Nuôi thỏ như thế nào?

Thấy trên diễn đàn có nhiều topic về nhiều động vật nuôi khác nhau được trao đổi thảo luận rất hay, qua đó đúc kết trao đổi kinh nghiệm nuôi, hướng đến những quy trình nuôi tiên tiến hiệu quả, đem lại lợi ích thiết thực cho người nuôi.

Con thỏ là động vật nuôi vừa quen thuộc vừa mới mẻ. Về kỷ thuật nuôi thì đang dừng ở những kiến thức cơ bản, về kinh nghiệm nuôi thì mỗi người tích lũy một kinh nghiệm nuôi khác nhau. Nhìn tổng thể thì hiệu quả nuôi vẫn còn thấp, bài toán hiệu quả kinh tế từ nuôi thỏ vẫn còn phải tiếp tục tìm lời giải đáp theo hướng hiệu quả nhất, chính xác nhất.

Vậy tôi lập topic này với mong muốn những ai quan tâm đến nghề nuôi thỏ cùng thảo luận và chia sẻ kinh nghiệm, trao đổi những hỏi đáp thắc mắc xung quanh nghề nuôi thỏ. Mong một ngày, nghề nuôi thỏ thật sự là một nghề nuôi hiệu quả. Hiện nay cũng rất vui là thị trường thịt thỏ bán rất chạy, đó là lời giải cho đầu ra con thỏ, vấn đề còn lại kỷ thuật nuôi để đạt hiệu quả cao nhất.

Thân chào.

Nhắc lại quy trình chăm sóc thỏ mẹ, thỏ con.

- Thử thai sau 14 ngày phối giống, thỏ đậu thai được tiêm ADE, Can xi, PenStrep, Ivermectin và cầu trùng. Thỏ không đậu thai đưa vào danh sách phối lại.

- Ngày 24 thai kỳ tiêm lần 2 : ADE, Can xi, PenStrep.

- Ngày 31 thỏ sinh, tiêm thỏ mẹ: ADE, Can xi, PenStrep, kích sữa.

- Thỏ con: Từ ngày 1 đến ngày 14 cho bú bình thường. Ngày thứ 14 bỏ ổ thỏ con, cho sống chung với thỏ mẹ để tập ăn, tiêm phòng E-coli lần 1. Ngày thứ 25 tiêm phòng cầu trùng. Ngày thứ 31 thôi bú, bấm số tai thỏ, phân loại đực cái, tiêm phòng E-coli lần 2. Ngày 55 tiêm phòng ghẻ, ngày 60 tiêm vắc xin bại huyết.

- Thỏ mẹ sau khi sinh 15 ngày đưa vào danh sách phối giống lại.

Trong quy trình trên cần đặc biệt chú ý giai đoạn thỏ con từ khi thôi bú đến dưới 60 ngày tuổi, thỏ rất dễ tiêu chảy và chết rất nhiều, tỷ lệ thỏ sống nhiều hay ít là ở giai đoạn này.

Muốn nâng cao tỷ lệ sống cần chú ý những vấn đề sau:

- Hàng ngày quan sát phân thỏ để kịp thời phát hiện những đàn thỏ có biểu hiện tiêu chảy để kịp thời cách ly và điều trị.

- Nên nuôi riêng đực cái và nuôi thưa (2 con /ô chuồng) thỏ sẽ ít bệnh, lớn nhanh, dễ phát hiện thỏ bệnh.

- Chú ý lượng thức ăn hàng ngày vừa đủ, không thừa không thiếu và tỷ lệ các thành phần dinh dưỡng phù hợp với thỏ con.

- Những đàn thỏ suy dinh dưỡng trong giai đoạn bú mẹ thường dễ chết sau khi thôi bú, đối với những đàn thỏ này cần có chế độ chăm sóc đặc biệt, bổ sung vitamin, khoáng chất giúp thỏ phát triển bình thường.

Last edited by a moderator:
S
y noi la còn nuoi ko cơ
"Giải nghệ" dịch ra tiếng phổ thông là "bỏ nghề"
Bỏ nghề là không nuôi nữa.
Giờ còn vụ phải giải thích tiếng việt cho các bạn nữa à ?? :(
tho giong newzeland thuan hay lai vay anh
Thỏ thuần bạn đặt nước ngoài mới có.
VN chỉ có thỏ lai thôi, 75% máu New là ngon lắm lắm rùi đấy

H

thay cac trai tho ngoai bac tho giong ho tren 5kg mot con. khong biet ben anh toan giong bu khong

T

thỏ tơ khi nào mới nhốt riêng các bạn nhỉ hiện tôi nhôt chung 2 con ỗi con từ 1,7kilo
tho giong newzeland thuan hay lai vay anh
chí toàn đặt đến tháng 1 2017 mới có thỏ hậu bị đắc dữ

S
thay cac trai tho ngoai bac tho giong ho tren 5kg mot con. khong biet ben anh toan giong bu khong
Bự.
Tôi mệt ông quá , Cần Thơ nhỏ như cái lỗ mũi, hồi sáng ông xách xe chạy đến coi thỏ là xong lâu rồi. :confused: nhìn tận mắt bắt tận tay. Ngồi 1 chỗ mà hỏi goài. :confused:
Ra google, search trại thỏ long tuyền, lấy số đt rồi liên lạc nhé
thỏ tơ khi nào mới nhốt riêng các bạn nhỉ hiện tôi nhôt chung 2 con ỗi con từ 1,7kilo

chí toàn đặt đến tháng 1 2017 mới có thỏ hậu bị đắc dữ
Thỏ tơ 1,5 kg hoặc 2 tháng nhốt riêng được rồi, chuồng rộng cho nó lớn nhanh. Chạy qua chạy lại tránh béo phì :D
Tại thỏ của ChiToan chất lượng, nhiều người mua quá nên hết hàng.
Khuyên luôn các anh em trong nghề, làm ăn cứ uy tín thì khách hàng tự đến thôi :p

T
Bự.
Tôi mệt ông quá , Cần Thơ nhỏ như cái lỗ mũi, hồi sáng ông xách xe chạy đến coi thỏ là xong lâu rồi. :confused: nhìn tận mắt bắt tận tay. Ngồi 1 chỗ mà hỏi goài. :confused:

Thỏ tơ 1,5 kg hoặc 2 tháng nhốt riêng được rồi, chuồng rộng cho nó lớn nhanh. Chạy qua chạy lại tránh béo phì :D
Khuyên luôn các anh em trong nghề, làm ăn cứ uy tín thì khách hàng tự đến thôi :p[/Qe
eo mình đang nhôt chung 2 kon vì ngĩ nó dành nhau ăn sẽ mau lớn chứ
eo mình đang nhôt chung 2 kon vì ngĩ nó dành nhau ăn sẽ mau lớn chứ

H
Bự.

Khuyên luôn các anh em trong nghề, làm ăn cứ uy tín thì khách hàng tự đến thôi :p
chỗ em lên trại thỏ long tuyền có gần 60km à. Cần thơ mà bác chê nhỏ thì em cũng chịu. Vĩnh Thạnh, Tp Cần Thơ

S
chỗ em lên trại thỏ long tuyền có gần 60km à. Cần thơ mà bác chê nhỏ thì em cũng chịu. Vĩnh Thạnh, Tp Cần Thơ
Tại nhà ở Đăk Lắk, đi đâu cũng xa nên thấy Cần Thơ nhỏ xíu. Hớ hớ :Haha:
nhảy lên xe đi đi, 1 tiếng là tới nơi chớ nhiu đâu. :eek:

C
cần mua vài con thỏ giống sẵn giao lưu học hỏi tại đồng nai ae nào có giao lưu nhé

B
Lâu ngày ko lên agriviet thấy a e toàn hỏi tào lao nhiều. Không thấy mấy người hỏi về kỹ thuật nhỉ .

P
Bác boi cho em xin Số đt được ko ạ.cho e xin địa chỉ luôn.e cần mua con giống và mong bác chỉ giáo cho vài chiêu được ko ạ.e cũng ở Daklak

H
tình hình em mua một cặp thỏ. nhưng bị ghẻ, em mới chích thuốc ghẻ cho con đực và cái vậy bao lâu thì em cho phối giống được. tại chủ trại thỏ em mua nói bắt về mấy ngày là thả được ngay.
:(:Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::(

S
tình hình em mua một cặp thỏ. nhưng bị ghẻ, em mới chích thuốc ghẻ cho con đực và cái vậy bao lâu thì em cho phối giống được. tại chủ trại thỏ em mua nói bắt về mấy ngày là thả được ngay.
:(:Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::Dapdau::(
Thỏ nào chả bị ghẻ. :Haha:
Chích ghẻ xong, chờ con cái chịu đực thì phối giống ;)
Mà thực ra có 1 trại mình bắt thỏ giống về không hề bị ghẻ, dù các con khác trong trại bị ghẻ, tụi nó vẫn không bị :eek: rất là lạ. Mình không hiểu vì sao luôn.
Nhưng mà ko bày là trại nào đâu :Haha: tiêm ghẻ đi cho quen tay :p

N
Chào mọi người. Cho em hỏi: em mới làm đường uống nước tự động cho bọn thỏ nhà em khoảng 10 ngày nay. Mà tình hình là chúng không uống nước ở van mặc dù rất khát (em vừa cho một bát con nước vào thấy chúng uống tì tụp). Em đã hướng dẫn chúng rồi mà không đứa nào chịu hiểu vấn đề (động tay vào vòi nước, nước chảy ra chúng lao tới liếm). Vậy AQ của chúng hay của em có vấn đề??? Em mắc vòi thế này ạ. Giúp em với nhé. Em chỉ sợ ăn khô thêm vài bữa nữa chúng khát rồi lăn ra thôi (em hầu như không cho ăn rau cỏ, chỉ ủ một chút cỏ voi với cám mà)

N
IQ chứ ko phải AQ.
:Haha:
He. Định dùng tí thuật ngữ của dân trí thức cho nó sang thế mà sai bét. Quê quá. Bạn Boi xem hộ mình vấn đề thỏ không thích van uống nước với. Trưa nay bê bát nước đi hầu bọn nó mà vừa canh chừng bọn nó hất đổ vừa ngủ gật. Cực quá thể.

S
He. Định dùng tí thuật ngữ của dân trí thức cho nó sang thế mà sai bét. Quê quá. Bạn Boi xem hộ mình vấn đề thỏ không thích van uống nước với. Trưa nay bê bát nước đi hầu bọn nó mà vừa canh chừng bọn nó hất đổ vừa ngủ gật. Cực quá thể.
Bôi tí cám vào cái núm.
Nó cạm cám, nước ra.
Vài lần có con biết, rồi mấy con kia học theo

C
bác boi ơi. thỏ mình đc 1 tháng tuổi sáng nay lỡ cho thỏ ăn rau muống thế là chiều nay ra thấy 2 em bị tiêu chảy. cách chữa trị thế nào đây bác

S
bác boi ơi. thỏ mình đc 1 tháng tuổi sáng nay lỡ cho thỏ ăn rau muống thế là chiều nay ra thấy 2 em bị tiêu chảy. cách chữa trị thế nào đây bác
Tìm đọc lại mấy trang đầu nhé.
Nhiều người hỏi rồi.
Thỏ nhỏ thế thì thường là chết, hồi phục thì cũng rất chậm lớn

Back