Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
Anh Dũng cho em hỏi anh thường phòng tụ huyết trùng bằng thuốc gì vậy. Em phòng nhưng em cảm thấy không tốt lắm.
bạn nào phòng tốt chia sẻ với mình cách phòng đc ko.
em nuôi cũng vậy mà, nó nuôi 6 còn là đẹp nhất. Tiện cho e hỏi anh trộn bã bia, đậu nành, bắp... theo tỷ lệ như thế nào vậy ạ.

Phòng tụ huyết trùng có nhiều loại, tôi hiện đang dùng 3 loại: Penstrep, Marcosone, Genta Tylosin. Bình thường thì dùng Pen Strep, nếu không hết thì dùng tới 2 thứ còn lại.

T
Anh Dũng cho em hỏi anh thường phòng tụ huyết trùng bằng thuốc gì vậy. Em phòng nhưng em cảm thấy không tốt lắm.
bạn nào phòng tốt chia sẻ với mình cách phòng đc ko.
em nuôi cũng vậy mà, nó nuôi 6 còn là đẹp nhất. Tiện cho e hỏi anh trộn bã bia, đậu nành, bắp... theo tỷ lệ như thế nào vậy ạ.
trộn củng quan trọng , nhưng cần men ủ npả.
tăng lên bao nhiu vậy anh?
tăng cám hay thức ăn tinh bột
ngủ với ngọc trinh đc rồi nên quên chăn nuôi thỏ như thế nào ha
chú Dũng cho con hỏi mắt thỏ bị đỏ như vầy fải trị ntn ạ? với lại con có 2 con thỏ lông chân và mũi bị dính bết lại,quanh mũi rụng lông.1 con thì lông trên lưng bị dính dính lại chứ k mượt như mấy con thỏ bthường.con nghĩ bị ghẻ nhưng lỗ tai thì k thấy ghẻ.với chú cho con hỏi thỏ chích ghẻ xong thì có phối liền được k hay phải đợi mấy ngày vậy chú?
nhẹ vậy thì dùng natriClorit 0.9 ,ở tiệm thuốc tây, nhỏ 2 ngày là hết. Ko hết thì dùng cácg a dủng đẹp trai hj.

S
hơ hơ, cái này ko bày đc :D
Bạn lấy cong thức của anh Dũng đi, tốt lắm á. anh dũng cho ăn nữa năm nay rùi

N
hơ hơ, cái này ko bày đc :D
Bạn lấy cong thức của anh Dũng đi, tốt lắm á. anh dũng cho ăn nữa năm nay rùi
e chi hỏi a có ủ men không vậy. bật mí chút thôi a.cho em hỏi hiện nay đã có vaccin phòng tụ huyết trùng trên gia cầm, mà trên gia cầm và thỏ cùng loại virus, theo anh có tiêm được trên thỏ ko a Dũng.hi, anh có thể chia sẻ cách trộn công thức ăn gồm bã rượu của anh đc ko ạ, có phải ủ ko a. Dũng.

e chi hỏi a có ủ men không vậy. bật mí chút thôi a.cho em hỏi hiện nay đã có vaccin phòng tụ huyết trùng trên gia cầm, mà trên gia cầm và thỏ cùng loại virus, theo anh có tiêm được trên thỏ ko a Dũng.hi, anh có thể chia sẻ cách trộn công thức ăn gồm bã rượu của anh đc ko ạ, có phải ủ ko a. Dũng.

Vắc xin phòng tụ huyết trùng trên gia cầm anh chưa dùng, em có thể dùng thử xem, cứ mạnh dạn thử nghiệm.

Về công thức lên men thức ăn: Em cho mail, anh tải file đính kèm vì có bảng phối trộn hơi dài, em tham khảo, trong đó nguyên liệu chính là xác đậu, nếu dùng bả bia thì em đổi qua. E làm thử, hiệu quả lắm đó.

N
Vắc xin phòng tụ huyết trùng trên gia cầm anh chưa dùng, em có thể dùng thử xem, cứ mạnh dạn thử nghiệm.

Về công thức lên men thức ăn: Em cho mail, anh tải file đính kèm vì có bảng phối trộn hơi dài, em tham khảo, trong đó nguyên liệu chính là xác đậu, nếu dùng bả bia thì em đổi qua. E làm thử, hiệu quả lắm đó.
vậy để em thử xem thế nào.
mail của em đây ạ. nhochdcity@gmail.com
cảm ơn anh nha.em cũng có nghiên cứu bã bia nó chứa chất xơ và lipit nhiều ít đạm hơn so với bã đậu. chỗ em bã bia rượu rất nhiều ạ.

C
vậy để em thử xem thế nào.
mail của em đây ạ. nhochdcity@gmail.com
cảm ơn anh nha.em cũng có nghiên cứu bã bia nó chứa chất xơ và lipit nhiều ít đạm hơn so với bã đậu. chỗ em bã bia rượu rất nhiều ạ.
bã bia chua, thỏ không hạp như bã đậu

T
em ra tiem hoi mua thuoc chít benh cầu trùng va thương han nguoi ta nói không có thuốc phòng,kiu nào tho bi benh thì chi chít,chứ không còn khac khác hả anh Dũng

em ra tiem hoi mua thuoc chít benh cầu trùng va thương han nguoi ta nói không có thuốc phòng,kiu nào tho bi benh thì chi chít,chứ không còn khac khác hả anh Dũng

Phòng được chứ, quan trọng là xác định thời gian nào là cao điểm của cầu trùng để thực hiện phòng, qua thực tế tôi thấy rằng sau thôi bú giai đoạn từ 40-43 ngày tuổi là thỏ mắc bệnh và chết nhiều nhất, do đó nên thực hiện phòng cầu trùng ở giai đoạn 35-36 ngày tuổi, đồng thời dùng một loại kháng sinh nào đó phổ rộng phòng các bệnh về viêm ruột, viêm hô hấp luôn trong giai đoạn này, thực hiện 3 ngày liên tục.
bã bia chua, thỏ không hạp như bã đậu

Không sao đâu Toàn, thức ăn lên men cũng chua như vậy, nhưng khi đã ăn quen rồi thì thỏ sẽ rất thích.@ nhochdcity và gatruilong: Đã gửi qua mail cho các bạn, có gì k hiểu thì hỏi, tôi sẽ chỉ cho.

S
em cũng có nghiên cứu bã bia nó chứa chất xơ và lipit nhiều ít đạm hơn so với bã đậu. chỗ em bã bia rượu rất nhiều ạ.
ủa, ai bảo bã bia ít đạm hơn bã đậu vậy ?
bã bia đạm 25% trong khi bã đậu chỉ 23% tính theo vật chất khô

N
em đọc đề tài khoa học thấy vậy ạ.hihi, cảm ơn anh nhiều nha.à, anh bảo dùng penstep là kháng sinh tiêm, anh phòng tụ huyết trùng bằng cách cho uống hả anh.

N
Vậy a tiêm phòng 1 tháng 1 lần hả a.
cho e hỏi a dùng thuốc giải độc gan cho thỏ loại gì vậy ạ.

N

[/QUOTE]

chú dũng cho cháu xin cách trộn bã đậu với ạ nguyenvanluongtk@gmail.com

K
đùng đậu đen,

chú dũng cho cháu xin cách trộn bã đậu với ạ nguyenvanluongtk@gmail.com[/QUOTE]
hay đây

Vậy a tiêm phòng 1 tháng 1 lần hả a.
cho e hỏi a dùng thuốc giải độc gan cho thỏ loại gì vậy ạ.

Tôi k tiêm định kỳ hàng tháng mà theo giai đoạn như: giai đoạn thỏ mang thai, sau khi sinh, khi cho thỏ ra chuồng nuôi con, sau thôi bú.

Thuốc giải độc gan lúc trước tôi có dùng mà giờ quên tên hiệu rồi, nói chung là dùng chung với các loại thuốc dùng cho gia súc gia cầm.

N
Bây giờ anh không dùng thuốc giải độc gan nữa ạ, vì em thấy nếu dùng kháng sinh thì dùng kèm với thuốc giải độc gan sẽ đạt kết quả tốt nhất. có đúng không anh Dũng

Back