Đến đấy bảo họ chọn cho con loại to nhất ấy ( không cho vào trong xem đâu, chỉ dc xem thỏ sinh sản thôi) mua thêm tầm 5 cân chè lá đại, 5 cân cỏ ghine tầm 200k về nhà trồng
còn về nhà thì chỉ cần cho uống nước sạch là dc, ăn lá chuối, theo dõi tầm 1 ngày rồi cho ăn cám viên rau cỏ binh thường, nó không chết được đâu :))

C
mình cũng vừa mới nuôi thỏ thôi, có vài điều muốn chia sẻ với bạn:
bạn ở quảng ninh thì tốt nhất nên đến trại thỏ giống việt nhật ở sơn hà, nho quan ninh binh mà mua là tốt nhất.
đi xe máy thì tầm trong ngày là về đến nhà thôi
bạn kiếm một cái thùng xốp đựng hoa quả loiạ to ấy, thùng đấy tầm được 10 con, nhớ đục lỗ nữa nhé
lúc mới nuôi thì chỉ nên nuôi tầm đấy thôi, còn phải học hỏi nhiều, đừng tham.quá, để tiền mà đầu tư chuồng trại
Đến đấy bảo họ chọn cho con loại to nhất ấy ( không cho vào trong xem đâu, chỉ dc xem thỏ sinh sản thôi) mua thêm tầm 5 cân chè lá đại, 5 cân cỏ ghine tầm 200k về nhà trồng
còn về nhà thì chỉ cần cho uống nước sạch là dc, ăn lá chuối, theo dõi tầm 1 ngày rồi cho ăn cám viên rau cỏ binh thường, nó không chết được đâu :))
dạ, em cảm ơn Anh ạ, e định mua giống ở trại dê và thỏ Sơn Tây được không ạ? em đang định nuôi ban đầu là 25 thỏ mẹ và 5 thổ bố. vì là e quyết tâm đầu tư toàn bộ thời gian và sức lực để phát triển con thỏ, nên e không muốn nuôi ít quá ^^ khoảng 30 con là hợp lý chưa hả anh? e đã trồng sẵn cỏ và học hỏi một số kiến thức cơ bản rồi ạ. các kỹ thuật phòng bệnh và tiêm chủng cũng nắm khá vững lý thuyết rồi, chưa được thực hành thôi :D

K
thế là ok rồi, triển thôi bạn ơi, chọn ngày đẹp vác thùng lên và đi.
à đực cái tỷ lệ 1-4 thôi bạn ơi. trong thời gian nuôi thì mình tìm nhà nào có thỏ ta, mua về tầm 5 con cái cho lai với đực new để kiếm con lai nuôi thịt. vừa làm vừa nghich cái này cũng vui phết đáy bạn, cảm tưởng mình cũng như nhà khoa học ấy :D

C
dạ cảm ơn anh, em chỉ muốn nuôi thuần chủng thôi, pha tạp vào ko biết cách chăm sóc thì sợ lắm ạ ^^

H
dạ, em cảm ơn Anh ạ, e định mua giống ở trại dê và thỏ Sơn Tây được không ạ? em đang định nuôi ban đầu là 25 thỏ mẹ và 5 thổ bố. vì là e quyết tâm đầu tư toàn bộ thời gian và sức lực để phát triển con thỏ, nên e không muốn nuôi ít quá ^^ khoảng 30 con là hợp lý chưa hả anh? e đã trồng sẵn cỏ và học hỏi một số kiến thức cơ bản rồi ạ. các kỹ thuật phòng bệnh và tiêm chủng cũng nắm khá vững lý thuyết rồi, chưa được thực hành thôi :D
Bạn ở chỗ nào quảng ninh?vài hôm nữa bớt mưa thời tiết đẹp lên cái là mình cũng đi sơn tây bắt thỏ về nuôi đây.giờ cũng mới tập tành nuôi thỏ.may gặp diễn đàn này.hihi

C
Thuần chủng mới khó nuôi, không biết cách chăm sóc mới sợ chứ
thỏ new zeland thuần chủng khó nuôi ạ @@ em tưởng giống này thì chăm sóc dễ với năng suất cao. Nếu mua được giống thỏ panon thì quá tốt :D

K
dạ cảm ơn anh, em chỉ muốn nuôi thuần chủng thôi, pha tạp vào ko biết cách chăm sóc thì sợ lắm ạ ^^
bạn cứ nuôi một thời gian đi, thỏ new nuôi bán thịt không hiệu quả bằng thỏ lai. thỏ new dc 2 tháng tuổi tỷ lệ sống chỉ khoảng 5-6 con là nhiều ( chăm sóc phải cực tốt đấy). còn thỏ lai dễ nuôi hơn, bán thịt hiẹu quả hơn

C
Bạn ở chỗ nào quảng ninh?vài hôm nữa bớt mưa thời tiết đẹp lên cái là mình cũng đi sơn tây bắt thỏ về nuôi đây.giờ cũng mới tập tành nuôi thỏ.may gặp diễn đàn này.hihi
em ở chỗ đảo Hà Nam - Quảng Yên (chỗ bãi cọc Bạch Đằng ấy ạ), mà đang định chuyển địa điểm lên Thái Nguyên, vì đất đai rộng ^^ với cả không có bão

C
thỏ new zeland thuần chủng khó nuôi ạ @@ em tưởng giống này thì chăm sóc dễ với năng suất cao. Nếu mua được giống thỏ panon thì quá tốt :D
Khó 1 là do khí hậu không phù hợp, 2 là dễ bị các bệnh như viêm phổi, tụ huyết trùng (cũng do khí hậu, ngoài ra nước ngoài nuôi công nghiệp, tự phối thức ăn nên có thể thường xuyên trộn kháng sinh vào), 3 là loại thỏ này thích hợp thức ăn công nghiệp- phối trộn hơn rau cỏ đơn thuần. 4 là bạn mới tập nuôi chưa có kinh nghiệm

K
Khó 1 là do khí hậu không phù hợp, 2 là dễ bị các bệnh như viêm phổi, tụ huyết trùng (cũng do khí hậu, ngoài ra nước ngoài nuôi công nghiệp, tự phối thức ăn nên có thể thường xuyên trộn kháng sinh vào), 3 là loại thỏ này thích hợp thức ăn công nghiệp- phối trộn hơn rau cỏ đơn thuần. 4 là bạn mới tập nuôi chưa có kinh nghiệm
nói thế bạn ấy lại sợ.:) thực ra thì khí hậu miền bắc mình thích hợp nuôi con thỏ new zeland này hơn miền nam

Back