Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
T
Thịt thỏ có hao ko các bác
Năm ngoái e nhậu ở Hưng Yên, 6 người ăn 2 con thỏ 2,5kg 1 con mà vẫn thấy ít @@
Ko biết chủ quán có bớt ko
Hehe

em thấy đàn ông các anh vẫn có ng uống rượu bia thay cơm được đó thôi.Thử hỏi lúc mấy anh nhậu nhẹt mà kêu về ăn cơm có ai về k,hay ai cũng nói no rồi

ĐÚNG VẬY.

C
Cháu cảm ơn chú nhiều ạ!
Nhà cháu cho ăn cỏ ghine, lá chè khổng lồ, thi thoảng cho ăn lá chuối, một ít cỏ dại. Cháu tưởng genta-tylosin cũng trị tiêu chảy ạ? Hix hix. Mà chú ơi ngoài ESB3 ra còn những loại thuốc khác cụ thể là gì ạ? Để cháu ra hiệu thuốc hỏi cụ thể xem họ có không.
À, cháu còn phát hiện một số con kén ăn, tách riêng ra nhưng nó vẫn ăn ít lắm, mà càng ngày càng gầy đi, sức khỏe yếu, nguy cơ cũng lại chết mất ạ. Mới bắt thỏ về chưa đầy 1 tháng mà nhiều bệnh thế này, lo quá chú ạ![/QUOTE]
Bó tay. Bạn muốn biết thuốc đó có công dụng gì phải đọc trên nhãn thuốc chứ, Hỏi ý kiến mọi người là 1 chuyện, đồng thời cũng phải tự mày mò thêm mới được.
Thuốc thì tuỳ thú y, hiệu thuốc chỗ đó nhận thuốc nào về bán nữa. Bạn cứ ra tiệm, hỏi mua thuốc trị ecoli, cầu trùng cho động vật. xong đem về tuỳ liều lượng hướng dẫn trên nhãn mà dùng, (nếu có thì hòi vicox toltra, amaro- mới nhất) trị cầu trùng.
Thỏ kén ăn là có vấn đề rồi, phải biết quan sát xem vấn đề là gì mới có cách điều trị hiệu quả được (có tiêu chảy không, sổ mũi không, phòng bệnh đầy đủ chưa...) đang yếu mà chích bậy bạ vào còn bị giật hơn. Nếu muốn có thể cho thuốc bổ, electrolite nhưng không trị nguyên nhân thì cũng không được gì

L
bạn cho hỏi rang bã đậu có mất nhiều thời gian k [mình chăn sống luôn]
còn đàn ông có nhậu tí thì mới là đàn ông dc ,chiều đến làm vài xị tối về vợ cũng dc hưởng lây
Mình bắt lên bếp rồi đi làm việc khác.lâu lâu lại đảo lên cho k khét,khi nào khô khô thì nhắc xuống.k canh thời gian nhưng chắc khoảng 20-30p quá +,+

M
@ truongsardc:

Bạn áp dụng thử nhé:
Xác đậu: 20kg. (khoảng 1.000-1.500 đ/kg)
Cám bắp: 5kg (khoảng 8.000 đ/kg)
Đậm đặc (45% đạm): 5kg.(khoảng 17.000 đ/kg)
Men vi sinh: 150.gam (65.000 đ/kg)
Ủ nguyên liệu 1-1.5 ngày.
Trước khi cho ăn trộn thêm Premix khoáng và vitamin: khoảng 0.2%
Tiêu chảy khác với thỏ đi phân mềm, phân mềm như phân vitamin, các hạt phân mềm dính vào nhau, còn tiêu chảy thì k còn dạng viên phân nữa.

Tôi dùng men nước do HTX sản xuất.

Lên men lỏng chỉ dùng cho heo, đối với thỏ nên lên men khô. Quy trình:

- Tính lượng men cần dùng cho lần phối trộn. Tỷ lệ 1 lít men : 200kg nguyên liệu phối trộn.

Bước 1: cho men vào thùng cùng với một lượng cám bắp (khoảng 0.5kg) hòa với 4-5 lít nước, khuấy đều. ( Lượng này tính trên khối lượng nguyên liệu phối trộn khoảng 30kg)

Bước 2: Trải đều xác đậu lên một tấm ni long hay một tấm đệm đủ lớn, san phẳng như cách làm cơm rượu. Lấy lượng cám đậm đặc cũng trải đều lên mặt lớp bả đậu.

Bước 3: Lấy một tấm ni long khác ( có thể cắt bao thức ăn ra làm cũng được), trải phần cám bắp còn lại (sau khi đã dùng một phần để trộn men với nước) ra tấm ni long san phẳng đều.

Bước 4: Lấy hổn hợp bắp + men + nước trong thùng trộn đều với cám bắp trên tấm ni long.

Bước 5: Lấy hổn hợp cám bắp đã trộn xong, trải đều lên mặt nguyên liệu bả đậu + cám đậm đặc ở bước 2. Trộn đều 3 thành phần này lại với nhau.

Bước 6: Ủ nguyên liệu đã phối trộn vào thùng nhựa có nắp, dưới nắp nên lót đệm một miếng ni long cho kín. Ngoài ra cũng có thể ủ trong bao ni long buộc kín miệng.

Sau khi ủ nguyên liệu từ 24-36 tiếng là có thể lấy ra cho thỏ ăn được, khi đó ta trộn thêm premix khoáng và vitamin.

ƯU điểm của cách cho ăn này là có thể tận dụng được nguyên liệu rẻ tiền là bả đậu nành cho thỏ ăn, mà thỏ hấp thu được toàn bộ dinh dưỡng có trong đó, nếu cho ăn tươi thì thỏ sẽ k hấp thụ được do một số chất dinh dưỡng k chuyển hóa được, thỏ ăn vào và thải ra môi trường gần như toàn bộ, còn đối với thỏ con thì gây rối loạn tiêu hóa tiêu chảy. Để an toàn thì phải nấu chín, tốn công, một số dinh dưỡng bị nhiệt phân mất đi.

Cách cho ăn này loại bỏ hầu như hoàn toàn vấn đề rối loạn tiêu hóa gây tiêu chảy.

Tôi đã thí nghiệm cách cho ăn này mấy tháng nay, và kết quả rất tốt. Dùng trên cả heo, gà và ngỗng.

1: men khô anh xài men nn1 hả a ?
2: bã đậu lúc mình mua về thì hình như đang ẩm ướt phải không ạ( em chưa xài bã đậu lần nào ),và nếu ẩm ướt thì trộn với 4-5l nước ?
3: Premix khoáng và vitamin: khoảng 0.2% nghĩa là trộn ~0.7gr/30kg ?
4: ủ xong mình dùng vài ngày có bị hư không ạ ?
5: thỏ cai sữa ăn cái này luôn hả a ?

S
mẹ nuôi ít lắm, có vài chục con, nhưng muốn thì đi tới gần Nhà thờ xứ Vinh Hương hỏi nhà Lương Thể đó.mình thì đang phát triển, vài tháng nữa mới nhiều được, làm chuồng bằng tre thì xứ lý tụi mọt thế nào được nhỉ, mới làm mấy cái chuồng chưa xài mà bị mọt đục rồi.
lấy tre ngâm bùn 1 thời gian thì sẽ hok bị mối mọt, muốn nhanh thì đánh vecni lên
còn 1 chiêu nữa nhưng hơi kinh. Hứng nước đái thỏ ngâm tre cũng ko bị mọt. Nước đái cứ hok phải nước phân nhé :p
lướt google thấy có thông tin là cho thỏ ăn bã chè cũng được, ko biết là có hại gì ko hả các bác
ko hại gì cả, nuôi vài con thì cứ lấy bã chè cho ăn
À, cháu còn phát hiện một số con kén ăn, tách riêng ra nhưng nó vẫn ăn ít lắm, mà càng ngày càng gầy đi, sức khỏe yếu, nguy cơ cũng lại chết mất ạ. Mới bắt thỏ về chưa đầy 1 tháng mà nhiều bệnh thế này, lo quá chú ạ!
đã bẩu cho nó uống cầu trùng trước đi rùi tính sau
sau khi trị cầu trùng mà nó ăn khỏe lại thì chích canxi-magie và thuốc bổ (vitamin nhóm B, sắt, amin Methiorine)
2: bã đậu lúc mình mua về thì hình như đang ẩm ướt phải không ạ( em chưa xài bã đậu lần nào ),và nếu ẩm ướt thì trộn với 4-5l nước ?
1. Men NN1 xài cũng tốt
2. bã đậu lúc lấy về đủ độ ẩm yêu cầu cho ủ mên rồi. Tuy nhiên bã đậu vẫn phải hấp chín vì quá rình lên men không chuyển hóa được chất kháng dinh dưỡng trong đậu nành.
3. Cái này không cần thiết phải chính xác tuyệt đối đâu. 30kg thứcăn thì cứ mỗi loại một vốc, trộn đều là đc
4. Ủ men nếu dạng ướt lép nhép thì nên cho ăn trong 7 ngày, còn khô thì dữ trữ đc 10 ngày. nên ut thành từng bịch cho ăn hết trong ngày, tránh mở ra mở vào dễ bị hư, lên mốc.
5. thức ăn này thỏ nào ăn cũng được

----------------------------------------------------------------=
Bạn làm theo cách của anh Dũng là được đó,tôi cũng làm như vậy,nhưng tối thiểu phải trộn 25% bột bắp thì mới leen men được[còn trộn 40% thì rất vô tư ]
nghĩa là không cần phải ủ men riêng trước 1h,cứ vậy trộn tùm lum cho đều xong cho vào thùng đến khoảng 8 h sau đậy lại [8h thì bè mặt của thức ăn không bị đóng váng ]
Môi trương ủ của bạn mà sạch sẽ thì cho ăn vài ngày 1 thùng không sao đâu
Tôi hiện tại cũng cho tất cả những con vật tôi nuôi ăn thức ăn này,chỉ riêng heo tôi trộn thêm cá tươi nấu chín.

Last edited:
M
lấy tre ngâm bùn 1 thời gian thì sẽ hok bị mối mọt, muốn nhanh thì đánh vecni lên
còn 1 chiêu nữa nhưng hơi kinh. Hứng nước đái thỏ ngâm tre cũng ko bị mọt. Nước đái cứ hok phải nước phân nhé :p

ko hại gì cả, nuôi vài con thì cứ lấy bã chè cho ăn

đã bẩu cho nó uống cầu trùng trước đi rùi tính sau
sau khi trị cầu trùng mà nó ăn khỏe lại thì chích canxi-magie và thuốc bổ (vitamin nhóm B, sắt, amin Methiorine)

1. Men NN1 xài cũng tốt
2. bã đậu lúc lấy về đủ độ ẩm yêu cầu cho ủ mên rồi. Tuy nhiên bã đậu vẫn phải hấp chín vì quá rình lên men không chuyển hóa được chất kháng dinh dưỡng trong đậu nành.
3. Cái này không cần thiết phải chính xác tuyệt đối đâu. 30kg thứcăn thì cứ mỗi loại một vốc, trộn đều là đc
4. Ủ men nếu dạng ướt lép nhép thì nên cho ăn trong 7 ngày, còn khô thì dữ trữ đc 10 ngày. nên ut thành từng bịch cho ăn hết trong ngày, tránh mở ra mở vào dễ bị hư, lên mốc.
5. thức ăn này thỏ nào ăn cũng được
boy rành quá nhỉ :D cám ơn nha
bã đậu hấp 1 lúc 20 kg luôn hả ?

----------------------------------------------------------------=
Bạn làm theo cách của anh Dũng là được đó,tôi cũng làm như vậy,nhưng tối thiểu phải trộn 25% bột bắp thì mới leen men được[còn trộn 40% thì rất vô tư ]
nghĩa là không cần phải ủ men riêng trước 1h,cứ vậy trộn tùm lum cho đều xong cho vào thùng đến khoảng 8 h sau đậy lại [8h thì bè mặt của thức ăn không bị đóng váng ]
Môi trương ủ của bạn mà sạch sẽ thì cho ăn vài ngày 1 thùng không sao đâu
Tôi hiện tại cũng cho tất cả những con vật tôi nuôi ăn thức ăn này,chỉ riêng heo tôi trộn thêm cá tươi nấu chín.
cám ơn bác nhiều :)

Last edited by a moderator:
N
anh dũng và các anh em cho hỏi...hôm nay thỏ nhà e vừa mới sinh xong, là thỏ đẻ lứa đầu tiên nhưng đẻ tới 10 con nhưng không có con nái nào đẻ chung lứa với nó nên không thể sang sẽ con được,,vậy cho em hỏi nó đẻ 10 con như vậy có sau không và mình có cần bổ sung thức ăn j cho mẹ để đủ nuôi 10 không? cho e cảm ơn tấc cả mọi người

N
anh dũng và các anh em cho hỏi...hôm nay thỏ nhà e vừa mới sinh xong, là thỏ đẻ lứa đầu tiên nhưng đẻ tới 10 con nhưng không có con nái nào đẻ chung lứa với nó nên không thể sang sẽ con được,,vậy cho em hỏi nó đẻ 10 con như vậy có sau không và mình có cần bổ sung thức ăn j cho mẹ để đủ nuôi 10 không? cho e cảm ơn tấc cả mọi người
bổ sung thêm đậu tương rang

Tôi đã chia sẻ cách trộn thức ăn với giá thành thấp nhưng vẫn đảm bảo dinh dưỡng cho thỏ, các bạn có thể làm hoặc không tùy mình quyết định, quan trọng là hiệu quả cuối cùng như thế nào thôi.

Men NN1 tôi chưa dùng, hiện tôi dùng men nước do HTX sản xuất.

Không có thỏ để san sẻ thì phải chấp nhận nuôi 10 con một ổ, tăng cường dinh dưỡng cho thỏ mẹ bằng thức ăn giàu dinh dưỡng nhất là xơ và protein. Đối với đàn thỏ này, nên cho bú theo phương thức cho bú riêng, mỗi sáng cho toàn bộ thỏ con vào bú, sau khi bú xong, kiểm tra xem có bao nhiêu thỏ con bú no, bao nhiêu thỏ không no, những con thỏ k no, tách riêng để đến cuối buổi chiều cho bú lại.

H
Cac bac cho em hoi
Chua benh cau trung cho tho dung thuoc gi la hieu qua nhat.
Va cac bac cho em hoi lich tiem phong cho tho.cac bac cho em ca ten thuoc va lich tiem nha.
Em cam on cac bac nhieu.

N
Anh Dũng cho em xin số đien thoại được không e đang muốn mua thỏ giống. Thanks anh

T
Cac bac cho em hoi
Chua benh cau trung cho tho dung thuoc gi la hieu qua nhat.
Va cac bac cho em hoi lich tiem phong cho tho.cac bac cho em ca ten thuoc va lich tiem nha.
Em cam on cac bac nhieu.
viacoc hoac bio anticoc .
lich phòng ban coi đầu trang a dũng có ghi rất rỏ ràng

T
@truongsardc dạo này lại có hứng thú chăn nuôi rồi có khác.chịu khó vào diễn đàn thế
Sang tháng sau e lại làm phiền a hôm nữa nhé.chỗ bác In có bán thỏ ko a nhỉ?e định mua ít thỏ con cái chỗ bác ý.vì thỏ mẹ nhà bác đẻ nhiều,đẻ tốt nên mua về làm giống sẽ tốt hơn a nhỉ.
E còn mua thêm thỏ cái và thỏ đực chỗ ku Bắc nữa.đắt tý nhưng đảm bảo a nhỉ?
Thanks a nhiều!
ok. Huy cứ suy tính kỹ rồi khi nào quyết định thì alo anh nhé.

Back