Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
V
cho mình hỏi liều chích canxi với ade đi

T
Còn phụ thuộc vào từng nhà sản xuất nữa chứ ạ.
Em thì cứ mỗi thứ 0,5cc mà chích đấy ạ ( của em là của RTD nhé)

C
Rất mong sự chia sẻ chân thành của mọi ngườiĐàn thỏ nhà em tự nhiên xuất hiện 1 chú thỏ 2 tai cúp trông rất ngộ. Hihi. Mọi người thử xem là giống thỏ gì giúp em với
Giống thỏ này y hệt với đàn thỏ nhà bạn.mà cụ thể là 99.9% giống con lai giữa bố và mẹ nó

C
nghe nói có cả giống thỏ tai cụp thế này @@
Đúng rồi, đúng giống ấy thì khoảng 1tr2 1 thỏ giống đấy. Còn không phải giống ấy thì có thể tai cũng cụt do mỏi, do quá dài, do mặt bự...do gen lặn =)))

B
tai cụp thế này chỉ có đám con gái teen là thích, nhìn kute nuôi cảnh :))

B
hỏi bạn chitoan chút , cho thỏ ăn hỗn hợp cơm+ cám ngô+ cám đậm đặc ( loại cho lợn) thì có ổn ko, mình đang tính giữ đám thỏ con lại nuôi to để thịt :-?

C
hỏi bạn chitoan chút , cho thỏ ăn hỗn hợp cơm+ cám ngô+ cám đậm đặc ( loại cho lợn) thì có ổn ko, mình đang tính giữ đám thỏ con lại nuôi to để thịt :-?
Về trộn hỗn hợp thức ăn thì huynh Boi rành hơn. Do không biết gì nên em xin kiếu ^^!

Cho thỏ ăn như vậy được rồi, quan trọng là thức ăn phải có chất lượng tốt, k bị ẩm mốc, nếu muốn an toàn thì nên nấu chín hoặc lên men.
cho mình hỏi liều chích canxi với ade đi

Vắc xin bại huyết thỏ 1cc/con (navetco).

T
Cho thỏ ăn như vậy được rồi, quan trọng là thức ăn phải có chất lượng tốt, k bị ẩm mốc, nếu muốn an toàn thì nên nấu chín hoặc lên men.
Bác hungdung cho em hỏi tỉ lệ từng loại để đảm bảo thỏ phát triển tối ưu nhất không ạ (tang trọng, bệnh tật, giá thành)
Chân thành cám ơn bác!

N
Chào các cô chú anh chị em trong diễn đàn em là thành viên mới rất cần sự chỉ dẫn của mọi người.Em xin cảm ơn.

M
hôm qua có con thỏ bị chết vì tiêu chảy. và còn một số đang bị nhẹ.đọc lại từ trang 1 - 16 thì thấy a dung đề cập đến Esb3 (30%), tìm google thì ra hơi nhiều loại nên k biết loại bột hay nước.e cho uống anticoc mà chả thấy đỡ tí nào.không biết ở các nơi khác giá thuốc thế nào chứ chỗ e chả có giá tương đối, ví dụ riêng ADE lúc thì 80k lúc thì 20,25k cho loại 100ml.vắc xin bại huyết thì năm trc giá 350k/hộp ( 10 lọ), còn năm nay lên 400k rồi.
http://vattunongnghiep.com.vn/news/...subCat//Tham-khao-Lich-Tiem-Ngua-Cho-Tho.html xem cái này e k hiểu lắm chỗ giai đoạn cho thỏ con,ngày 14 ngừa ecoli lần 1 hoặc ngày 25 phòng cầu trùng nghĩa là xài 1 lúc 4 loại thuốc đó cho thỏ con ? còn ngày 31 tiêm ngừa ecoli lần 2 là tiêm thuốc gì ? đây là bệnh làm em đau đầu nhất :(
Thức ăn: Anh cho thỏ ăn 3 loại

1. Thỏ con từ khi thôi bú đến 2 tháng tuổi: Con Cò C15 ( khoảng 11.000đ/kg).

2. Thỏ từ 2 tháng trở lên: EUROFEED / T-01 ( Khoảng 9.000đ/kg).

3. Thỏ sinh sản: EUROFEED / T-02 ( Khoảng 9.000đ/kg).
e thì cho ăn chung các loại thỏ bằng cám redstar h210 trộn với cám tấm, cám bắp, đậu nành theo tỷ lệ1:1:1:0.2. có khi đây là lý do thỏ em hay bị tiêu chảy k nhỉ ? k biết hiện tại cám T - 02 bao nhiêu 1bao ? ở HCM thì chỗ nào bán ? chứ e ở đaknông thì chắc k có rồi.

C
hôm qua có con thỏ bị chết vì tiêu chảy. và còn một số đang bị nhẹ.đọc lại từ trang 1 - 16 thì thấy a dung đề cập đến Esb3 (30%), tìm google thì ra hơi nhiều loại nên k biết loại bột hay nước.e cho uống anticoc mà chả thấy đỡ tí nào.không biết ở các nơi khác giá thuốc thế nào chứ chỗ e chả có giá tương đối, ví dụ riêng ADE lúc thì 80k lúc thì 20,25k cho loại 100ml.vắc xin bại huyết thì năm trc giá 350k/hộp ( 10 lọ), còn năm nay lên 400k rồi.
http://vattunongnghiep.com.vn/news/...subCat//Tham-khao-Lich-Tiem-Ngua-Cho-Tho.html xem cái này e k hiểu lắm chỗ giai đoạn cho thỏ con,ngày 14 ngừa ecoli lần 1 hoặc ngày 25 phòng cầu trùng nghĩa là xài 1 lúc 4 loại thuốc đó cho thỏ con ? còn ngày 31 tiêm ngừa ecoli lần 2 là tiêm thuốc gì ? đây là bệnh làm em đau đầu nhất :(

e thì cho ăn chung các loại thỏ bằng cám redstar h210 trộn với cám tấm, cám bắp, đậu nành theo tỷ lệ1:1:1:0.2. có khi đây là lý do thỏ em hay bị tiêu chảy k nhỉ ? k biết hiện tại cám T - 02 bao nhiêu 1bao ? ở HCM thì chỗ nào bán ? chứ e ở đaknông thì chắc k có rồi.

Vime-EsB3 là thuốc trị cầu trùng của Vemedim. Dạng gói bột 1kg, màu hồng đỏ. Lịch trình là pha nước uống 5 ngày liên tục. Tiện hơn có thể cho uống Vicox tolatra chai 120ml cũng Vemedim, về chỉ cần cho uống 2 ngày liên tục là xong.
ADE có giá khác nhau do có nhiều hãng khác nhau. . Vaccine bại huyết giá gốc là 3.500đ/lọ lấy tại nguồn. Giá lên trong năm nay có thể cho vận chuyển tăng.
Lịch trình có ghi rõ là dùng 1 trong 4 loại. Cầu trùng thì xài Vicox toltra. Ecoli thì cứ Aralis mà tới thôi, Lịch trình đó đăng cũng lâu rồi, có vài hoạt chất bị lờn rồi.
Cái cám của bạn mình không rõ là gì nên miễn bàn, T-02 giá mua sỉ là 250k/bao 25kg. Muốn biết trên đó có không cứ gọi cho tổng công ty Euro feed hỏi địa chỉ đại lí hàng đak nông. Mua qua cửa hàng trung gian có thể lên đến 375k/bao đấy

P
tiêm ngừa cho thỏ: theo lịch thì thỏ con 14,25,31 ngày tiêm ngừa cho nó. hồi lúc đó e ko bít nên ko tiêm, bây giờ thỏ 2-3 tháng, trọng lượng 1,5-2kg rồi. vậy bây giờ ngừa ecoli, cầu trùng đc nữa ko? liều lượng có thay đổi ko? Thanks

Back